PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สร้างพาร์ติชั่นไม่ได้ครับ ช่วยที

joeysarut
7th June 2012, 20:41
พอดีผมจะลง Windows 7 ใหม่

แล้วพอถึงขั้นตอนการสร้าง Disk Partition

มันดันขึ้นว่า failed to create a new partition to used space . ครับ

ช่วยหน่อยนะครับ

อีกอย่างคือพอผมเข้า diskpart ในหน้าจอ command แล้วพิมพ์ list disk มันมองไม่เห็น Disk อ่ะครับ
มันขึ้นเป็น disk 1 disk 2 disk 3 disk 4 disk 5 แล้ว Size มันเป็น 0B หมดเลย ไม่รู้จะแก้ยังไง

ขอรบกวนทั้งสอบปัญหาด้วยครับ

bararasza
7th June 2012, 20:59
ฮาร์ดดิส พังหรือปล่าวครับ

แต่ตอนผมลง พอเข้าหน้าต่าง วินโดว์แล้ว อินสตอร์ นาว

แล้วจะมี Custom ผมก็เลือก แล้ว จะไปหน้าแบ่ง Patition และผมก็ กด เปิด แอดว๊าน ออฟชั่น มันจะมี ดีลีส ฟอแมท เพิ่มขึ้นมา

แล้วก็เลือกๆๆ แบบ XP เลย หรือของท่านเป็นยังไง รอ ท่าต่อไปครับ

joeysarut
7th June 2012, 21:08
ฮาร์ดดิส พังหรือปล่าวครับ

แต่ตอนผมลง พอเข้าหน้าต่าง วินโดว์แล้ว อินสตอร์ นาว

แล้วจะมี Custom ผมก็เลือก แล้ว จะไปหน้าแบ่ง Patition และผมก็ กด เปิด แอดว๊าน ออฟชั่น มันจะมี ดีลีส ฟอแมท เพิ่มขึ้นมา

แล้วก็เลือกๆๆ แบบ XP เลย หรือของท่านเป็นยังไง รอ ท่าต่อไปครับ

ก็ตอนที่เลือกจะสร้าง partition ใหม่นั่นแหละครับ มันก็ขึ้นอย่างที่ข้างบนบอก

พอจะแก้โดยเข้า Command Prompt แล้วเลือก diskpart เข้า list disk ก็ขึ้นแบบที่บอกไปอีก

chikuva
8th June 2012, 07:02
ลองตรวจสอบ hdd ดูก่อนนะครับว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า ลองเปลี่ยนสายดู ตรวจสอบว่า hdd ยังใช้งานได้ปรกติหรือไม่ ถ้า hdd ยังใช้งานได้ปรกติก็ลองหาแผ่น hiren boot มาแล้วใช้ partition tool แบ่ง partition ใหม่ดูครับ

joeysarut
8th June 2012, 16:04
ลองตรวจสอบ hdd ดูก่อนนะครับว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า ลองเปลี่ยนสายดู ตรวจสอบว่า hdd ยังใช้งานได้ปรกติหรือไม่ ถ้า hdd ยังใช้งานได้ปรกติก็ลองหาแผ่น hiren boot มาแล้วใช้ partition tool แบ่ง partition ใหม่ดูครับ

คือว่าตอนนี้ เข้าเครื่องแล้วมันขึ้น 3rd master harddisk error ครับ

แก้ยังไงอ่ะ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องภายในของ CPU อ่ะครับ

เพราะกลัวว่าถ้าจะลง Windows เดี๋ยวจะมีปัญหา เลยมาถามดูก่อน

chikuva
9th June 2012, 01:20
hdd มีปัญหาแล้วครับ หรือไม่ก็อาจจะเป็นที่สายก็ได้ ต้องลองถอด hdd ออกมาตรวจสอบดูว่ามันเสียหรือไม่ครับ