PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะลงWindowใหม่บูทเข้าแผ่นไม่ได้

vegeta007
5th June 2012, 11:35
Phoenix v.1.06 Notebook Aspire 4743G ปัญหาคือผมเข้าไปตั้งค่าBootแผ่นแล้วทั้งหมดเซฟแล้วเน้นย้ำมากว่าทำแล้วเซฟแล้ว
แล้วเครื่องไม่ยอมบูทเข้าแผ่นเลยโดดข้ามมาเข้าวินโด้อย่างเดียวผมเลยลองเอาแผ่นออกแล้วลองบูทลงแผ่นมันก็ไม่ขึ้นว่าแผ่นหายหรือยังไง
บูทเข้าวินโด้ปกติผมเลยสงสัยว่าสรุปมันเกิดจากอะไรทำไมไม่บูทเข้าแผ่นเลยผมจะลงจากUSBก็ไม่ได้เพราะไม่มีแฟรชไดมีแต่HDD USB
ถ้าจะเอามาลงก็ต้องFormatซึ้งข้อมูลในนั้นเยอะกว่าHDDปกของผมอีกเลยทำไม่ได้ตอนนี้ต้องการรู้ว่าทำไมบูทเข้าแผ่นไม่ได้
ลองเอาแผ่นมาเปิดในโน้ตบุ้คปกติก็เห็นแผ่นนะครับ

-Marius-
5th June 2012, 15:40
แผ่น Windows ที่กำลังจะติดตั้ง โหลดมาเองหรือเปล่าครับ? ผมเกรงว่าจะเอาข้อมูล Windows ลงแผ่นผิดขั้นตอน เลยไม่มีตัวบูทเข้าแผ่น

ปล. ผมเคยโหลด Windows ของหลายๆท่านใน JKG มา ปัญหาที่ตามมาของผมคงจะเป็นตอนนำข้อมูล Windows ลงแผ่นนี่ล่ะครับ ( Run ในแผ่นได้แต่เมื่อบูทด้วยแผ่นกลับไม่ขึ้น ) ลองตรวจสอบดูครับ

chikuva
6th June 2012, 07:40
โน๊ตบุค acer ลองเข้าไป bios ตั้งค่าตรง f12 เป็น enable ตอนเปิดเครื่องให้กด f12 มันจะมีหน้าให้เลือกว่าจะบูตจากที่ไหนก้ลองเลือกดู
ถ้าเลือกจากตรงนี้แล้วยังไม่ได้ก็อาจจะเป็นเพราะเขียนแผ่นไม่ถูกวิธีก็ได้

ไหนๆก็มี hdd usb อยู่ผมว่าทำผ่าน hdd เอาง่ายกว่าครับไม่ต้อง format ด้วย วิธีทำก็ไม่ยุ่งยากเท่าไร ไม่ต้องใช้โปรแกรมอะไรเลยทำใน dos
วิธีทำ คลิก (http://chatmemo.wordpress.com/2010/03/11/%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87-usb-boot-%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2-diskpart/)

ให้ข้ามขั้นตอนต่อไปนี้เลยครับ

DISSKPART>CLEAN
DISSKPART>FORMAT FS=NTFS
DISSKPART>ASSIGN