PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาทางเดิน

oolldjlloo
13th June 2012, 05:51
คืออยากจะปรึกษา ขอคำแนะนำ แนวทางแต่ละคนครับ
คือตอนนี้ผมจบม6แล้วยังไม่เข้าม. ผมกะจะทำงานหาเงินซื้อรถเพื่อขับไปม.+เงินเก็บในระยะเวลา1ปีเต็มแล้วค่อยเข้าไปเรียนต่อม.
แต่ที่ผมสงสัยคือ ทำไมคนส่วนใหญ่เค้าถึงไม่ค่อยอยากให้เลือกทางนี้กันหรอครับ

redfoottttt
13th June 2012, 06:13
คนส่วนใหญ่ขี้เกียจครับ ไม่อยากทำงาน อยากแบมือขอตังพ่อแม่ต่ออีกซักสองสามปี หรือไม่ก็มากกว่านี้

แต่คนส่วนใหญ่ก็คิดแบบคุณครับ ใครๆก็คิดที่จะทำงานหาเลี้ยงตัวเองกันทั้งนั้นแหละครับ แต่ไม่มีความมั่นใจที่จะทำจริงจัง

อีกความคิดผิดๆก็คือ พอเราทำงานแล้วได้เงิน เราจะไม่อยากเรียน เป็นความคิดที่ผิดอย่างมหันต์ เป็นความคิดที่ไม่มีเหตุผลเอาซะเลยว่ามั้ยครับ

เอาเข้าจริงๆ มันก็คือขี้เกียจนั่นแหละครับ ผมก็เช่นกัน ...ผมอยากคิดได้แบบคุณนะ จริงๆ

ปล.ทำในสิ่งที่คุณรัก และสิ่งที่คุณเลือกเถอะครับ และเพื่อคนที่คุณรักด้วย

oolldjlloo
13th June 2012, 06:21
ขอบคุณมากจริงๆครับ ผมว่าผมได้ทางที่ผมจะเดินด้วยตัวเองได้จริงๆละครับ
ผมเกลียดการขอตังพ่อแม่มากที่สุดครับ ถึงผมจะเรียนจบช้าไปปีนึงแต่ผมก็เชื่อมั่นในตัวเองว่า ยังไงที่มีแต่คนบอกว่าผมไม่มีทางทำได้ ผมจะแสดงให้เค้าเห็นให้ดู ว่าการเรียนไม่มีใครสายเกินไป พร้อมกับการทำงานหาเงินเอง

AUSTIN
13th June 2012, 06:57
ผมเริ่มทำงานหาเงินเองตั้งแต่ ม.3 ครับ เส้นทางนี้ผมแนะนำครับแม้แต่ตอนนี้ผมยังทำงานไปเรียนไปเลยครับ

SoNy009
13th June 2012, 07:52
ส่วนใหญ่นะครับคนที่หยุดเรียนไป 1 ปี ความคิดจะแยกออกไปครับ
จะเริ่มขี้เกียจเลย แล้วไม่อยากกลับไปเรียน อยากจะทำงานมากกว่าเรียน
ผมเจอมาแล้วนะครับโดยตรงเลย แต่ถ้าคุณมั่นใจว่าควบคุมตัวเองได้ก็จัดไปครับ

BackKoMz-
13th June 2012, 08:40
รร.ผมบอกว่า พวกคุณโชคดีทีได้รู้จักความลำบากตั้งแต่เด็กเด่วต่อไปก็จะสบายเอง เวลาจบมหาลัยไปมันเหมือนเปนข้อการกรันตีได้เลยว่าคุณได้ทำสิ่งที่เหนื่อยกว่ามาแล้ว
ผมเริ่มทำงานตั่งแต่ปวช.1