PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องรถชาลีครับ ?

cableneo
6th June 2012, 19:42
พอดีผมจะขับออกถนนใหญ่ มันออกได้ไหม กลัวโดนจับ รถผมเครื่องเดิมๆ 60 CC แต่ว่าจะใส่เครื่อง เวฟ มันพอมีวิธีทำให้รถชาลีวิ่งแบบถูก กฏหมายไหม ?

~RIP~
6th June 2012, 20:36

bootbleach
6th June 2012, 20:39

ออกถนนสบายเลยท่าน 555+

deekiing
6th June 2012, 20:55
มีทะเบียนรถ(ป้าย) กับทะเบียนเครื่อง(ถ้าแปลง) มั้งนะครับ

gupleum
6th June 2012, 21:24
เพื่อนผมมีคันนึงอยู่แถวปากเกร็ดเครื่องเวฟ110ไม่ใส่ท่อเสียงมันดังมากๆเลยครับในย่านนั้นผมว่ารถมันดังสุดละจิงๆนะ

แต่มันไม่เคยโดนตำรวจเลยครับจากปากเกร็ดมันเคยขับไปเซ็นแจ้ง สวนจตุจักและหลายๆที่ทะเบียนก็ไม่มีหมวกก็ไม่ใส่

เห็นมันบอกเคยโดนครั้งนึงที่พัทยาจ่ายตำรวจพันนึงข้อหาท่อดังนอกนั้นวิ่งยาว

cableneo
6th June 2012, 21:26
เพื่อนผมมีคันนึงอยู่แถวปากเกร็ดเครื่องเวฟ110ไม่ใส่ท่อเสียงมันดังมากๆเลยครับในย่านนั้นผมว่ารถมันดังสุดละจิงๆนะ

แต่มันไม่เคยโดนตำรวจเลยครับจากปากเกร็ดมันเคยขับไปเซ็นแจ้ง สวนจตุจักและหลายๆที่ทะเบียนก็ไม่มีหมวกก็ไม่ใส่

เห็นมันบอกเคยโดนครั้งนึงที่พัทยาจ่ายตำรวจพันนึงข้อหาท่อดังนอกนั้นวิ่งยาว

จริงหรอครับ แจ่มากมาย

natthadith7300
6th June 2012, 21:29

5555 ชาลี ชักดิ้น

naibadboy2011
6th June 2012, 21:36
ผมมีอยู่คันหนึ่ง ไม่มีป้ายเลยเอาป้ายทะเบียนญี่ปุ่นมาใส่ ขี่ไปเรียนใน ม. ทุกวัน ยังไม่เคยโดนจับเลยครับ (หรือว่าเราโชคดีหว่า):)

cableneo
6th June 2012, 21:39
ผมมีอยู่คันหนึ่ง ไม่มีป้ายเลยเอาป้ายทะเบียนญี่ปุ่นมาใส่ ขี่ไปเรียนใน ม. ทุกวัน ยังไม่เคยโดนจับเลยครับ (หรือว่าเราโชคดีหว่า):)
ของท่านเดิมๆ หรือ แปลงครับ พอดีของผมมันเดิมๆ และ ใช้สวิตแทนกุญแจ

naibadboy2011
6th June 2012, 21:43
ของท่านเดิมๆ หรือ แปลงครับ พอดีของผมมันเดิมๆ และ ใช้สวิตแทนกุญแจ
ของผมเดิม ๆ ครับ เวลาขี่ขอแค่ใส่หมวกกันน็อคก็พอครับ

Br!dget
6th June 2012, 22:03
รถหายากน่ะนั้น อิอิ ส่วนตัวผมชอบชาลีมากๆ

cableneo
6th June 2012, 23:53
ของผมเดิม ๆ ครับ เวลาขี่ขอแค่ใส่หมวกกันน็อคก็พอครับ
โว้ว เดิมๆ ด้วย พอมีรูปไหมครับ

exodus
7th June 2012, 01:24
พอดีผมจะขับออกถนนใหญ่ มันออกได้ไหม กลัวโดนจับ รถผมเครื่องเดิมๆ 60 CC แต่ว่าจะใส่เครื่อง เวฟ มันพอมีวิธีทำให้รถชาลีวิ่งแบบถูก กฏหมายไหม ?
ถ้าผมจำไม่ผิด CC ไม่ถึงที่กำหนดเขาไม่ให้เอามาขับนะครับ ถ้าจะใส่เครื่องเวฟก็มีความผิดฐานดัดแปลงเครื่องยนต์ ถามว่ามีวิธีทำให้ถูกกฏหมายมั้ย ขอตอบเลยว่าไม่มีครับ ลำพังไอ้ขับออกตามท้องถนนน่ะขับได้ถ้าคุณอยากขับชาลี แต่คุณก็ต้องแบกรับความเสี่ยงเอาเองเพราะไม่มีใครบังคับให้คุณขี่จริงมั้ย

cableneo
7th June 2012, 20:02
ถ้าผมจำไม่ผิด CC ไม่ถึงที่กำหนดเขาไม่ให้เอามาขับนะครับ ถ้าจะใส่เครื่องเวฟก็มีความผิดฐานดัดแปลงเครื่องยนต์ ถามว่ามีวิธีทำให้ถูกกฏหมายมั้ย ขอตอบเลยว่าไม่มีครับ ลำพังไอ้ขับออกตามท้องถนนน่ะขับได้ถ้าคุณอยากขับชาลี แต่คุณก็ต้องแบกรับความเสี่ยงเอาเองเพราะไม่มีใครบังคับให้คุณขี่จริงมั้ย
อ่าก็ไม่มีบังคับหรอกครับ ผมอยากขี่เพราะมันเป็นรถคลาสสิค แถมมันสวยด้วย รูปทรงดีกว่า มอไซด์สมัยนี้อีก

BoomSuperNoob
7th June 2012, 20:24
ผมอยู่กระบี่ครับ

พ่อผมมีตั้งหลายคันแหนะ ตั้งขายหน้าบ้าน ใครซื้อก็ขาย ใครไม่ซื้อก็เอามาขับไปเรื่อย

ก็ไม่เห็นโดนตำรวจจับเลย

มีคันนึง อายุจะสิบกว่าปีละมั้ง เมื่อก่อนมีทะเบียน พ่อผมไม่ได้ต่อ

แต่ก็ไม่เห็นโดนจับนี่ครับ