PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โน๊ตบุ๊คผมมีปัญหาครับ

kiraryoma
9th June 2012, 00:53
คือผมใช้โน๊ตบุ๊ค Samsung RF508 CPU Core i7 Q720 1.60Ghz
Ram 2 Gbz การ์ดจอ NVIDIA GeForce GT330M ซื้อมาได้ 1 ปีกว่าๆแล้วล่ะครับ
ใช้ได้ปกติไม่มีอะไร จนเมื่อช่วงเร็วๆนี้เริ่มมีความผิดปกติ
คือเวลาผมเล่นเกมออฟไลน์ จะแล็คมากๆ แล็คเป็นช่วงๆ เป็นๆหายๆ
แต่ถ้าเล่นเกมออนไลน์ หรือเล่นเน็ตก็จะปกติไม่มีอะไร ทั้งที่ก่อนหน้านี้ไม่เป็นอะไร
เปิด Task Manager ดู ช่วงที่แล็คจะกินแรม/CPU เยอะมาก CPU กินไป 60-70%
ปกติกินไม่เกิน20% แรมกินไปกิ๊กกว่าๆเกือบ2กิ๊ก ปกติกินประมาณสี่้ห้าร้อย
แต่ถ้าเล่นเน็ตปกติก็กินเยอะพอๆกับเกม(ผมใช้Chromeเป็นบราวเซอร์)
หรือช่วงที่ต่อสัญญาณเน็ต ก็ช้าแล็คเหมือนกัน
สงสัยจริงๆว่าเกิดจากอะไร ขอผู้รู้มาช่วยแก้ไขหน่อยครับ

chikuva
9th June 2012, 01:01
ลองเช็คความร้อนดูก่อนว่าตอนเล่นเกมส์หนักๆมันพุ่งไปอยู่ที่เท่าไร
ลองตรวจสอบหาไวรัสดู