PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลงวินโดว 7 ไม่ผ่าน Error

tachangz
9th June 2012, 20:18
ผมโหลดไฟล์วินโดว 7 ทั้ง 32bit และ 64bit จากกระทู้คุณ redfoottttt ได้ไฟล์ ISO มา >>>
ครั้งแรก โหลด 64bit มาก่อน แล้วไรท์ใส่แผ่น DVD ยี่ห้อ Princo ใช้โปรแกรม Img burn ไรท์ที่ความเร็ว 4x เสร็จปุ๊บ ผมเอาไปลองลงครับ แบบ 64bit นี้ติดปัญหาในขั้นตอนของการ Install ครับ มันบอก cannot อะไรไม่รู้จำไม่ได้
ครั้งต่อมาโหลดวิน 7 32bit มาครับ คราวนี้ลองลงกับแฟลชไดรฟครับ โดยการเมาจอิมเมจไฟล์ ISO ที่ได้มาด้วยโปรแกรม เดม่อน ทูล ก่อน แล้วเอาไปลงแฟลชไดรฟตามขั้นตอนการลง(หาในกูเกิ้ลครับ) ก็เกิดปัญหาอีกเช่นกันครับ ถัดมาจากปัญหาของ 64bit นิดหน่อย นั่นคือ ช่วง Install เหมือนกัน แต่เป็นช่วงบรรทัดที่ 2 ครับ พอนึกภาพออกไหมครับ(ผมเซฟภาพมาลงให้ดูไม่เป็น) ประมาณช่วง 59-60เปอร์ มันบอก Error Code 0x80070570 ครับ
สเปคเครื่องไม่สามารถบอกได้ เพราะผมฟอแมต OS win Xp ของเก่าไปเรียบร้อยแล้ว ยี่ห้อ Acer Emachine ใช้มาได้ เกือบ 2 ปีละครับ ในตอนนั้นบริษัทเขาลงวิน 7 มาให้ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร
ที่จะถามก็คือ ปัญหามันน่าจะมาจากตรงใหนกันแน่ เพราะเครื่องก็เคยลงวิน 7 มาแล้ว แต่ทำไมตอนนี้ถึงลงใหม่ไม่ได้ หรือจะเป็นที่ฮาร์ดแวร์ตัวใหน หรือจะเป็นที่ไฟล์ ISO ไม่สมบูรณ์ แต่เจ้าของกระทู้คุณ redfootttttt ก็ยืนยันว่าเขาลงได้ปกติ
หากใครเคยประสบพบเจอปัญหาแบบเดียวกันนี้ แล้วสามารถแก้ไขผ่านไปได้ด้วยดีแล้ว รบกวนแนะนำผมด้วยครับ ขอบคุณครับ

CrYzTeX
9th June 2012, 22:10
ไม่มีใครเค้าลง Windows ผ่าน Daemon tool กันหรอกครับ

แค่แตกไฟล์ไว้ในที่ๆ ไม่ใช่ C:\ จะ D:\ หรือ E:\ ก็ได้ แล้วกด setup.exe ก็จบแล้ว

chikuva
9th June 2012, 23:27
เวลาลงได้บูตจากแผ่นที่เขียนไปหรือเปล่าครับ

tachangz
10th June 2012, 12:10
ไม่มีใครเค้าลง Windows ผ่าน Daemon tool กันหรอกครับ

แค่แตกไฟล์ไว้ในที่ๆ ไม่ใช่ C:\ จะ D:\ หรือ E:\ ก็ได้ แล้วกด setup.exe ก็จบแล้ว
ขอบคุณครับ แต่ใครบอกว่าผมลงกับเดม่อน ทูลหรือครับ ผมบอกว่าผมจำลองไดรฟด้วยเดม่อน ทูล แล้วสำเนาไฟล์วินโดวใส่ USB อีกทีครับ แล้วไปลงกับ USB ครับ ไม่ใช่เดม่อน ทูลอย่างที่คุณเข้าใจ ผมว่าผมบอกไว้ชัดแล้วนะ อ่านยังไงของคุณครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบ แล้วที่ว่าแตกไฟล์ไว้ใน ไดรฟอื่น แล้วกด setup นั่นอ่ะ คือ ผมจะลงนอกระบบปฎิบัติการครับ เพราะผมได้ฟอแมต OS ตัวเก่าไปแล้ว ขอบคุณครับ

tachangz
10th June 2012, 12:13
เวลาลงได้บูตจากแผ่นที่เขียนไปหรือเปล่าครับ

ครับ ตั้งให้บูตจากแผ่นที่ไรทมานั่นล่ะครับ มันถึงเข้าไปถึงขั้นตอน Install ได้ยังไงล่ะครับ แต่มัน Error นั่นละครับ ปัญหา ทั้งลองลงกับแผ่นก็แล้ว กับ USB ก็แล้ว ตอนนี้กำลังลง Xp ทดสอบอยู่ครับ ถ้าลง Xp ได้ จะได้แน่ใจว่าปัญหามาจากไฟล์ หรือ หรือไรท์แผ่นไม่สมบูรณ์ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

chikuva
10th June 2012, 20:37
ขั้นต้นอาจจะเป็นเพราะไฟล์ที่โหลดมาลองโหลดตัวอื่นมาลงดู
อาจจะมีปัญหาที่ HDD http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=21245&p=1208223&viewfull=1#post1208223

USED_JKG
12th June 2012, 11:42
เอ วินโดว?โมนี่เท่าที่ผมรู้ๆมามันไม่สามารถใช้ทำเป็นตัวบูทใน USB ได้อะครับ หรือตอนนี้ทำได้แล้วผมก็ไม่แน่ใจนะครับ เพราะผมลองหลายตัวแล้วไม่เคยได้เลย นอกจากใช้วินโดว์ ปรกติ

m4a1m16a2
12th June 2012, 11:56
ผมลงผ่านแฟลชไดร์ฟ ก็ลงได้นะ

flukcup2010
12th June 2012, 13:27
ลงได้ยังครับถ้ายังผมจะบอก เผื่อได้

tachangz
12th June 2012, 20:57
เอ วินโดว?โมนี่เท่าที่ผมรู้ๆมามันไม่สามารถใช้ทำเป็นตัวบูทใน USB ได้อะครับ หรือตอนนี้ทำได้แล้วผมก็ไม่แน่ใจนะครับ เพราะผมลองหลายตัวแล้วไม่เคยได้เลย นอกจากใช้วินโดว์ ปรกติ
Windows 7 Ultimate เป็นวินโดวโมด้วยหรือ ไม่รู้ครับ แล้วลองทำกับ win XP ใส่แฟลชไดรฟแล้วก็ยังไม่ได้ครับ

tachangz
12th June 2012, 21:02
ผมลงผ่านแฟลชไดร์ฟ ก็ลงได้นะ

ผมลงไม่ได้ครับ ลองกับทั้ง วินโดว 7 และ Xp ทำด้วยโปรแกรม WintoFlash

tachangz
12th June 2012, 21:04
ลงได้ยังครับถ้ายังผมจะบอก เผื่อได้

ยังลงไม่ได้ครับ
แหม ! มีวิธีก็แนะนำมาเลยครับ ผมเชื่อว่าความรู้ของท่าน ต้องเป็นประโยชน์กับคนที่มีปัญหาเหมือนผมแน่นอนครับ ขอบคุณครับ

edkub
13th June 2012, 02:19
ลองเช็ึคที่อ่าน dvd usb หรือ harddisk ดู แต่เท่าที่เดาไม่ใช่ harddisk กำลังเน่าปล่าวครับ ตามที่ท่าน chikuva พูด

prodjvirusscanful
13th June 2012, 03:07
- ผมเเนะนํานะ ลองโหลด Win7 ตัวอื่นมาลงดู ..

- ฟอร์เเมตฮาทดิส ทั้งลูกเลย

อาการนี้ผมเคยเป็น . .

chikuva
13th June 2012, 06:54
ผมว่าควรเช็คสุขภาพ HDD ก่อนเลยครับ
ตามมาด้วยใช้วิธีลงผ่าน usb ผมเคยเจอเครื่องอ่าน DVD ที่มีปัญหาเหมือนกันอาการก็คล้ายๆแบบนี้

oolldjlloo
13th June 2012, 07:08
http://www.youtube.com/watch?v=OmPYJTRZsqk

หลังจากwirteเสร็จแล้วใส่แผ่นรีเครื่องแล้วอย่าลืมตั้งในbiosให้bootในcd driveก่อนเป็นอันดับแรกด้วยนะครับ แล้วพอถึงจอดำมีคำถามว่าถ้าคุณต้องการbootโดยcd หรือdvdให้กดปุ่มใดก็ได้ ก็ให้กดenterไปครับ

pop99
13th June 2012, 11:52
Windows 7 Ultimate เถื่อนๆนี่ ลงผ่านusb ได้แน่นอนครับ การลงวินโด้ไม่ยากถ้าหมั่นศึกษาทดลอง hdd ไดว์อ่านแผ่น แรม ลองเทสดู ปัญหาเส้นผมบังภูเขาในคอมมากมายครับค่อยๆแก้ไปครับ

tachangz
13th June 2012, 22:34
- ผมเเนะนํานะ ลองโหลด Win7 ตัวอื่นมาลงดู ..

- ฟอร์เเมตฮาทดิส ทั้งลูกเลย

อาการนี้ผมเคยเป็น . .

ฟอแมต HDD ทั้งลูกนี่คือ ทุกไดรฟเลยใช่ป่ะครับ

tachangz
13th June 2012, 22:38
http://www.youtube.com/watch?v=OmPYJTRZsqk

หลังจากwirteเสร็จแล้วใส่แผ่นรีเครื่องแล้วอย่าลืมตั้งในbiosให้bootในcd driveก่อนเป็นอันดับแรกด้วยนะครับ แล้วพอถึงจอดำมีคำถามว่าถ้าคุณต้องการbootโดยcd หรือdvdให้กดปุ่มใดก็ได้ ก็ให้กดenterไปครับ

เรื่งนี้พื้นฐานอยู่แล้วครับ ปัญหาของผมมันอยู่ถัดจากนี้ไป ในขั้นตอนการติดตั้งน่ะครับ Error Code 0x80075070 ครับ

tachangz
13th June 2012, 22:44
Windows 7 Ultimate เถื่อนๆนี่ ลงผ่านusb ได้แน่นอนครับ การลงวินโด้ไม่ยากถ้าหมั่นศึกษาทดลอง hdd ไดว์อ่านแผ่น แรม ลองเทสดู ปัญหาเส้นผมบังภูเขาในคอมมากมายครับค่อยๆแก้ไปครับ

ขอบคุณครับ ไดร์อ่านแผ่นยังดีอยู่่ครับ เพราะแผ่นหนังแผ่นเพลงอย่างอื่นก็เล่นได้ปกติจนจบแผ่น DVD ก็ไม่น่าจะเน่าก็ซื้อใหม่มาไรท์โดยเฉพาะ แรมดูแล้วครับ ไม่น่ามีปัญหา ปัญหาเส้นผมบังภูเขา อันนี้หนักครับ ไม่ได้เปิดคอมมาเป็นอาทิตย์ละ ถ้าลองไปซื้อแผ่นปลอมมาลงอาจจะได้รู้ว่าปัญหามาจากใหนกันแน่ แต่ผมมันคนชอบทำอะไรยุ่งยาก อยากลองทำเอง หาประสบการณ์ แต่ตอนนี้ชักท้อละ ฮ่่า ฮ่า แผ่นเปล่าหมดไป 6 แผ่นละ พรุ่งนี้น่าจะได้ลองฟอแมต HDD ทั้งลูก เสียดายเกมแย่เลย

tachangz
13th June 2012, 22:46
แต่ทีผมคิดนะ เหมือนมันบอกว่าไฟล์สำหรับการติดตั้งไม่สมบูรณ์ เพราะผมได้ลองเอาข้อความแจ้งเตือนตอนเกิดปัญหาที่มันเออเร่อนั่นไปแปลในกูเกิ้ลดูละมันบอกแบบนี้ เฮ้อ

tachangz
17th June 2012, 18:20
ช่วยหน่อยคร๊าบ ลงวินโดว 7 ไม่สำเร็จ ติดตรงขั้นตอนที่ 2 Error Code 0x80070570

chikuva
17th June 2012, 18:42
ลอง check disk กับทำควาสะอาดแรมดูบ้างหรือยังครับ

tachangz
17th June 2012, 20:46
ลอง check disk กับทำควาสะอาดแรมดูบ้างหรือยังครับ

เชคดิสก์ หมายความว่าไงครับ เชคอะไรยังไง ส่วนแรม ถอดมาเป่า ขัดถูหน้าสัมผัสด้วยยางลบหลายครั้งแล้วครับ 2 อาทิตย์ละ ยังลงวินโดวไม่จบ เฮ้อ ฮ่า ฮ่า เอิ๊ก

chikuva
17th June 2012, 20:55
ลองแบบนี้ครับ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=16&p=649646&viewfull=1#post649646
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=21245&page=2&p=355559&viewfull=1#post355559
ในโปรแกรม hd tune ลองดูในช่อง heal ด้วยว่ามีแถบสีเหลืองหรือเปล่าครับ

tachangz
18th June 2012, 18:05
ลองแบบนี้ครับ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=16&p=649646&viewfull=1#post649646
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=21245&page=2&p=355559&viewfull=1#post355559
ในโปรแกรม hd tune ลองดูในช่อง heal ด้วยว่ามีแถบสีเหลืองหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ แต่เครื่องไม่มี OS เลยเปิดโปรแกรม HD Tune Pro ไม่ได้ ไฟล์ .dll ไม่มีประมาณนี้
แต่ก็ลองเชคดิสดูละ ที่บอกว่าให้กด start แล้วรีเครื่อง ให้มันเข้าวินโดว์เอง มันจะเป็นแบบใหนนะ ในเมื่อเครื่องผมไม่มีวินโดว์ แหะๆ

chikuva
18th June 2012, 18:13
ขอบคุณครับ แต่เครื่องไม่มี OS เลยเปิดโปรแกรม HD Tune Pro ไม่ได้ ไฟล์ .dll ไม่มีประมาณนี้
แต่ก็ลองเชคดิสดูละ ที่บอกว่าให้กด start แล้วรีเครื่อง ให้มันเข้าวินโดว์เอง มันจะเป็นแบบใหนนะ ในเมื่อเครื่องผมไม่มีวินโดว์ แหะๆ

หาโหลด hiren boot cd มาใช้ครับมันจะมี mini windows มาให้ใช้ครับ

tachangz
18th June 2012, 18:16
หาโหลด hiren boot cd มาใช้ครับมันจะมี mini windows มาให้ใช้ครับ

ก็นั่นล่ะครับ เปิดเข้าได้เพราะ mini windows นี่ล่ะ แต่อย่างที่บอก มันเปิดโปรแกรมไม่ได้ครับ

chikuva
19th June 2012, 04:37
ปรกติถ้าเป็น mini windows ของแผ่น hiren น่าจะมี tool ของ hd tune อยู่นะครับ หรือยังไงลองไปหา hd tune แบบ postable มาลองดู แต่ปรกติผมจะใช้ mini 7 pe มันพอจะลงโปแกรมได้อยู่ครับ