PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไม่เข้าใจจริงๆ กับเรื่องขี่รถจักรยานยนต์

ballba
13th June 2012, 19:12
คือผมจะเล่าให้ฟังนะ

เรื่องมีอยู่ว่า

ผมก็ขับรถทุกวันเนอะ ทางไกลๆ ไปส่งแฟน ไปกลับก็ 100 โลพอดี

ผมก็รีบขับ เป็นประจำทุกวัน ก็บิด 100 นึงเปะๆอาจจะเกินบ้างนิดๆ ขับแต่เรนขวาตลอด และจะใส่เสื้อคลุมกู้ภัย

รถนี่ขับเดิมๆนะครับไม่ได้แต่งเครื่องเลย

แล้วคือบางคน*****เหมือนเข้าใจอะไรผมผิด

คือผมขับปกติอย่างนี้ทุกวันนะ ก็บิดไปเรื่อยๆ

แซงไป ไหลไปเรื่อยๆ เพราะผมรีบไปส่งแล้วรีบกลับบ้าน มันจะมืดก่อน แล้วจะมองไม่ค่อยเห็นทาง

แต่ยังมีบางคัน ที่เข้าใจว่า ผมต้องการจะแข่ง กับมัน หรือจะ ลองรถ หรือ อวด โชว์พาวอะไรเงี้ยกับมัน

บางคน ผมแซง ผมก็ไม่ได้คิดอะไร มันสะเออะ คิดว่า ผมจะแข่งด้วย

*****ก็บิดใหญ่เลย มองหน้าผม บางคน ขับปาด จี้ตูด บ้างอะไรบ้าง

โดยเฉพาะ ไอรถ เก็บหนี้ คือส่วนใหญ่ มันขี่ CBR ใช่ปะ เอ้อ แล้วแน่นอน ผมขี่แค่ click i มันไม่มีสิทธิ์ที่จะชนะมันได้ถ้าวัด

ผมก็ไม่ได้คิดอะไร แต่พอผมบิดสวนมันทีไร ***** ก็สวนคืน แล้วมองหน้า ตลอด แล้วผมก็แซงมันใหม่

แล้วมันแซงผมต่อ หันมามองผม เป็นระยะๆ กลัวผมจะแรงกว่า รึป่าวก็ไม่เข้าใจ

แล้วก็สิงห์นักบิดบางตัว เหมือนกัน มันก็ขี่ธรรมดานะ ไม่เร็วมาก พอผมขับ สวนปั้บ *****จี้ตูดใหญ่ จะบิดสวน จะแซงให้ได้

บางทีผมก็ทนไม่ไหว เด้ วัด*****เลย 5555 จำได้เลย วัดกันไป 5 โลได้ สุดท้ายมันแซงผมไม่ได้ก็ผ่อนๆ ไป

แต่ผมก็ไม่อยากทำแบบนี้หรอก เดี๋ยวนี้ผมเห็น กริยา ท่าทาง ของคนขับบางคน ถ้าผมรู้ว่ามันเข้าใจว่าผมจะแข่งอ่ะ

ผมจะผ่อนเลย เพราะอย่างนึงคือ ผมกลัวมันเกิดอุบัติเหตุ จากการเข้าใจผิด

เพราะวันก่อน ผมจำได้ ผมก็บิด 100 มาตลอดทาง แซงมีโอแดร๊กคันนึง มันก็บิดใหญ่

ปิ่ว มาแซงแล้วก็หันมามองหน้าผม แล้วก็หัวเราะ แต่เสรือกไม่ดูรถกระบะ คันหน้าครับ

ใส่ท้าย ดังตึ้ม เต็มๆ สรุปคือมันตายคาที่ครับ เอ่อ :sweat

เหมือนผมเป็นคนทำให้มันผิดยังไงไม่รู้

บางครั้งผมว่า ผมคิดไปเองนะ แต่มันคงไม่ใช่แล้วหละ การกระืทำแบบนี้

มนุษย์บางตัวนี่เข้าใจยากซะจริง คือผม*****ไม่รู้จะอธิบายยังไง

แ่ต่ผมก็ปล่อยไป ช่าง*****เหอะ = =

วันหลังผมยังอยาก เอากล้องติดที่หมวก อยากจะถ่ายให้ดูเลย แต่ละวันมันเป็นยังไง เจออะไรบ้าง :sweat

แต่ผมก็ชื่นชมบางคนครับ ขับเร็วแต่ปลอดภัย รู้และเข้าใจคนอื่น ขับแบบมีมารยาทและไม่คิดเรื่องไร้สาระ

ปีหน้าผมก็ขับรถยนต์แล้วครับ แต่ว่า ผมก็ยังรัก ที่จะขี่ จักรยานยนต์อยู่นะ โดยเฉพาะ ninja ว่าจะออกอยู่

ชอบโดยส่วนตัวหนะ เหอะๆ = =

ไป-กลับ 100 กิโลเมตร ทำไมมันไกลจังครับ :sweat

คือผมอยู่ในเมือง แต่แฟนผมอยู่ต่างอำเภอ ประมาณว่า บ้่านนอกอ่ะครับ

ทุ่งนา ล้วนๆ ทางเข้าไปใน หมู่บ้านเนี่ย :sweat

ขับเลนขวาตลอดเลยหรอครับ :confused:
ถ้างั้นคนที่ขับแซง จขกท. ก็ต้องแซงซ้ายสินะครับ
ถ้าตามมารยาทการใช้ถนนนะครับ รถที่ขับช้ากว่าควรจะชิดซ้ายให้คันอื่นที่เร็วกว่าแซงไป
และอีกอย่างขับแช่ขวามันผิดกฏจราจรด้วย รถบางคันที่ขับจี้ตูด หรือแซงไปแล้วอาจจะมาหน้าเพราะต้องการเตือนเรื่องมารยาทก็ได้นะ
แต่ในสายตาของพวกนักบิด เค้าเห็น จขกท. ขับแช่ขวาแล้วอาจจะหมั่นใส้ หรืออาจจะมองว่าเป็นการท้าทายพวกเค้า ก็เป็นได้.....

ผมขับรถช้าครับ ไม่เกิน 90 ชิดซ้ายตลอด ถ้าจะแซงค่อยเข้าเลนขวา พอแซงเสร็จก็กลับมาชิดซ้าเหมือนเดิม หัวปิงปองมันเยอะ :)

ที่ผมขับแช่ขวาเพราะว่า เลนซ้ายส่วนใหญ่รถจะติด แล้วเลนขวา จะไหลไปเรื่อยตามรถยนต์ ที่เหยียบ 80 - 120

ผมจะอยู่เลนขวาทางซ้ายครับ คันที่แซงมักจะ เลนขวาฝั่งขวา ถ้าเกิดว่าเลนซ้ายมันติดจริงๆ

หรือถ้าซ้ายโล่ง ผมถึงจะเข้าซ้ายครับ แต่ส่วนใหญ่มันไม่โล่งอะดิ เพราะผมก็ขับ มา 100 นึง

ขับเลนซ้ายมันก็ติดตลอด

ไอที่มามองหน้าไม่ใช่หมั่นไส้หรอกครับ จะแข่งชัดๆ มันก็แซงผมขวาสุด แช่กว่าผมอีก 55

ผมก็ขับไกลบ่อยนะครับ 100+ เหมือนกัน ขับกลับบ้าน(อุบลฯ - นครพนม) ไปเที่ยว แต่ผมก็ชิดซ้ายตลอดนะครับ แต่เข้าใจนะครับว่าทำไมถึงได้ขับแช่ขวา ถ้าวิ่งตามต่างจังหวัดนี่ ไหล่ทางเต็มไปด้วย หมา ไก่ รถเข็น รถมอเตอร์ไซค์จอด รถไถ หลบไม่ทันก็เจ็บหนักครับ แต่ต้องทำใจครับ รถยนต์ โดยเฉพาะรถขนผัก กับรถส่งน้ำแข็งนี่ยอมเลย เร็วมาก = =" ไม่กล้าวัดเลนขวา กลัวท้ายหลุด

ถูกต้องเลยครับ 555

ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง

- -. ขับไวไปไหน ขับขนาดนั้นผมก็ ว่าคุณต้องการที่จะแข่ง เหมือนกันนะ(..ในสายตาคนเห็นนะ) ผม ขับ 70 80 ก็ ว่าไว แล้วนะ 100นี้ดูไปแล้วเครื่องจะ น๊อกเอามันลากยาวเกิน 100กิโลนิ

ปกติผมเห็นคนขับรถเร็ว ก็ไม่มองว่าแข็งนะ ดูยังไงเขาก็รีบ ยิ่งพวกแบบ ทำงานส่ง หรืออะไรแบบนี้ครับ

แต่บางคนมันเข้าใจผิดหนะสิ ขนาดผมขับตามทางเรื่อยๆนะ ไม่ได้ ขับ ปาดไป ปาดมา เหมือนจะแข่ง

แต่รถผมขับเครื่องเดิมๆครับ ไม่เป็นไรนะ ขับต่อเนื่อง 100 โล ผมขับแบบนี้มานานแล้ว

แต่ต้องดูแลหน่อย เปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ้าง อะไรบ้าง

แค่จอดรอไฟแดงแค่เนี่ย แต่ทำไมรู้สึกว่าเหมือนสนามแข่งยังไงก็ไม่รู้ พอไฟเขียวนะไม่ต้องพูดถึง -*-

ผมอ่ะ ไม่รู้สึกอะไรนะ

แต่ใจของรถคันอื่น*****ทำให้ผมรู้สึก

เวลาติดไฟแดง หันมองหน้ากัน บิดเครื่องโชว์ ทำท่ากวนตีนๆ หน่อย บิดถี่ๆ

เวลาไฟเขียวปึ้บ ออกตัวล้อฟรี เลยดิท่าน 5555 แล้วถ้าขับเส้นใหญ่ในเมืองอ่ะ

ไฟแดงมันถี่ใช่ปะ ก็ไปเจอกันอีกไฟแดงหน้า มีรอบแก้ตัว เหมือนเป็นรอบๆไป 55555

บางคนก็ออกตัว*****ก่อนไฟแดง ตอนที่ไฟของอีกทาง มันแดงแล้ว แต่ถึงฝั่งเรายังไม่เขียว ก็สับเลย

YAKUZA
13th June 2012, 19:16
ผมก็เพิ่งมีเรื่องมาเหมือนกัน.............เจ็บไปทั้งตัว:sweat

หนุ่มหน้าหวาน
13th June 2012, 19:27
โง่ชิบแข่งกันชนกระบะ ผมมีแต่เหล่หญิงแล้วชนรถ

retroriankidskids
13th June 2012, 19:32
อย่าได้ไปสนใจครับ

ononoGamer
13th June 2012, 19:45
คนสมัยนี้ก็เป็นกันซะแบบนี้แหละครับโลกมันร้อนนนนน

ส่วนไอ้คนนั้นสงสัยมันรีบไงครับ
รีบไปหาท่านยม แซงแล้วหันมาหัวเราะท่านอ่ะ 55555
(ข้าถึงท่านยมก่อนเอ็งว่ะ ฮ่าๆๆ!! ตู้มมมมม! )

Michiri
13th June 2012, 19:53
ไป-กลับ 100 กิโลเมตร ทำไมมันไกลจังครับ :sweat

cableneo
13th June 2012, 20:13
ก็อย่าบิด แซงสิครับ เร็วๆ สิครับ ให้บิดเบาๆ ผ่อนๆ พอถึงระยะแซงก็ได้ ก็ก้มหัวขอบคุณแล้วบิดไปเลย ผมขี่ชาลีเดิมๆ 60 CC แซงใครไม่ได้ แต่ถ้าเป็น รถออโต้ ก็พอแซงได้ ผมก็ก้มหัวให้ตลอด เพราะรถผมมันเล็ก มุด ง่ายกว่ารถคนอื่น

ปล. ผมก็จะออก พวก บิ๊กไบค์ เหมือนกัน แต่ผมสูงแค่ 171 กลัวขาไม่ถึง

rokill123z
13th June 2012, 20:20
คอร์เดียวกันครับชอบ BB เหมือนกันตอนแรกผมก็เล่น นินจา650 แต่ราคาไม่ค่อยคุ้มรถเท่าไหร่เลยเปลี่ยนมาเล่น z1000 แทน
เป็นวัสดุเกรดดีกว่าครับ ถ้าจะเล่น ninja650 แนะนำให้เล่น versys หรือ er6n มากกว่าครับ

~!-!eRo~
13th June 2012, 20:22
= ='' ผมขับรถไม่เคยเกิน 80 เลยครับ ตอนขับไปวิทลัย ประมาณ 10 กิโล ผมก็ขับประมาณ 60 ตลอด = =''

ใครมาเเซงผมก็ปล่อยไปขับ ไม่คิดอะไรมา่ก เพราะผมไม่ชอบเเข่งรถ เเต่บางคันเเวงโคตรใกล้เลยอ่ะเเมร่งจะชนผมอยู่ล่ะ ผมล่ะเซง + เสียว + ตกใจ :o

onisuke
14th June 2012, 02:18
นึกว่ารถใหญ่เป็นแบบเดียวนะเนี้ย ที่เล่นรถกันแบบนี้ มอไซค์ก็มีแหะ ผมก็เคยนะแต่เป็นรถกระบะแถวๆเส้นประจวบเนี้ยตัวดีเลย รถที่น่ากลัวที่สุดคือรถขนผักถือได้ว่าเป็นรถในตำนานเลยก็ว่าได้กดตามทีไรไม่เคยทันสักที ผมว่ารถผมก็แรงนะวัดๆมาได้200เกือบๆ300แรงม้า แถมแรงบิดก็สูงอีกต่างหากแต่เจอรถขนผักทีไรแพ้ทุ๊กที แต่เวลาเค้าจะเล่นกันพวกนี้เค้าจะดูรถที่ไม่เดิมครับ จะเอาเฉพาะรถแต่งๆท่อดังๆ ดูๆแล้วหมั่นไส้อ่ะ แบบพวกดังแต่ท่อล้อไม่หมุนไรงั้น เมื่อเจอเหยื่อแล้วเค้าจะขับเค้ามาจี้ตูดแล้วกระพิบไฟใส่(ไม่ได้ไล่เพราะขับช้านะแต่จะขอแข่ง)เมื่อเรารับคำท้าเราก็กดนำไปเลยครับเดี๋ยวเค้าจะตามเราเอง ชนะไม่ชนะไม่ได้อยู่ที่การแซงนะแต่อยู่ที่ความกล้าแค่เราถอนคันเร่งเราก็แพ้แล้วครับ แพ้ใจตัวเอง แต่ถ้าเราไม่ยอมเราก็ต้องกดคันเร่งจนให้เค้าเห็นไฟแดงๆท้ายรถแล้วหายไปนั้นแหละเราแพ้แล้ว หลังจากที่ได้ไปประจวบบ่อยๆข้ากลับผมก็จะเจอพวกข้นผักเป็นประจำ เล่นด้วยทีไรทิ้งผมหายทุ๊กที ผมจึงขอเรียกรถข้นผักพวกนี้ว่าเจ้าแห่งความเร็วเลยครับ - -

napushi
14th June 2012, 02:25
- -. ขับไวไปไหน ขับขนาดนั้นผมก็ ว่าคุณต้องการที่จะแข่ง เหมือนกันนะ(..ในสายตาคนเห็นนะ) ผม ขับ 70 80 ก็ ว่าไว แล้วนะ 100นี้ดูไปแล้วเครื่องจะ น๊อกเอามันลากยาวเกิน 100กิโลนิ

yogurtkun
14th June 2012, 02:40
เรื่องท้าแข่ง คนเข้าใจผิด อย่าไปสนใจเลยครับ ปัจจุบันนี้ มนุษย์เรา กิเลส กรรมมันเยอะครับ คิดแต่ในแง่ร้าย มองในแง่ลบตลอดทีหลังก็ ติดป้ายไว้หลังเสื้อเลย.."ขับเร็ว-ไม่ได้แข่งใคร"

ว่าแต่เหนื่อยแทนเลยครับ 100 Km. ปีหน้า ออกรถยนต์ดีกว่าครับ มอเตอร์ไซค์เคิ้ล อันตรายนะผมว่า ขับไกลๆแบบนี้
ยังไงก็ ระมัดระวังด้วยนะครับ

Narubet
14th June 2012, 02:46
ขับเลนขวาตลอดเลยหรอครับ :confused:
ถ้างั้นคนที่ขับแซง จขกท. ก็ต้องแซงซ้ายสินะครับ
ถ้าตามมารยาทการใช้ถนนนะครับ รถที่ขับช้ากว่าควรจะชิดซ้ายให้คันอื่นที่เร็วกว่าแซงไป
และอีกอย่างขับแช่ขวามันผิดกฏจราจรด้วย รถบางคันที่ขับจี้ตูด หรือแซงไปแล้วอาจจะมาหน้าเพราะต้องการเตือนเรื่องมารยาทก็ได้นะ
แต่ในสายตาของพวกนักบิด เค้าเห็น จขกท. ขับแช่ขวาแล้วอาจจะหมั่นใส้ หรืออาจจะมองว่าเป็นการท้าทายพวกเค้า ก็เป็นได้.....

ผมขับรถช้าครับ ไม่เกิน 90 ชิดซ้ายตลอด ถ้าจะแซงค่อยเข้าเลนขวา พอแซงเสร็จก็กลับมาชิดซ้าเหมือนเดิม หัวปิงปองมันเยอะ :)

ILoVePaNgYa
14th June 2012, 03:35
บิดตั้ง100แล้วเซงเป็นผมก็นึกว่าท้าแข่งเหมือนกันครับ -.-

มันเป็นสัญชาตญาณของมนุษย์ที่ชอบเอาชนะอ่ะครับ

shadowviper
14th June 2012, 04:08
ผมก็ขับไกลบ่อยนะครับ 100+ เหมือนกัน ขับกลับบ้าน(อุบลฯ - นครพนม) ไปเที่ยว แต่ผมก็ชิดซ้ายตลอดนะครับ แต่เข้าใจนะครับว่าทำไมถึงได้ขับแช่ขวา ถ้าวิ่งตามต่างจังหวัดนี่ ไหล่ทางเต็มไปด้วย หมา ไก่ รถเข็น รถมอเตอร์ไซค์จอด รถไถ หลบไม่ทันก็เจ็บหนักครับ แต่ต้องทำใจครับ รถยนต์ โดยเฉพาะรถขนผัก กับรถส่งน้ำแข็งนี่ยอมเลย เร็วมาก = =" ไม่กล้าวัดเลนขวา กลัวท้ายหลุด

Tanawat0167
14th June 2012, 05:30
ถ่ายวิดีโอมาเลยครับ อยากดูว่าเป็นไง

thanet
14th June 2012, 05:35
แค่จอดรอไฟแดงแค่เนี่ย แต่ทำไมรู้สึกว่าเหมือนสนามแข่งยังไงก็ไม่รู้ พอไฟเขียวนะไม่ต้องพูดถึง -*-