PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อายุ 15 ทำงานไรได้

kamonkom911
4th June 2012, 22:21
อายุ 15 ทำไรได้มั่ง

ล้างเท้า ขัด Teen ไม่เอานะ

มีงานอะไร เงินประมาณ 4000 ต่อเดือน มั่ง

จะได้ปลด หนี้ แม่ จะได้เห็นความดีที่ มี - -

เสนอ งานให้ผมหน่อยครับ

ตอบกระทู้ กวน โอ้ย เป็นหมัน นะ

nakiann123
4th June 2012, 22:25
เด็กเสิร์ฟ แต่ผมบอกตรงๆนะ

คุณไม่จำเป็นต้องไปทำงานเพื่อให้แม่คุณเห็นความดีในตัวคุณหรอกนะ

แค่คุณเป็นเด็กดีของพ่อแม่และครอบครัว เป็นคนดีของสังคม ตั้งเรียนหนังสือเก่ง ๆ ไม่ข้องแวะอบายมุข

ผมว่าแม่คุณจะภูมิใจมากกว่าที่คุณหาเงินปลดหนี้ซะอีก

yogurtkun
4th June 2012, 22:26
ปกติเวลาไปสมัครงาน ก็ต้องมีหลักฐาน เช่นพวก บัตร ปชช / สำเนาการเรียน ฯ
7-11 Eleven ก็น่าสนอยู่นะครับ.. ผมเห็นเด็กๆ ทำเยอะมาก เดือนนึงได้หลายพันอยู่ (แต่แรกๆอาจเหนื่อยมาก)
Mk สุกี้ อันนี้ก็ ดีเหมือนกัน เดือนนึงหลายพันได้ (งานหนัก-เบา ตามสถานการณ์)

ที่อื่น ไม่ค่อยเห็นเด็กๆ เท่าไรอะนะ แต่อยากแนะนำ 2 อันนี้ ผมว่าเงินดี แต่อาจจะเหนื่อย

ปล.อยากเป็นเด็กดี ให้พ่อแม่ภูมิใจ ก็ ตั้งใจเรียน เป็นคนดี ไม่เกเร ผมว่าแค่นี้ก็พอแล้ว ^^

gog_2944
4th June 2012, 22:31
ผมก็ 15 ครับ รอฟังคำตอบด้วย อยากหางานทำบ้าง ไม่ได้อยากได้เงินมากเท่าไหร อยากได้ประสบการณ์มากกว่า

Arbadius'z
4th June 2012, 22:41
เพื่อนผมทำเซเว่น เดือนแรกได้ 7พันกว่าๆ เดือนต่อมาเพื่อนบอกว่าได้ 9พัน เพื่อนทำตอนปิดเทอม บอกว่าต้องเก็บชม. 10 ชม.นี่แหละผมก็ไม่เข้าใจ:o แต่มีคนบอกว่าราคาต่างกันนะเซเว่นอะผมก็ไม่แน่ใจ

xxxlnwjung1
4th June 2012, 22:45
เซเว่นแต่ล่ะที่ให้ไม่เท่ากันครับข้อนี้เป็นเรื่องจริงแล้วก็อายุ 15 ทำเซเว่นไม่ได้นะครับต้อง 17 ขึ้นไป ส่วน MK ก็เหมือนกันครับ
ไปหาร้านที่เค้ารับเด็กทำงานๆเยอะๆครับ ไปของานเค้าทำเอาส่วนเรื่องหาผมก็คงช่วยไม่ได้เพราะเราคงอยู่คนล่ะจังหวัดกัน

hackedsugus
4th June 2012, 22:50
ส่วนมาก ดูวุฒิ อะครับ

D3COY
4th June 2012, 22:53
เซเว่นแต่ล่ะที่ให้ไม่เท่ากันครับข้อนี้เป็นเรื่องจริงแล้วก็อายุ 15 ทำเซเว่นไม่ได้นะครับต้อง 17 ขึ้นไป ส่วน MK ก็เหมือนกันครับ
ไปหาร้านที่เค้ารับเด็กทำงานๆเยอะๆครับ ไปของานเค้าทำเอาส่วนเรื่องหาผมก็คงช่วยไม่ได้เพราะเราคงอยู่คนล่ะจังหวัดกัน

15 ก็ทำได้ครับ แต่อาจจะบางที่มั้งไม่รู้ แต่ 15 ก็ทำได้แล้วเพื่อนผมทำอยู่!!

sattawat1979
5th June 2012, 00:07
ทำงานอะไรก็ได้ครับ อายุขนาดนี้อย่าไปหวังเงินมากมาย เอาแค่พอช่วยเหลือจุนเจือตัวเอง แบ่งเบาภาระพ่อแม่ได้ก็พอแล้ว

ผมเห็นด้วยกับการทำงานตั้งแต่เด็กๆนะ เพราะเราจะได้เรียนรู้ชีวิตการทำงานตั้งแต่ยังเด็กๆ ฝึกให้มีความรับผิดชอบ อีกหน่อยพอเรียนจบไปจะได้ปรับตัวเข้ากับสังคมที่ทำงานได้ง่าย

ดีกว่าเอาแต่เรียนอย่างเดียว จบไปเข้ากับใครไม่ได้ก็จะเป็นปัญหาอีกครับ

supertam1900
5th June 2012, 00:10
ล้างจานครับ

kamonkom911
5th June 2012, 00:57
ทำงานอะไรก็ได้ครับ อายุขนาดนี้อย่าไปหวังเงินมากมาย เอาแค่พอช่วยเหลือจุนเจือตัวเอง แบ่งเบาภาระพ่อแม่ได้ก็พอแล้ว

ผมเห็นด้วยกับการทำงานตั้งแต่เด็กๆนะ เพราะเราจะได้เรียนรู้ชีวิตการทำงานตั้งแต่ยังเด็กๆ ฝึกให้มีความรับผิดชอบ อีกหน่อยพอเรียนจบไปจะได้ปรับตัวเข้ากับสังคมที่ทำงานได้ง่าย

ดีกว่าเอาแต่เรียนอย่างเดียว จบไปเข้ากับใครไม่ได้ก็จะเป็นปัญหาอีกครับ

ปรับเปลี่ยน สะนะ ไอคำว่า อย่า หวังเงิน มาก มาย

เงินมันต้องใช้ ใน อนาคต ต่อไป ครับ

Herocare
5th June 2012, 02:25
ผมเคยไปหานะครับตอนอายุ16 มันเป็นไรที่หายากมากแล้วก็ไม่ได้ด้วยครับ

nuninza15
5th June 2012, 02:32
การจะทำงาน อย่าหวังว่าแค่ทำนะครับ ต้องมีความพร้อมมากๆ เพราะแรก อาจฟิต แต่พอ 3-4 วันก็เริ่มเหนื่อย เริ่มเบื่อขี้เกียจ ตามมา กว่าจะได้เงินเขามันลำบากนัก 7-11 เหนื่อยแน่นอนครับ ขึ้นชื่อว่างาน
ไม่ว่างานไหนก็เหนื่อยทั้งนั้น ที่ทำได้คงจะมี

7-11
กับ เด็กเสริฟ อ่าครับ ส่วนมากจะรับ วุฒิ ม.3 ทั้งนั้น ต่ำกว่านี้คงยาก

philosopher
5th June 2012, 03:24
เล่นเกมให้เมพๆ แล้วขายไอดี 555

kamonkom911
5th June 2012, 10:41
เอาง่ายนะผมถามว่า มีงานอะไรที่ เด็ก อายุ 15 ทำได้บ้าง

คอมเม้น มีแต่ 7-11

อันอื่นไม่มีเลยหรอครับ

exodus
5th June 2012, 13:03
มีน้อยเพราะข้อกำหนดทางกฏหมายด้านของแรงงานเด็ก อีกประเด็นคือการว่าจ้างแรงงานเด็กมันมีรายละเอียดยิบย่อย โดยรวมๆคือมัน "เรื่องมาก" ในทางข้อกำหนด คนเลยไม่อยากจ้างเพราะขี้เกียจทำเรื่องนู่นนี่นั่น ถ้าคุณอยากทำงานแนะนำว่าลองไปหากฏหมายมาอ่านดูก่อนที่นี่

http://www.siamhrm.com/?name=chapter&file=read&max=200

มันบอกหมดตั้งแต่เวลาทำงานที่คุณสามารถทำได้ รวมถึงงานที่คุณไม่สามารถสมัครทำได้ ก็ลองพิจารณาดูแล้วกันว่าพอมีงานในรูปแบบไหนบ้างที่สามารถทำได้

อ้อ 7-11 น่ะถ้าจำทำนายจ้างต้องยื่นเรื่องเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี และไม่สามารถทำงานกะดึกได้(เพราะเกินเวลาที่กฏหมายกำหนด) มีข้อจำกัดอย่างนี้จะมีนายจ้างซักกี่คนรับเข้าทำงาน

เรื่องก็คือทำไมคุณไม่ลองไปเดินสมัครดูเลยตามที่นั่นที่นี่ มันอาจจะมีบางที่ที่เขาสามารถรับไม่ว่าจะเป็นไปตามกฏหมายหรือไม่เป็นไปตามกฏหมายก็ตามแต่ มัวรอคำตอบในบอร์ดก็ไม่ได้ทำซักทีหรอกครับ หาสมัครๆไปเถอะ งานอะไรมันก็ได้เงินทั้งนั้น เพราะทั้งวุฒิ+อายุ ประมาณนี้มันเลือกอะไรไม่ได้

SuperAArm
5th June 2012, 13:05
ปรับเปลี่ยน สะนะ ไอคำว่า อย่า หวังเงิน มาก มาย

เงินมันต้องใช้ ใน อนาคต ต่อไป ครับ

เขาก็บอกถูกแล้วนี่ ว่าอายุแค่นี้ ( 15 ) อย่าหวังเงินมากมาย ( เพราะมันไม่มีอยู่แล้วล่ะ )
ให้ได้เฉลี่ยวันละ 100 ก็ดีล้ะ อนาคตก็อีกเีื่รื่องสิ
เดี่ยวก็เรียนจบ มีงานทำ เงินเดือนก็อีกระดับนึง

UkuleleAlone
5th June 2012, 13:05
ทำไรได้หรอ ไปเป็นนักบินอวกาศ สิได้ฮ่าๆๆ

tanatorn
5th June 2012, 13:08
อายุ 15 ผมเป็นเด็กอยู่ร้านทำประตูเหล็กดัด กันสาด วันล่ะ 120 บาท งานมีรอบตัวครับ อยู่ที่ว่าเค้าจะเอา หรือเราเลือกหรือเปล่า

BestG036
5th June 2012, 13:21
ร้านหมูกระทะสิ แต่กลับบ้านดึกหน่อยนะ

YAKUZA
5th June 2012, 16:06
ถ้าจะงานดีๆ เขาดูกันที่วุฒิการศึกษาครับ ไอน้อง

viewkings2
5th June 2012, 16:17
แนะนำครับ ถ้าบ้านไม่เดือดร้อนไรมาก อยู่บ้านครับ ช่วยพ่อแม่ทำงานทุกอย่างไม่มีคำว่าแปบนอกจากคุณทำการบ้านหรือคิดเลขอยู่ ไม่เถียงในสิ่งที่ที่ถูก ทำเกรดให้ดีๆ ตั้งใจเรียน คบเพื่อนดีๆ
แตค่นี้พ่อแม่ก็มีความสุขแล้วครับ รอโตแล้วใช้ให้เต็มที่เลย :thank

D3COY
5th June 2012, 16:53
sattawat1979 เขาารุ่นลุงเลยนะครับพูดดีๆหน่อย

Capathia
5th June 2012, 16:59
อายุรุ่นนี้ก็เด็กเสิร์ฟ หรือล้างจานครับ ฮอตสุดนอกนั้นเป็นไปได้ยากครับที่เขาจะรับอีกอย่างมันมีเรื่องกฏหมายเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยเขาไม่อยากเสี่ยงตรงนั้น

kamonkom911
5th June 2012, 17:22
รุ่นไหน พูดกับผม แบบไหน ไม่ ก็ ไม่ เคารพ หรอก ครับ บ้านผม จน พ่อแม่เป็นหนี้

ไหน ค่าเทอม อีก อะไร ไม่ให่หวัง เงิน หรอ อย่างงี้ รุ่นลุง รุ่นพี่ พูดแบบ ไหน มาเถอะครับ

pcore2000
5th June 2012, 17:24
เคยไปกิน MK เห็นพวกเขาทำงานได้วันละ 300+ ครับน่าจะ 312 มั้งครับ ไม่ก็ เซ่เว่นครับ มีหลายๆที่แต่นี้ ผมแนะนำครับ แม้จะได้เงินน้อยแต่ดีแน่นอน :rtfm :cool:

Psych-
5th June 2012, 17:25
บอกตามตรงถ้าปิดเทอมผมสนับสนุนนะทำไปเหอะ แต่ว่าช่วงนี้เค้าเปิดเทอมกันแล้วผมไม่แนะนำให้ทำเพราะเวลาส่วนมากก็อยู่ที่โรงเรียนหมดแล้ว ไหงต้องมาอยู๋บ้าน ต้องมาทำงานอีก ผมแนะนำให้ตั้งใจเรียนไปก่อนแล้วรอปิดเทอมค่อยเริ่มทำครับ

kamonkom911
5th June 2012, 17:25
เคยไปกิน MK เห็นพวกเขาทำงานได้วันละ 300+ ครับน่าจะ 312 มั้งครับ ไม่ก็ เซ่เว่นครับ มีหลายๆที่แต่นี้ ผมแนะนำครับ แม้จะได้เงินน้อยแต่ดีแน่นอน :rtfm :cool:

ขอบคุณครับ เด๋ว อายุ 17 ค่อยไป สมัครครับ

kamonkom911
5th June 2012, 17:26
บอกตามตรงถ้าปิดเทอมผมสนับสนุนนะทำไปเหอะ แต่ว่าช่วงนี้เค้าเปิดเทอมกันแล้วผมไม่แนะนำให้ทำเพราะเวลาส่วนมากก็อยู่ที่โรงเรียนหมดแล้ว ไหงต้องมาอยู๋บ้าน ต้องมาทำงานอีก ผมแนะนำให้ตั้งใจเรียนไปก่อนแล้วรอปิดเทอมค่อยเริ่มทำครับ

ผมเคย เกเร ไม่ไปเรียน ตอนนี้อยู่ กศน. ครับ ว่าง ทุกวัน

D3COY
5th June 2012, 17:37
รุ่นไหน พูดกับผม แบบไหน ไม่ ก็ ไม่ เคารพ หรอก ครับ บ้านผม จน พ่อแม่เป็นหนี้

ไหน ค่าเทอม อีก อะไร ไม่ให่หวัง เงิน หรอ อย่างงี้ รุ่นลุง รุ่นพี่ พูดแบบ ไหน มาเถอะครับ

แค่เคารพตามอายุ ถ้าอยากรวยไวๆ มันไม่มีหรอกเขาก็พูดความจริง อายุแค่นี้เงินเดือนมันจะไปมากอะไร แค่ไหนแค่นั้นช่วยเหลือพ่อแม่แบ่งเบากันไป

kamonkom911
5th June 2012, 17:38
แค่เคารพตามอายุ ถ้าอยากรวยไวๆ มันไม่มีหรอกเขาก็พูดความจริง อายุแค่นี้เงินเดือนมันจะไปมากอะไร แค่ไหนแค่นั้นช่วยเหลือพ่อแม่แบ่งเบากันไป

นี่คุณนึกว่าผมหวัง รวย หรอ ครับ ???

kanguro
5th June 2012, 17:38
เด็กเสริฟตามร้านอาหารครับ พอดีพี่เปิดร้านอาหารแนะนำเลยครับเด็กที่ร้าน เงินเดือนแค่ 2500 แต่รวมทิปแล้ว บางคนได้เฉลี่ยเดือนๆละ 8-9000 กว่าๆเลยครับเรื่องอายุไม่ใช่ปัญหา 15 ก็ได้รับได้หมด คิดถูกแล้วครับเป็นเด็กหนักเอาเบาสู้ อนาคตขอให้รวยๆนะครับ

~piero~
5th June 2012, 17:51
ทำงานไม่ได้ครับ วุฒิภาวะของสมองยังไม่พอ

kamonkom911
5th June 2012, 17:52
เชิญ ด่า ครับ เรป ล่าง ^^

bighole007
5th June 2012, 18:00
อยากลองหาทำเหมื่อนกัน