PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เครื่องทำงาน แต่จอไม่ติด ช่วยด้วย

james3000
7th June 2012, 09:40
คือว่าผมย้ายไปเรียนกรุงเทพ ก็จากน่านอะคับ เอาคอมไปด้วย ไปซื้อเคสมาใหม่ พอมาประกอบ กลับจอไม่ติด มันขึ้น ดำ แต่ไม่มีเขียน no singno(อะไรประมาณนี้แหละคับจำไม่ได้) จอมันมืด
ไม่มีเสียงตี้ดจากสวรรค์เลย พัดลมอะไรหมดแล้ว ถอดการ์ดจอออกแล้วก็ยังไม่หาย เอาแรมมาขัดแล้วก็ไม่หาย ไม่รู้ว่ามันเกิดกับอะไร ผมกลัวว่าระว่างทางมันเกิดการกระทบกระเทือน แต่ผมว่า ผมก็ใส่กล่องดีแล้วนะ แล้วปัญหามันอยู่ที่ไรหรอคับ ช่วยหน่อย หมดปัญญา
เกือบลืม อีกอย่าง ผมลองถอดฮาดดิสดูแล้ว ก็ยังไม่มีเสียงจากสวรรค์อยู่ดีอะ ทำไงดี ส่วนจอมันดีอยู่ 100 เปอร์เซ็น เช็คแล้วกับเครื่องเพื่อน

james3000
7th June 2012, 10:58
ช่วยด้วยคับ ต้องการใช้คอมด่วนมากคับ ไม่อยากไปร้านคอมเลย

motterpond
7th June 2012, 11:10
ลองเช็คจาก การ์ดจอ แรม ซีพียู ฮารด์ดิส ดูครับ สุดท้ายเมนบอรด์ แรกลองขยับดู
ถ้ายังไม่ติดก็ลองดู เมนบอรด์

chikuva
8th June 2012, 07:12
ลองถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องดูครับว่าจะได้ยินเสียงนรกหรือเปล่า
ลองถอดการ์ดจอออกแล้วเปิดเครื่องดูได้หรือไม่
หากไม่ได้ยินลองเช็คดูว่าได้ต่อลำโพงตัวเล็กๆหรือไม่ ลองเช็คดูว่าลืมเสียบสายไฟเลี้ยง cpu หรือไฟเลี้ยงบอร์ดหรือเปล่า
ลองสังเกตุดูบริเวณที่ใช้น็อตยึดบอร์ดเข้ากับเคสมีลอยถลอกหรือไม่เพราะตอนเปลี่ยนเคสอาจไปโดยเข้าโดยไม่ระวัง
ลองถอดบอร์ดออกจากเคสมาประกอบเปิดนอกเคสดูก่อนเพราะอาจเกิดการช็อตระหว่างเคสกับบอร์ดได้
ลองหา psu คนอื่นมาใส่ดูก่อนว่าจะเปิดติดไหม

โดยการเปิดทั้งหมดให้ถอด hdd ออกไม่จำเป็นต้องเข้าวินโดวส์ได้ขอแค่ฟังแค่เสียง ติ๊ด เท่านั้นก็พอครับ
ขอให้โชคดีครับ