PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องศิลปะการต่อสู้ครับ อยากจะอธิบายให้เข้าใจ

xxxlnwjung1
10th June 2012, 18:44
ผมเข้าใจนะครับ ว่าพวกคุณภาคภูมิใจในมวยไทย ผมเองก็ภาคภูมิใจในมวยไทยเช่นกัน
แต่ถ้าพวกไม่คุณไม่เข้าใจกัน เอาแต่พูดว่า มวยไทยเป็นวิชาสังหารคิดค้นมาสู้กับอาวุธจึงแข็งแกร่งที่สุด ผมกลัวจะโดนคนอื่น(ที่เค้ารู้ลึก)คิดในใจว่าโง่
แค่โดนคิดว่าโง่ก็ไม่ดีแล้วนะครับ พวกคุณจะโดนดูถูก
ผมขออธิบายให้เข้าใจกันแจ่มแจ้งว่า มวยไทย ไม่ได้เป็นวิชาเดียวที่เป็นวิชาสังหาร
วิชาอื่นๆ เช่น คาราเต้ ยูโด จูจุสสึ ก็เป็นวิชาสังหารเช่นกันครับ พัฒนามาจากในสนามรบเช่นเดียวกัน
คาราเต้ มีความหมายว่า มือเปล่า ซึ่งเน้นการทำลาย ปัจจัยสำคัญของคาราเต้ก็คือ การทำลายในหมัดเดียว เช่น ท่าทิ่มตา ขยี้อัณฑะ ทะลวงแก้วหู ฟันง่ามนิ้ว บิดกระเดือก
ของคาราเต้ทั้งนั้นครับ และนั่นคือแก่นของคาราเต้ คาราเต้ไม่ใช่วิชาฟันอิฐนะครับ อย่าเข้าใจผิดคิดไปเอง ฮ่าฮ่า

จูจุสสึ พัฒนามาจากสนามรบโดยแท้เลยครับ เพราะพัฒนามาจากท่าวิชาของพวกซามูไร ก็คือ ไม่เน้นทำลายเหมือนคาราเต้แต่เน้นฆ่าเลยครับ
ท่าจูจุสสึโดยมากจะเป็นท่าทุ่มกับล็อคแบบยืน วิชาจุจุสสึ สมัยแรกๆ แข่งกันแบบไม่กติกา แถมท่าก็รุนแรงมาก และเน้นหลักให้คนอ่อนแอฝึกไว้สู้กับคนที่แข็งแกร่ง
เดิมทีศิลปะการต่อสู้ก็มีไว้เพื่อการนี้อยู่แล้ว
ทำให้คนนิยมฝึก แต่ด้วยความที่มันรุนแรงมากแถมฝึกให้ทุกอย่างทั้งมือเปล่าและอาวุธ เลยโดนห้ามฝึกทำให้วิชาหายไปเยอะแยะมากมายก็เลยเหลือไม่มาก
แถมกติกาในการแข่งขันก็น้อย แถมเล่นกันแรงมากๆ ก็เลยไม่ค่อยมีคนฝึกก็เลยยิ่งแย่กันไปใหญ่

ส่วนมวยไทยนั้น เน้นความแข็งแกร่งของร่างกายผู้ฝึกเป็นหลัก ทำให้วิชามวยไทยมีความแข็งแกร่งรุนแรงและน่าเกรงขามกว่าวิชาอื่นๆ แต่วิชามวยไทยไม่ได้เน้น
ทำลายจุดอ่อนคู่ต่อสู้ แต่เน้นทางด้านอัดให้หมอบเลยซะมากกว่า แถมท่วงท่าก็มีความรุนแรงมากใช้ทั้งศอกทั้งเข่า โดยรวมๆแล้ว นับได้ว่าแข็งแกร่งที่สุดในโลกครับ
แต่เราจะพูดอย่างงี้ เต็มปากไม่ได้ เพราะถ้ามาสู้กันจริงๆ ผลก็ไม่รู้จะออกแบบไหน นั่นคือความจริงครับ แต่ที่ผมมั่นใจคือ
นักกีฬามวยไทยทุกคนเป็นนักสู้ ในขณะที่นักกีฬาที่ฝึกพวก คาราเต้ เทควันโด้ก็เป็นนักสู้เช่นกัน แต่ส่วนน้อยครับเพราะเล่นตามกติกาตลอด บางคนเล่นตามกติกา
จนลืมไปว่า เวลาวิวาทไม่ต้องทำตามกติกา เลยทำให้แพ้พวกมือสมัครเล่นไป

ส่วน MMA(Mix Martial Art) นั้นมีัท่าสากลที่ใช้กันอยู่ไม่มาก แต่ก็มีื่ืท่าเด่นๆที่สร้างความเปรียบอยู่หลายท่านะครับ
อันนี้ คุณจะไปดูถูกมันก็ไม่ถูกนะครับ เพราะ MMA นั้นจะมีประสิทธิภาพมากแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับตัวผู้ฝึกเอง ที่จะนำท่ามาดัดแปลง และขยันฝึกเพื่อเพิ่มความแ็ข็งแกร่ง
ให้กับตนเองและวิชา เพราะผมว่าวิชานี้ ต้องฝึกทั้ง 2 อย่างให้เยี่ยมทั้งร่างกายและวิชา จะช่วยให้เป็นศิลปะที่เยี่ยมมากๆ แล้วก็มีคนบอกว่า MMA มันกระจอกไม่เหมือน
วิชาต่อสู้่เหมือน เหมือนมวยวัดล้มแล้วก็ซ้ำ งั้นผมขอถามเลยนะว่า เดิมทีศิลปะการต่อสู้ใช้เพื่ออะไรครับ? หลักๆเลย
1.ป้องกันตัว
2.วิวาทกัน
มันก็แค่นั้นแหละ จบ

เคนอิจิ อย่าไปเชื่อมากครับ บางอัน****ก็เกินความเป็นจริง อย่าง วิชาคาราเต้ ย้าย อวัยวะภายในไม่ให้โดนหอกทิ่มจุดสำคัญ ถ้าอยากเอาความเป็นจริง คุณชายพันธุ์โชะ มี ลุงสามารถ ด้วย อีกเรื่อง tough ใครว่าข้าไม่เก่ง อันนี้ตอนแรกออกแนวความเป็นจริงๆ หลังๆใช้กำลังภายในล้มคู่ต่อสู้

ย้ายอวัยวะมีจริงๆครับของคาราเต้ ไม่ใช่ย้ายอวัยวะภายในนะ แต่เป็น ย้ายอัณฑะ แต่ไม่รู้ว่ามันจะมีวิธีฝึกอยู่มั้ย

- - ผมอ่านเเล้วแปลกๆอะ ที่ว่ามวยไทยไม่เเน่น จุดสำคัญ วิชามวยไทยไม่ได้เน้นทำลายจุดอ่อนคู่ต่อสู้ ตรงนี้อะผมจะบอกว่าผมเล่น นาฎมวยไทยเเต่ละท่าจุดอ่อนล้วนๆเลยนะคับ ขมับ คาง หัว กลางกบาล ข้อพับ ลิ้นปี่ มันล้วนๆเลยนะท่าน
แต่เน้นทางด้านอัดให้หมอบเลยซะมากกว่า อันนี้ด้วยมวยไทยเป็นศิลปะการป้องกันคับท่าอัดให้มอบไม่ค่อยมีหลอกท่ามีก็ส่วนน้อยคับ ส่วนมากจะเป็นท่าส่วนกลับให้ศัตรู กระเด็นถอยห่างมากกว่าไม่ก็ล๊อคเอาไว้ หรือว่าทำให้ล้ม เเต่ไม่เชิงว่าอัดให้หมอบ
ลองๆดูท่าได้ สลับฟันปลา ปักษาเเหวกลัง ชวาซัดหอก อิเหนาเเทงกถษ มอนยันหลัก ปักลูกทอย โคนเขาพระสุเมรุ งูไล่ตุกเเก พิรุณหกกลับ (จำได้เเค่นี้เเละ)

ขมับ หัว กลางกบาล ข้อพับ ลิ้นปี่ ไม่นับเป็นจุดอ่อนนะครับ จุดอ่อนที่ผมพูดถึงคืออ่อนจริงๆในแบบที่ฝึกฝนไม่ได้

ยูโด - หรือ ยูยิสสู หรือ จูจุสสึ ของจขกท.นั้นแหละ แน่นนอนว่ามันถูกพัฒนามาจาก ซูโม่ เป็นศาสตร์ที่พัฒนามาเพื่อใช้ในสนามรบ
โดยหลักใช้จับมือที่ถืออาวุธเพื่อหักข้อมือหรือข้อต่ออื่นๆของร่างกายเสียมากกว่าการทุ่มในสมัยนี้

ึคุณอ่ะอย่ามั่วครับ ยูโด กับ จูจึสสึ คนล่ะวิชากันครับ ตอนแรกน่ะเป็นวิชาเดียวกัน แต่ยูโดแยกตัวออกมาลดทอนท่าที่อันตรายออก เพื่อให้ง่ายต่อการเผยแพร่ฝึกฝน
และนำมาใช้แข่งขันได้อย่างเต็มที่ครับ

TAMeAngeL
10th June 2012, 18:49
ก็เข้าใจอยู่แล้วนะ

ผมคิดว่ามวยไทยมีจุดเด่น จึงเป็นที่พูดถึงมากกว่า

JoIozaa1@hotmail.com
10th June 2012, 19:03
ผมดูมาจากรายการหนึ่งนะ ครับ ที่เขาเอา อาวุธต่างๆ มาวัดกัน
เห็นเขาเอามวยไทย ไปด้วยแล้วเขาก็ จำลองซี่โครงคน ครับ แล้ว
ให้นักมวยไทย เตะ ซี่โครงหัก ผมเลยกลัวๆ

retroriankidskids
10th June 2012, 19:15
มวยไทยนี่ใช้ตอนออกรบด้วยใช่มั้ยล่ะ เพราะงี้มันถึงได้อันตราย

blackwolf
10th June 2012, 19:15
ผมดูมาจากรายการหนึ่งนะ ครับ ที่เขาเอา อาวุธต่างๆ มาวัดกัน
เห็นเขาเอามวยไทย ไปด้วยแล้วเขาก็ จำลองซี่โครงคน ครับ แล้ว
ให้นักมวยไทย เตะ ซี่โครงหัก ผมเลยกลัวๆ

โห แรงขนาดซี่โครงหักเลยหรอครับเนี่ย สุดยอด

cableneo
10th June 2012, 19:23
MMA มันมวยทุกแขนง ที่จุดสำคัญคือ แทคให้คู้ต่อสู้ล้ม แล้วซ้ำ ถ้าดู UFC ว่า มวยไทยอย่างเดียวจะสู้ไม่ได้ เพราะ สนามแข่งกว้าง ถ้าแคบแบบมวยไทย ก็แทคเกิ้ลกันมันละคราวนี้ มันต้องประยุกต์สู้ จับ ล๊อค ซ้ำ หัก กัน คือศิลปะในกรงแบบนี้มันเยอะ ทุกคนประยุต์ เลยดูจนว่าเป็นมวยมั่ว แต่จริงๆ แล้ว ฝรั่งหมัดมันหนักนะครับ ยิ่งคนดำนี้หมัดเดียวปลายคางร่วง เผลอๆ ตายในหมัดเดียว มันไม่เหมือนในหนัง จะฮุบหลบ สวน กัน ฟ้าว สู้กันหมด แต่จริงๆโดนเข้าหน้าจังๆ 3-4 หมัดก็มึนละครับ ในหนัง**** 10 หมัดยังยิ้มสู้ เห็นใส่นวมแบบนั้น ต่อยกันยังแตกเลย

ถ้าพูดถึงทำไมมวยไทย ถึงต่อยแล้วแล้วดูสนุกมีศิลปะ ก็เพราะมันมีแขนงเดียว ศิลปะเดียวกัน เวทีแคบ เดินสู้ ไม่มีซ้ำ ติดเชือกคือจับแยก กอดกันนาน คือจับแยก อย่างที่ จขกทบอก ศิลปะการต่อสู้เป็นศาตร์แห่งการฆ่าหมด แต่ลดความอันตรายลง การฆ่าในสนามรบมัน ไม่มีสกปรก โกง หรือกติกา มันคือ ชีวิต 1 ชีวิต มัวแต่สนความถูกต้องเองก็ตายละครับ จุดตายของคนเรามี 5 จุด มั้ง ตา กระเดือก อัณทะ อีก 2 อันนี้ไม่รู้

เดิมทีพวกนี้มันก็มีไว้เพื่อฆ่า ป้องกันตัว

eakboy
10th June 2012, 19:26
เคยดูเตะไม้เบสบอลหักเลยครับ รายการอะไรสักอย่างที่ชอบทดสอบสมรรถภาพคนอะ

Arbadius'z
10th June 2012, 19:56
ต้องไปอ่านเคนอิจิ:o

ล้อเล่นหนะครับ ศิลปะการต่อสู้ผมว่าทุกศิลปะการต่อสู้ แทบทุกอย่าง อันตราย ถึงตายได้นะครับ แต่ทว่าสมัยนี้ไม่เน้นให้ถึงขั้นเสียชีวิตนั้นเองใช้เป็นกีฬามากกว่า และ การทำลายชีวิตนั้นมันก็ไม่ง่ายเหมือนกัน

คือ จริงๆ มันอันตรายหมดแหละผมว่า:o เราควรมีติดตัวไว้บ้างก็ยังดี ทั้งนี้ทั้งนั้น มันขึ้นอยู่กับสถานะการด้วย และ คนใช้ ใช่ว่าทุกคนจะใช้ได้เก่งทุกคน

จากที่เคยได้ยินมา ทำไม มวยไทยถึงต้องใช้ เข่าและศอก เพราะว่ามันทำให้ถึงตายได้นั้นเอง:sweat

ก็ลองศึกษา ดูนะครับ คือผมอ่านเคนอิจิแล้วมันมีอธิบายคร่าวๆมา มันก็ถือเป็นความรู้ นิดๆหน่อยๆ

ส่วนตัวแล้วคิดว่า ทุกศิลปะการต่อสู้มัน มีข้อเด่นต่้างกันไป บางสาขาก็เน้นจับใช้ท่า บางอันก็อัดแหลกเลย บางอันก็ความสวยงาม บางอันก็เพื่อสงคราม บางอันก็เพื่อกีฬา บางอันก็ประยุกต์คู่กับอาวุธไปเลย บางอันก็ผสมกันเข้าไป บางอันก็ดัดแปลงจาก สาขาอื่นมา บางอันก็เกิดขึ้นใหม่

ปล.ความคิดส่วนตัวผมล้วนๆหนะ:o

ผมว่าเหนือทุกอย่างคือคนใช้นั้นเองว่าคนใช้จะใช้ัมันยังไง:)

cableneo
10th June 2012, 20:21

ล้อเล่นหนะครับ ศิลปะการต่อสู้ผมว่าทุกศิลปะการต่อสู้ แทบทุกอย่าง อันตราย ถึงตายได้นะครับ แต่ทว่าสมัยนี้ไม่เน้นให้ถึงขั้นเสียชีวิตนั้นเองใช้เป็นกีฬามากกว่า และ การทำลายชีวิตนั้นมันก็ไม่ง่ายเหมือนกัน

คือ จริงๆ มันอันตรายหมดแหละผมว่า:o เราควรมีติดตัวไว้บ้างก็ยังดี ทั้งนี้ทั้งนั้น มันขึ้นอยู่กับสถานะการด้วย และ คนใช้ ใช่ว่าทุกคนจะใช้ได้เก่งทุกคน

จากที่เคยได้ยินมา ทำไม มวยไทยถึงต้องใช้ เข่าและศอก เพราะว่ามันทำให้ถึงตายได้นั้นเอง:sweat

ก็ลองศึกษา ดูนะครับ คือผมอ่านเคนอิจิแล้วมันมีอธิบายคร่าวๆมา มันก็ถือเป็นความรู้ นิดๆหน่อยๆ

ส่วนตัวแล้วคิดว่า ทุกศิลปะการต่อสู้มัน มีข้อเด่นต่้างกันไป บางสาขาก็เน้นจับใช้ท่า บางอันก็อัดแหลกเลย บางอันก็ความสวยงาม บางอันก็เพื่อสงคราม บางอันก็เพื่อกีฬา บางอันก็ประยุกต์คู่กับอาวุธไปเลย บางอันก็ผสมกันเข้าไป บางอันก็ดัดแปลงจาก สาขาอื่นมา บางอันก็เกิดขึ้นใหม่

ผมว่าเหนือทุกอย่างคือคนใช้นั้นเองว่าคนใช้จะใช้ัมันยังไง:)

เคนอิจิ อย่าไปเชื่อมากครับ บางอัน****ก็เกินความเป็นจริง อย่าง วิชาคาราเต้ ย้าย อวัยวะภายในไม่ให้โดนหอกทิ่มจุดสำคัญ ถ้าอยากเอาความเป็นจริง คุณชายพันธุ์โชะ มี ลุงสามารถ ด้วย อีกเรื่อง tough ใครว่าข้าไม่เก่ง อันนี้ตอนแรกออกแนวความเป็นจริงๆ หลังๆใช้กำลังภายในล้มคู่ต่อสู้

nontawat02
10th June 2012, 20:24

งั้นต้องเจอ หมัดสุญญากาศ *-*

เพราะสิ่งนี้
10th June 2012, 20:27
คาราเต้ ยูโด มวยไทย บลาๆๆๆ รับได้หมด

รับไอ้ ***ตุ้ดไข่ ไม่ได้อย่างเดียว

ket456
10th June 2012, 20:33
คนไทยสมัยก่อนตัวใหญ่ แข็งแรง ไม่เหมือนนักมวยสมัยนี้หรอก

มวยไทยสมัยก่อนเลยโหดมากมาย แต่สมัยนี้หรอไม่มีหรอกมวยไทย มีแต่ มีดไทย ดาบไทย ปืนไทยประดิษฐ์

เจอหน้าแม้งจะฆ่า จะยิงกันอย่างเดียว

Kyonman
10th June 2012, 20:36
จูจุสสึ นี้ใช้ที่รัย สอน อยู่ตึกช้างหรือปล่าวครับ ผมว่าจะไป สำรวจ อยู่

Winchesters
10th June 2012, 20:42
มันเอามาวัดกันยาก เพราะคนละกติกา แต่ถ้าเล่นกติกาแบบ MMA คงจะได้เปรียบสุด เพราะใช้วิชาได้หลายแขนง

ใครเคยดู Never Back Down 1-2 บ้าง สนุกมาก MMA

Winchesters
10th June 2012, 20:44
ถ้าอยากเว่อร์จากการอ่านการ์ตูน ต้อง บากิ

ถ้าอยากรู้เองต้องไปเรียนศิลปการต่อสู้แบบต่างๆ

hackedsugus
10th June 2012, 21:58
ยังไงผมก็คิดว่า มวยไทย ที่หนึ่งอะ

Arbadius'z
10th June 2012, 22:01

5555โอเคครับแต่ผมชอบการ์ตูนเขานะสนุกดี:o

--151--
10th June 2012, 22:05
- - ผมอ่านเเล้วแปลกๆอะ ที่ว่ามวยไทยไม่เเน่น จุดสำคัญ วิชามวยไทยไม่ได้เน้นทำลายจุดอ่อนคู่ต่อสู้ ตรงนี้อะผมจะบอกว่าผมเล่น นาฎมวยไทยเเต่ละท่าจุดอ่อนล้วนๆเลยนะคับ ขมับ คาง หัว กลางกบาล ข้อพับ ลิ้นปี่ มันล้วนๆเลยนะท่าน
แต่เน้นทางด้านอัดให้หมอบเลยซะมากกว่า อันนี้ด้วยมวยไทยเป็นศิลปะการป้องกันคับท่าอัดให้มอบไม่ค่อยมีหลอกท่ามีก็ส่วนน้อยคับ ส่วนมากจะเป็นท่าส่วนกลับให้ศัตรู กระเด็นถอยห่างมากกว่าไม่ก็ล๊อคเอาไว้ หรือว่าทำให้ล้ม เเต่ไม่เชิงว่าอัดให้หมอบ
ลองๆดูท่าได้ สลับฟันปลา ปักษาเเหวกลัง ชวาซัดหอก อิเหนาเเทงกถษ มอนยันหลัก ปักลูกทอย โคนเขาพระสุเมรุ งูไล่ตุกเเก พิรุณหกกลับ (จำได้เเค่นี้เเละ)

Deluxe
11th June 2012, 05:55
ผมกลัวคาราเต้ อะ กลัวโดนฟันง่ามนิ้ว น่ากลัวโครตๆ -0-

chanwitpop
11th June 2012, 09:52
อย่าเอาการ์ตูนมาปนกันเรื่องจริงครับ

ยูโด-จูโดะ-ยูยิสสู-จูจิสสึ ทั้งหมดนี้คืออันเดียวกันครับแล้วแต่ว่าประเทศใหนเรียก

คาราเต้ - เผยแพร่จากจีนสู่ญี่ปุ่นในปี พ.ศ. 2464 มาจากการต่อสู้แบบประลองยุทธ์ซึ่งมีกฏอยู่บ้างในสมัยก่อน
ดังนั้นไม่แปลกที่หนังญี่ปุ่นย้อนยุคสมัยเอโดะจะไม่มีคาราเต้ออกมาให้เห็น

ยูโด - หรือ ยูยิสสู หรือ จูจุสสึ ของจขกท.นั้นแหละ แน่นนอนว่ามันถูกพัฒนามาจาก ซูโม่ เป็นศาสตร์ที่พัฒนามาเพื่อใช้ในสนามรบ
โดยหลักใช้จับมือที่ถืออาวุธเพื่อหักข้อมือหรือข้อต่ออื่นๆของร่างกายเสียมากกว่าการทุ่มในสมัยนี้

เทควันโด้ - เห็นแล้วก็รู้ว่าก็อปคาราเต้มาแค่เอามาเปลี่ยนกฏกติกานิดหน่อย ทางเกาหลีอ้างว่ามีมาแล้วถึง2000ปี!? เทควันโด้ถูกจัดเป็นกีฬาในปีค.ศ. 1955นี้เอง(57ปีเอง)สืบประวัติได้แค่57ปี

แล้วที่ว่ามวยไทยไม่ได้เน้นทำลายจุดอ่อนคู่ต่อสู้ ไม่จริงครับ
มวยไทยนี้ถ้าพูดให้ถูก็แทบจะเป็น Martial Art เพราะมีการต่อสู้ทุกแขนงใช้ร่างกายแทบทุกส่วน ได้แก่ การใช้ ศีรษะ คาง เพื่อชน กระแทก โขก ยี ใช้ท่อนแขน ฝ่ามือ และกำปั้น จับ ล็อก บล็อก บัง เหวี่ยง ฟัด ฟาด ปิด ปัด ป้อง ฟาด ผลัก ยัน ดัน ทุบ ชก ไล่แขน ศอก เฉือน ถอง กระทุ้ง พุ่ง เสย งัด ทั้งทำลายจังหวะเมื่อเสียเปรียบและหาโอกาสเข้ากระทำเมื่อได้เปรียบ

ส่วนขา แข้ง เข่า ฝ่าเท้า ส้นเท้า ปลายเท้า ใช้ในการบัง ถีบ เตะ แตะ เกี่ยว ตวัด ฉัด ช้อน ปัด กวาด ฟาด กระแทก ทำให้บอบช้ำและเสียหลักและใช้ลำตัวในการการทุ่มทับจับหัก (มีคณะนักมวยในอดีตคือ ค่าย ส.ยกฟัด ที่นิยมใช้กันมาก) การประกอบรวมแม่แบบชุดต่อสู้รวมเรียกว่า แม่ไม้ และลูกไม้ ตามเชิงมวย หรือกลมวย(ข้อมูลจากวิกิ)

มวยไทยขาดแค่ท่านอนล็อกแค่นั้นแหละครับ เพราะมันทำไม่ได้ในสนามรบ

จขกท.หาข้อมูลก่อนเอามาโพสหรือเปล่า?
หรือคิดยังไงก็พิมพ์ยังงั้นมาเลย?

vinciente
11th June 2012, 09:55
ลองๆดูท่าได้ สลับฟันปลา ปักษาเเหวกลัง ชวาซัดหอก อิเหนาเเทงกถษ มอนยันหลัก ปักลูกทอย โคนเขาพระสุเมรุ งูไล่ตุกเเก พิรุณหกกลับ (จำได้เเค่นี้เเละ) เห็นด้วยแต่..

จริงๆแล้วมวยไทยก็มีท่าซัดจุดอ่อนคู่ต่อสู้นะจ๊ะ จขท. ไปศึกษามาดีๆก่อนนะ ค่อยมาโพส เอาเบาๆเห็นกันบ่อยๆ ก็ ก้านคอ นี้แหละครับ ถึงตาย ฟันศอกตรงขมับ ก็ถึงตายนะครับ ไปศึกษามาใหม่ นะจ๊ะ

spynet
12th June 2012, 17:11
เห็นด้วยแต่..

จริงๆแล้วมวยไทยก็มีท่าซัดจุดอ่อนคู่ต่อสู้นะจ๊ะ จขท. ไปศึกษามาดีๆก่อนนะ ค่อยมาโพส เอาเบาๆเห็นกันบ่อยๆ ก็ ก้านคอ นี้แหละครับ ถึงตาย ฟันศอกตรงขมับ ก็ถึงตายนะครับ ไปศึกษามาใหม่ นะจ๊ะ
จุดอ่อนก็เตะผ่าหมากไงครับ แตกขึ้นมานี่ ตายทั้งเป็น