PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหาเรื่องจอดับ(ช่วยแก้ทีครับไม่รู้จะพึ่งใคร)

channovic
11th June 2012, 01:33
คือเวลาผมเล่นเกมส์ออนไลน์(เฉพาะเกมส์ออนไลน์) ผมงงมากเล่นไปได้สักพักนึง จอก็ดับพรึบเลยอะครับแต่เครื่องยังติดอยู่ แล้วก็ต้องรีเครื่องใหม่จอถึงจะติด

ไม่ทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไรหรอครับ เกมส์ ออฟไลน์ภาพสวยๆผมก็ไม่มีปัญหานะ แต่พอเล่นเกมส์ออนไลน์ ภาพสวยๆทีไรเป็นอันต้องดับผมหมดอารมเล่นเกมส์ออนไลน์ไปเลย ช่วยแก้ทีนะครับ

ผมไม่ทราบปัญหาจริงๆ (พาวเวอซัพพลายก็เปลี่ยนแล้วเป็น 500W ของ คัลเลอร์ มาสเตอร์)

อีกอย่างครับ จอผมมันร้อนเร็ว ไม่ทราบว่าเป็นที่จอรึปล่าวครับ

channovic
12th June 2012, 01:16
ช่วยหน่อยครับ ดันๆๆๆๆๆๆๆ ได้โปรดละ พลีสสสสส

karlongkar
12th June 2012, 01:30
ถอดเเรมออกมาเป่า หรือ เอายางลบถูๆดูครับ

คอมเก่าผมก็เป็นบ่อยนะ เเต่ต่างกันตรงที่รีเครื่องเเล้วจอไม่ติดครับ

chikuva
12th June 2012, 08:20
รู้ได้ไงว่าดับแต่จอครับ ผมว่าเครื่องค้างไปด้วยแล้ว ส่วนสาเหตุและวิธีแก้ไขยังบอกไม่ได้เพราะข้อมูลยังน้อยไปอยู่นะครับ

channovic
12th June 2012, 18:23
เอ่อ จอดับครับ พรึบ แล้วขึ้นเป็นแดง แล้วสมติมีเสียงเกมอยู่ก็จะค้างไปเลย ไฟคอมอะไรก็ติดอยู่นะ รีใหม่ก็จะติดเหมือนเดิม เป็นเฉพาะเกมส์ออนไลน์ นะ ผมก็งง เกมส์ออฟไลน์ภาพสวยกว่าทำไมมันไม่เป็นหว่า (ผมไม่เก่งเรื่องคอมน่ะเล่นเป็นอย่างเดียว)

chikuva
12th June 2012, 18:49
เอ่อ จอดับครับ พรึบ แล้วขึ้นเป็นแดง แล้วสมติมีเสียงเกมอยู่ก็จะค้างไปเลย ไฟคอมอะไรก็ติดอยู่นะ รีใหม่ก็จะติดเหมือนเดิม เป็นเฉพาะเกมส์ออนไลน์ นะ ผมก็งง เกมส์ออฟไลน์ภาพสวยกว่าทำไมมันไม่เป็นหว่า (ผมไม่เก่งเรื่องคอมน่ะเล่นเป็นอย่างเดียว)

แบบนั้นไม่เรียกว่าจอดับแล้วครับ มันค้างไปแล้ว แล้วเกมส์ที่ว่าเกมส์อะไรครับ ได้ใช้โปรแกรมช่วนเล่นหรือโปรแกรมโกงหรือเปล่า
วิธีแก้ไขขั้นต้น
1 ลอง check disk
2 ถอดแรมออกมาทำความสะอาด
3 ถอดการ์ดจอออกมาทำความสะอาด
4 ลบไดร์เวอร์การ์ดจอออกแล้วลงใหม่
5 ลบเกมส์ออกแล้วลงใหม่