PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบข้อดี/เสีย ระหว่างXBOXกับPS3ครับ

lgorakoj
5th August 2011, 19:57
ไม่ได้เป็นกระทู้ถามว่าอะไรดีกว่ากันนะครับ

เพียงแค่อยากรู้ว่ามันมีจุดแตกต่งกันตรงไหน แต่ละเครื่องมีข้อดี/เสียต่างกันอย่างไรครับ

เป็นตัวประกอบการตัดสินใจการซื้อน่ะครับ :yes

p_life
5th August 2011, 19:58
ดันๆ อยากรู้เหมือนกัน

bullyzero2011
5th August 2011, 20:25
ไช่คับดันหน่อยคับผมก็อยากรุ้

sattawat1979
5th August 2011, 20:34
จะมาบอกตามประสบการณ์ละกันนะครับ พอดีผมมีทั้ง 2 เครื่องเลย ^ ^

ข้อดี PS3

1. เล่น Bluray ได้

2. เล่นก็อปปี้จาก External HDD ได้ โดยหาโหลดได้ตามเน็ตทั่วไป และหาได้ง่ายกว่า XBOX360

แต่ต้องเป็น fw 3.41 หรือ 3.55 นะ ถ้าเป็น ofw 3.60 จะเล่นก็อปไม่ได้ละ

แต่ละเกมส์จะมีเงื่อนไขการเข้าเล่นเกมส์ไม่เหมือนกัน บางเกมส์ต้องใช้ fix บางเกมส์ไม่ต้องใช้

บางเกมส์ต้องเล่นใน Internal HDD บางเกมส์ต้องเล่น External HDD เป็นต้น

3. อ่านแผ่นเสียงเงียบมาก

4. เล่นออนไลน์ดีกว่า XBOX360

5. ระบบจอยดีกว่า เพราะมี sixaxis ทำให้การเล่นเกมส์หลากหลายมากขึ้น

6. ถ้าแบตจอยหมด สามารถเสียบชาร์ตจากเครื่องได้เลย ในขณะที่จอยไร้สายของ XBOX360 ต้องใช้ถ่าน

7. เกมส์ Exclusive ของ PS3 โดยรวมแล้วดูดีกว่าของ XBOX360 (นี่ความคิดผมนะ)

ข้อเสีย PS3

1. เครื่องร้อน ร้อนกว่า XBOX360

2. การ์ดจอใช้ของ Nvdia ซึ่งอ่อนกว่าของ XBOX360 ซึ่งใช้การ์ดจอ ATI

3. แผ่นแพง

4. เกมส์ส่วนใหญ่ภาพจะสวยสู้ XBOX360 ไม่ได้ ถ้าเป็นเกมส์เดียวกันนะ

ข้อดี XBOX360

1. เกมส์ส่วนใหญ่ภาพจะสวยกว่า PS3 เพราะมีการ์ดจอที่แรงกว่า

2. เล่นก็อปได้ง่ายกว่า PS3 ไม่ต้องมี fix อะไรให้ยุ่งยาก

3. แผ่นก็อปหาซื้อได้ง่ายๆ ราคาแค่ 100-200 ก็ซื้อได้แล้ว ในขณะที่ PS3 แผ่นราคาเป็นพัน

4. สเป็กการ์ดจอแรงกว่าของ PS3 ทำให้ได้ภาพที่สวยสดกว่า PS3

ข้อเสีย XBOX360

1. อ่านแผ่นเสียงดัง

2. จอยไร้สายต้องใช้ถ่าน ถ้าถ่านหมดก็ต้องซื้อใหม่ แต่แก้ปัญหาได้โดยใช้ถ่านชาร์ต

3. มีปัญหาเรื่องเกมส์มันล็อกโซน ทำให้เล่นไม่ได้บางเกมส์

4. ออนไลน์สู้ PS3 ไม่ได้

lgorakoj
5th August 2011, 20:43
โดยรวมแล้ว สายเล่นก็อปนี่ก็ลุยXBOXจะคุ้มกว่าไม่ยุ่งยากต้องมานั่งfixแบบPS3สินะครับ

+ เพิ่งรู้ว่าเกมส่วนใหญ่ของXboxภาพสวยกว่าPS3นะนี่ +สาวกATIอยู่แล้ว

แต่ถ้าจะลุยแท้เลยก็PS3คุ้มที่สุดสินะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ^^

Xboxเรื่องอ่านแผ่นดังไม่กลัว เพราะเปิดลำโพงก็กลบเกลี้ยง ส่วนจอยถ่านหมด ใช้จอยสายหมดเรื่อง 55555

5th August 2011, 20:50
โดยรวมแล้ว สายเล่นก็อปนี่ก็ลุยXBOXจะคุ้มกว่าไม่ยุ่งยากต้องมานั่งfixแบบPS3สินะครับ

+ เพิ่งรู้ว่าเกมส่วนใหญ่ของXboxภาพสวยกว่าPS3นะนี่ +สาวกATIอยู่แล้ว

แต่ถ้าจะลุยแท้เลยก็PS3คุ้มที่สุดสินะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ^^

Xboxเรื่องอ่านแผ่นดังไม่กลัว เพราะเปิดลำโพงก็กลบเกลี้ยง ส่วนจอยถ่านหมด ใช้จอยสายหมดเรื่อง 55555

ถูกครับ

คนส่วนใหญ่จะเลือก XBOX360 กัน ก็เพราะเหตุผลอย่างนี้ ซึ่งผมก็เช่นกัน จะเริ่มจากมี XBOX360 ก่อน

ถ้ามีเงินเหลือค่อยถอย PS3 ก็ได้

แต่เดี๋ยวนี้เกมส์ใหม่ๆบางเกมส์ PS3 ก็เริ่มมีภาพสวยกว่ามาบ้างแล้ว อย่างเช่น Castlevania , L.A. Noire เป็นต้น

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องดูด้วยว่าเกมส์มันพัฒนาบนเครื่องไหนก่อน ( Lead Platform ) ถ้าพัฒนาบนเครื่องไหนก่อน เครื่องนั้นก็จะภาพสวยกว่า (ส่วนใหญ่นะ)

เออ แล้วข้อเสียของ XBOX360 อีกข้อนึงก็คือ บางเกมส์มันต้องใช้มากกว่า 1 แผ่น ในขณะที่ PS3 ยังใช้ Bluray แผ่นเดียวเสมอ

เช่น Dead Space 2 , L.A. Noire , Castlevania เป็นต้น

timpang
5th August 2011, 21:01
เรื่องอ่านแผ่นของ xbox360 นี่ถ้า install เกมลง HDD ก่อนเวลาเครื่องอ่านแผ่นมันก็ไม่ค่อยดังแล้วนะครับ

5th August 2011, 21:15
เรื่องอ่านแผ่นของ xbox360 นี่ถ้า install เกมลง HDD ก่อนเวลาเครื่องอ่านแผ่นมันก็ไม่ค่อยดังแล้วนะครับ

นั่นก็ใช่ครับ ถ้าเล่นเกมส์ผ่าน HDD ก็ช่วยลดปัญหาอ่านแผ่นเสียงดังลงได้มาก

แต่สำหรับผมมันก็ไม่เรียกว่าเสียงดังหรอกครับ ถ้าเปรียบเทียบกัน PS3 มันเงียบกว่าเท่านั้นเอง

FROZEN
5th August 2011, 21:28
แล้วโดยตัวคุณ sattawat1979

แล้ว คุณว่าอะไรดีกว่ากันครับ เพราะผมเห็นราคามันก็ไม่ต่างกันมาก

ระหว่าง Xbox slim 4GB +Kinect 15900 บาท และ PS3 สีดำ เล่นจากHDD 11500 บาท

พอดีจะไปซื้อร้านพี่Jokerครับ

5th August 2011, 21:48
แล้วโดยตัวคุณ sattawat1979

แล้ว คุณว่าอะไรดีกว่ากันครับ เพราะผมเห็นราคามันก็ไม่ต่างกันมาก

ระหว่าง Xbox slim 4GB +Kinect 15900 บาท และ PS3 สีดำ เล่นจากHDD 11500 บาท

พอดีจะไปซื้อร้านพี่Jokerครับ

เลือกลำบากนะครับแบบนี้ ^ ^''

หลังจากที่ผมได้สัมผัสมาทั้งสองเครื่อง ใจผมเอนเอียงไปทาง PS3 นิดหน่อยครับ

เพราะดูมีอนาคตกว่า จะเห็นว่าในช่วงหลังๆ เกมส์ Exclusive PS3 ยิ่งมีการพัฒนาไปมากครับ

และผู้พัฒนาเกมส์เลือก PS3 เป็น Lead Platform กันมากขึ้น คาดว่าอีกหน่อย

คุณภาพเรื่องกราฟฟิกของ PS3 กับ XBOX360 จะแทบไม่ต่างกัน

และอย่าลืมว่า PS3 สามารถรองรับเกมส์ 3D ได้ด้วย ถ้ามีจอ LEDTV แบบ 3D อ่ะนะ ^ ^

ลองคิดดูว่าเล่นเกมส์จอขนาด 42'' และเป็น 3D ด้วยมันจะอลังการขนาดไหน

Kyonman
5th August 2011, 22:20
PS3 ออนไลดีกว่า Xbox360 เนี้ยนะ ทำไมผมไม่เป็นงั้นหว่าลื่นกว่า PS3 หลายขุม ต้องดูเป็นอย่างๆไปครับ คนที่มี สอง เครื่องใช้ว่าจะเป็นกลางนะครับ เช่น ตอนแรก ได้ Xbox มาก่อนแล้วซื้อ PS3 ที่หลัง แสดงว่าชอบ PS3 มากกว่าไม่งั้นไม่ซื้อมาหรอก กลับ กันถ้าได้ PS3 ก่อน Xbox ทีหลัง ก็จะแอบเชียร์ Xbox มากกว่าแหละครับ แต่ อนาคตทั้ง 2 ตัวอาจจะไม่ไกลแล้วครับ อีกไม่นาน เครื่อง Gen ใหม่จะมาแล้ว อีกไม่กี่ปีได้เห็นแน่ๆ

หลักคือ ดูเกมที่ชอบ ชอบของเครื่องไหนซื้อเครื่องนั้น กราฟฟิกก็พอๆกัน

5th August 2011, 23:31
PS3 ออนไลดีกว่า Xbox360 เนี้ยนะ ทำไมผมไม่เป็นงั้นหว่าลื่นกว่า PS3 หลายขุม ต้องดูเป็นอย่างๆไปครับ คนที่มี สอง เครื่องใช้ว่าจะเป็นกลางนะครับ เช่น ตอนแรก ได้ Xbox มาก่อนแล้วซื้อ PS3 ที่หลัง แสดงว่าชอบ PS3 มากกว่าไม่งั้นไม่ซื้อมาหรอก กลับ กันถ้าได้ PS3 ก่อน Xbox ทีหลัง ก็จะแอบเชียร์ Xbox มากกว่าแหละครับ แต่ อนาคตทั้ง 2 ตัวอาจจะไม่ไกลแล้วครับ อีกไม่นาน เครื่อง Gen ใหม่จะมาแล้ว อีกไม่กี่ปีได้เห็นแน่ๆ

หลักคือ ดูเกมที่ชอบ ชอบของเครื่องไหนซื้อเครื่องนั้น กราฟฟิกก็พอๆกัน

อ๋อ ผมหมายถึง PS3 มีการออนไลน์ที่ไม่เสียเงินน่ะครับ ใช้ฟรีตลอด

แต่ของ XBOX360 live ต้องเสียเงินน่ะครับ

ที่ผมจะสื่อหมายถึงแบบนี้ ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิด ^ ^''

ถ้าพูดถึงระบบการออนไลน์ XBOX360 ก็ดีกว่า PS3 แหละครับ แต่มันต้องเสียงเงินเท่านั้นเอง

แต่ปกติคนที่อยู่ด้านมืดอย่างผม ไม่ออนไลน์อยู่แล้ว อิอิ

สองเครื่องนี้กราฟฟิกต่างกันอยู่นะครับ ถ้าสังเกตดีๆ อย่างเกมส์ Red Dead Redemption เนี่ย XBOX360 สวยกว่า PS3 อย่างชัดเจน

เกมส์ Fight Night Round 4 ก็ด้วย XBOX360 แสงสีดีกว่า PS3 อย่างมาก

ส่วนเกมส์ L.A. Noire ของ PS3 ภาพสวยกว่า XBOX360 ครับ สังเกตเงาของ PS3 มันจะคมกว่า

เกมส์ Castlevania ของ PS3 ภาพสวยกว่า XBOX360 และให้ fps สูงกว่าด้วย

ขอบอกว่ากราฟฟิก มันไม่พอๆกันหรอกนะครับ ถ้าเป็นเกมส์เก่าๆผมยกให้ XBOX360 สวยกว่าครับ แต่ถ้าเป็นเกมส์ใหม่ๆ PS3 ก็สวยกว่าบ้างแล้ว

ผมเล่นทั้งสองเครื่องเปรียบเทียบกันแบบ shot ต่อ shot เลยทีเดียว

menoskun
5th August 2011, 23:38
PS3
1.เกมเดียวกัน Xbox ทำลายละเอียดดีกว่า ตรงกันข้าม เกม Exclusive ของ PS3 ทำออกมาได้เมพมาก
2.เเดกไฟเยอะ เครื่องร้อนกว่า Xbox
3.หัวอ่านดีกว่า อ่านเเผ่น BD ได้
4.เเพงกว่า จิ้ดนึง
5.ออลไลไม่เสียตัง ระบบ PS Home เมพมาก (มีคอนเสิร์ตใน PS Home ด้วยนะเธอว์)
นอกนั้นไม่รู้ ใช้ Xbox ได้เดือนเดียวขายซื้อ PS3 เพราะอยายกเล่น Initial D กับ PS Home =[]=
เรื่องเล่นก็อปไม่รู้เพราะผมเล่นเเท้

http://www.youtube.com/watch?v=8ZY2vwlh5-g

EikueHD
5th August 2011, 23:41
อ๋อ ผมหมายถึง PS3 มีการออนไลน์ที่ไม่เสียเงินน่ะครับ ใช้ฟรีตลอด

แต่ของ XBOX360 live ต้องเสียเงินน่ะครับ

ที่ผมจะสื่อหมายถึงแบบนี้ ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิด ^ ^''

ถ้าพูดถึงระบบการออนไลน์ XBOX360 ก็ดีกว่า PS3 แหละครับ แต่มันต้องเสียงเงินเท่านั้นเอง

แต่ปกติคนที่อยู่ด้านมืดอย่างผม ไม่ออนไลน์อยู่แล้ว อิอิ

สองเครื่องนี้กราฟฟิกต่างกันอยู่นะครับ ถ้าสังเกตดีๆ อย่างเกมส์ Red Dead Redemption เนี่ย XBOX360 สวยกว่า PS3 อย่างชัดเจน

เกมส์ Fight Night Round 4 ก็ด้วย XBOX360 แสงสีดีกว่า PS3 อย่างมาก

ส่วนเกมส์ L.A. Noire ของ PS3 ภาพสวยกว่า XBOX360 ครับ สังเกตเงาของ PS3 มันจะคมกว่า

เกมส์ Castlevania ของ PS3 ภาพสวยกว่า XBOX360 และให้ fps สูงกว่าด้วย

ขอบอกว่ากราฟฟิก มันไม่พอๆกันหรอกนะครับ ถ้าเป็นเกมส์เก่าๆผมยกให้ XBOX360 สวยกว่าครับ แต่ถ้าเป็นเกมส์ใหม่ๆ PS3 ก็สวยกว่าบ้างแล้ว

ผมเล่นทั้งสองเครื่องเปรียบเทียบกันแบบ shot ต่อ shot เลยทีเดียว
หาข้อมูลให้ดีก่อนครับ Castlevania มีแต่คนถามวิธีเล่นลื่น ๆ บน PS3 ต้องทำไง คำตอบสุดท้ายคือไล่ไปเล่นบน 360 แทน

5th August 2011, 23:48
หาข้อมูลให้ดีก่อนครับ Castlevania มีแต่คนถามวิธีเล่นลื่น ๆ บน PS3 ต้องทำไง คำตอบสุดท้ายคือไล่ไปเล่นบน 360 แทน

ผมไม่จำเป็นต้องหาข้อมูลเลยครับ เล่นมาเองกับมือ เพราะมีทั้ง 2 เครื่อง หาข้อมูลทางเน็ตมันสู้ลองด้วยตัวเองไม่ได้

ผมเล่นของ XBOX360 แล้วภาพมันหน่วงๆ บางฉากภาพก็แตกๆด้วย เลยมาเล่นบน PS3 ก็ลื่นขึ้นครับ ภาพดูนิ่มนวลไม่แตกในบางฉากครับ

6th August 2011, 00:00
สำหรับ Castlevania เพื่อความกระจ่างครับ ลองไปดูกันจะๆในลิ้งค์นี้ จะเห็นว่า PS3 ลื่นกว่าครับ :preved

http://www.youtube.com/watch?v=75llpTR4JF4&feature=related

PS3 ถ้าจะทำให้ดีกว่า XBOX360 ก็ทำได้เหมือนกันครับ อิอิ

Kyonman
6th August 2011, 00:54
บาโยเนสต้าไงครับ Xbox360 เทพกว่าอย่างชัดเจน(ไม่ได้ประชดนะ) PS3 มัว เฟรมดรอป แอบฮ่านะเนี้ย ฮ่าๆๆ

lgorakoj
6th August 2011, 18:52
บางเกมxboxก็ลื่นกว่าPS3อย่างชัดเจนเลยนา

ตัวอย่างง่ายๆ เกมที่เกือบทุกคนคงได้เล่นกันไปละ

http://www.youtube.com/watch?v=bV-lBso4-VA

SchooL
6th August 2011, 19:20
PS3 มี God Of War 3 และ 4 กำลังตามมา , มี GT5
XBOX 360 ไม่มีเกมดังกล่าว (รู้แค่นี้ T^T)

อีกอย่างผมชอบจอย PS3 มากๆ จับง่ายดี ส่วนตัวแล้วไม่ชอบจอย XBOX มากๆ

ปล.ความเห็นส่วนตัวข้างล่างว่าไงต่อ

6th August 2011, 19:49
จริงๆผมก็ว่ามันดีทั้งคู่นะครับ ผมชอบทั้งคู่เลย ผมไม่ได้เป็นแฟนบอยอะไรทั้งนั้นครับ

แต่ผมก็พูดตามความเป็นจริงเท่านั้นครับ อะไรดีกว่าก็บอกดีกว่า

อย่างเรื่องจอยผมว่า PS3 ทำมาได้ดีกว่า

ส่วนจอยไร้สายของ XBOX360 ที่ต้องใส่ถ่านนั้น บางคนมักเจอปัญหาจอย reconnect บ่อยๆ

บางคนก็แก้ปัญหาโดยการเอากระดาษไปยัดในรังถ่านให้แน่น ซึ่งเป็นวิธีที่ผิด เพราะเดี๋ยวอีกหน่อยมันก็เป็นอีก

ต้องแก้ปัญหาโดยการซื้อถ่านชาร์ตของ SANYO ENELOOP มาใส่แทน เพราะเป็นถ่านที่ใส่แล้วทำให้รังถ่านมันแน่นขึ้น

และคายประจุช้า ตอนผมซื้อ XBOX360 เจอปัญหาจอย reconnect บ่อย เซ็งมากๆ คิดหาวิธีแก้ตั้งนาน :sweat

และถ่านชาร์ตกว่าจะเต็มก็ใช้เวลาหลายชั่วโมง

ส่วนจอย PS3 ออกแบบมาดีมาก สามารถเสียบชาร์ตกับเครื่องได้เลย และแบ๊ปเดียวแบตก็เต็มใช้งานได้แล้ว

ถ้าพูดถึงเรื่องจอยผมให้ PS3 ดีกว่าครับ :yes

เกมส์ Exclusive ของ PS3 ดังๆเยอะกว่า ไม่ว่าจะเป็น God of War 3 , Uncharted 1-2 , Metal Gear Solid 4 , Infamous 1-2 , Heavy Rain , Gran Turismo 5

Kill Zone 2-3 และ Uncharted 3 กำลังจะออกมาในไม่ช้านี้ แต่ละเกมส์ล้วนแต่ได้รับคะแนนสูงๆทั้งนั้น เกมส์เทพเยอะครับ

ส่วนของ XBOX360 ที่ดังๆก็มี Gear of War , Halo Series , Alan Wake ก็ประมาณเนี้ยล่ะครับ เกมส์ก็สนุกเหมือนกัน แต่ของ PS3 มีให้เลือกเยอะกว่า :yes

จริงๆผมก็รักทั้งคู่แหละ แต่ PS3 โดยรวมๆแล้วดีกว่านิดหน่อย :yes

rockwallnut
6th August 2011, 19:53
ก่อนอื่นก็ ต้องดูก่อนนะครับว่า ของเครื่องPS3กับ Xbox 360 นี่ อันไหนมันรายละเอียดของภาพเยอะกว่ากัน
บางทีลายละเอียดของภาพเยอะกว่าแล้ว Frame rate ตกก็มีครับ เพราะตามspec จริงๆ Xbox 360 แรงไม่เท่าPS3 (ผมเทียบรุ่นแรกกับรุ่นแรกนะครับ ส่วนXbox 360 รุ่นหลังๆผมไม่ทราบ เพราะทางMicrosoft ปล่อยออกมาผมว่าหลายรุ่นแล้วนะ แล้วผมก็ไม่ค่อยสนใจXbox 360 เพราะส่วนใหญ่มีแต่เกมของฝรั่ง ที่เน้น เดินๆ ยิงๆ เลือดสาดๆ เท่านั้นเอง)

ส่วนการเลือกเล่นก็ แล้วแต่ชอบครับ
แต่แนะนำว่า

เกมXbox 360ส่วนใหญ่หลายเกม มีลงPC ถ้าPC เล่นได้ ผมเลือกเล่นในPCดีกว่า
เกมPS3 ส่วนใหญ่ที่ไม่ใช่ของ Sony ก็มีทำลง Xbox 360 ถ้าไม่สนใจเล่นเกมของ Sony อยู่แล้ว ก็ Xbox 360ครับ
แต่ถ้าเลือกที่จะเล่น เกมExclusive อย่างพวก Uncharted GOW อะไรพวกนี้ด้วย ก็คงต้องเลือก PS3 ล่ะครับ

ส่วนตัวผมเลือกPS3 เพราะมีเกมพวก Exclusive บางเกมที่ผมอยากเล่นอ่ะนะ (ส่วนใหญ่แนวๆเดินหน้ายิงในXbox 360 ก็มีในPS3 ไม่ก็ PCอยู่แล้ว แถมเล่นด้วยจอยผมว่าเล่นยากอ่ะนะ) แถมมี2nd SRW OG ที่กำลังทำอยู่ด้วย (ซึ่ง Xbox 360ไม่มี ดันไปมีแต่ภาคอะไรไม่รู้) เลยทำให้ผมอยากได้

ก็ตามที่บอกแหละครับ อยากเล่นอันไหนก็เลือกเครื่องนั้นไปเถอะครับ ส่วนรายละเอียดมันพูดยาก เพราะแฟนบอยก็เยอะอยู่ไม่ว่าค่ายไหนๆ เครื่องไหนมีเกมที่อยากเล่นก็ซื้อเครื่องนั้นครับ (แต่ก็ดูแนวโน้มไปยาวๆด้วยนะครับ พวกเกมที่จะออกในอนาคต อะไรแบบนี้)

dffb8iya1234
6th August 2011, 20:17
ตามส่วนตัวของผมผมว่า ps3 ดีกว่านะเพราะจอยps3สวยก่าของXBOXนะครับเพราะจอยXBOXมีปุ่มมากมายเต็มไปหมดแถมยังกดยากอีกต่างหาก
แต่ของps3กดสบายกว่าXBOXนะครับ

SchooL
6th August 2011, 23:28
ตามส่วนตัวของผมผมว่า ps3 ดีกว่านะเพราะจอยps3สวยก่าของXBOXนะครับเพราะจอยXBOXมีปุ่มมากมายเต็มไปหมดแถมยังกดยากอีกต่างหาก
แต่ของps3กดสบายกว่าXBOXนะครับ

เออท่าน ปุ่มกดของ xbox กับ ps3 มันก็เท่ากันไม่ใช่เรอะ - - เพียงแต่ของ xbox อาจจะวางสลับตำแหน่งนิดหน่อยระหว่างอะนาลอกซ้ายกับปุ่มลูกศร ทำให้ดูเหมือนมันสับสน แต่ไงก็ชอบจอย ps3 นะ ตั้งแต่สมัย ps2 ><

lgorakoj
7th August 2011, 14:28
อยากทราบว่า

Xbox 360นี่ถ้าแปลงเล่นก็อปแล้ว แต่ถ้าไปซื้อแผ่นแท้มาเล่นออนไลน์ เครื่องจะโดนแบนไหมครับ

แล้วPS3นี่ แปลงแล้วออนไลน์โดนอยู่แล้วใช่ไหมครับ?

SchooL
7th August 2011, 15:13
อยากทราบว่า

Xbox 360นี่ถ้าแปลงเล่นก็อปแล้ว แต่ถ้าไปซื้อแผ่นแท้มาเล่นออนไลน์ เครื่องจะโดนแบนไหมครับ

แล้วPS3นี่ แปลงแล้วออนไลน์โดนอยู่แล้วใช่ไหมครับ?

XBOX นี่ไม่แน่ใจนะครับ (เพราะไม่รู้)
แต่ PS3 ถ้าแปลงเล่นก็อบแล้วออนไลน์จะเล่นไม่ได้ครับ เพราะมันบังคับให้อัพ FW เพื่อเล่นออนไลน์ สรุปคือท่านต้องเลือกครับว่าจะออนไลน์หรือเล่นก็อบ (แต่ผมสนับสนุนให้เล่นแท้ดีกว่านะครับ เล่นออนไลน์ ไม่เสี่ยงโดนแบน แถมเกมออกใหม่ก็ยังได้เล่น เพราะไม่ต้องห่วงเรื่อง FW ส่วนถ้าหันไปทางเล่นก็อบแล้วเนี่ย นอกจากจะออนไลน์ไม่ได้แล้วอาจจะไม่สามารถเล่นเกมใหม่ๆได้นะครับ)

p_life
7th August 2011, 19:30
เอ่อขอถามหน่อยนะครับps3 ที่ว่าเครื่องร้อนนี้เปิดเล่นนานเท่าไรควรจะพักครับประมาณกี่ ช.ม.

lgorakoj
8th August 2011, 22:35
เอ่อขอถามหน่อยนะครับps3 ที่ว่าเครื่องร้อนนี้เปิดเล่นนานเท่าไรควรจะพักครับประมาณกี่ ช.ม.

รู้สึกได้ข่าวมาว่า ต้องเล่นนานมากๆเลยครับถึงจะไฟแดงได้ แบบข้ามวันข้ามคืนอ่ะ

แต่คงไม่มีใครโหมขนาดนั้นหรอกมั้ง นอกจากลืมปิดเครื่อง ^^'ll

dffb8iya1234
9th August 2011, 23:01
PS3สามารถเล่นแบบก็อปปี้ได้เฉพาะรุ่นใหม่นะครับแต่ต้องใช้ฮาร์ตดิสนะครับที่คลองถมกับสพานเหล็กกับคลองถมนะครับ
แนะนำร้านที่ผมซื้อPS3นะครับขายดีมากมีลงเกม PSP PS3 ด้วยนะครับ
ต้องลงโปรแกรม multiman นะครับ แต่ถ้าเครื่องเป็น version 3.6 จะต้องแก้ที่สะพานเหล็กนะครับ

FreedomBlood
10th August 2011, 07:43
ชอบเล่นเกมของเครื่องอะไรก็ซื้อเครื่องนั้นเลยครับเล่นเกมไม่ได้เล่นเครื่อง
แต่ในใจผมเชียร์ PS3 เพราะมีเกมหนุกๆที่มีเฉพาะPS3 เยอะดี

arado
18th September 2011, 04:35
สรุปง่ายๆแต่ทำยากก็คือซื้อมัน2เครื่องเลย
ว่าแต่มันจอย PS3 มันก็สั่นได้เหมือนกันนิ

ปล.ตอนนี้มีPS3อยู่แต่หาทางเล่น Agarest Senki 2 ไม่ได้สักที(แบบมี Movie นะ)