PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Ubisoft ชี้ มีทีมงานเกมสร้างสรรค์ ทำเกมคุณภาพ

manthai
14th June 2012, 22:11
- Ubisoft ชี้ มีทีมงานเกมสร้างสรรค์ ทำเกมคุณภาพ -
Yannis Mallat หัวหน้าสตูดิโอจาก Ubisoft Montreal กล่าวถึงทีมงานพัฒนาเกมที่ร่วมงานหลักร้อยคน โดยเชื่อว่าทีมพัฒนาจะสามารถสร้างบางสิ่งแปลกใหม่ได้

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------

- Ubisoft ชี้ มีทีมงานเกมสร้างสรรค์ ทำเกมคุณภาพ -
Yannis Mallat หัวหน้าสตูดิโอจาก Ubisoft Montreal กล่าวถึงทีมงานพัฒนาเกมที่ร่วมงานหลักร้อยคน โดยเชื่อว่าทีมพัฒนาจะสามารถสร้างบางสิ่งแปลกใหม่ได้

Mallat กล่าวว่า Ubisoft Montreal ยังเป็นสตูดิโอที่เป็นครอบครัวกัน เราทราบดีว่าทีมพัฒนาเกมได้สร้างสิ่งสร้างสรรค์
และสิ่งนวัตกรรมขึ้นมา รวมถึงเรายังเข้าใจการดูแลทีมงานเพื่อให้ทีมงานคิดอย่างสร้างสรรค์ขึ้นมา

Mallat ยังกล่าวอีกว่า ความคิดสร้างสรรค์และนวัตกรรมเป็นส่วนหนึ่งดีเอ็นเอของ Ubisoft แม้ว่าการออกเกมภาคต่อมาแล้วก็ตาม
ทีมงานก็ไม่ได้หลุดกรอบในการพัฒนาเกม และหนทางที่ดีที่สุดในการคิดอย่างสร้างสรรค์คือการเชื่อมั่นทีมงานและเชื่อมั่นต่อการบริหาร

http://image.ohozaa.com/i/882/X2vQCQ.jpg http://image.ohozaa.com/i/8a3/PK76cA.jpg

สำหรับ Ubisoft Montreal กำลังมีเกมใหม่ที่อยู่ในระหว่างพัฒนา ได้แก่เกม Far Cry 3, Assassin’s Creed III,
Assassin’s Creed: Liberation, Splinter Cell: Blacklist และ Watch Dogs เป็นต้น

http://image.ohozaa.com/i/g4b/Dy2JIo.jpg http://image.ohozaa.com/i/58b/inIUCx.jpg
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
------------------------------------------------------------------
- Gamers Unleashed -
ออกแบบกระทู้ข่าวโดย:Manthai@Gamers Unleashed
ขอขอบคุณข้อมูลและที่มาของภาพจาก:Gamemun,IGN
------------------------------------------------------------------

Xunno Blash
14th June 2012, 22:14
ความคิดไม่มีซ้ำซาก มี Style ของตัวเอง นับถือมากค่ายนี้ ทีมงาน คุณภาพ!!!

Msguzs
14th June 2012, 22:16
ปรบมือดังๆ

ToshirO
14th June 2012, 22:18
ความคิดไม่มีซ้ำซาก มี Style ของตัวเอง นับถือมากค่ายนี้ ทีมงาน คุณภาพ!!!
แซง EA เห็นๆเลยผมว่า ไม่นานคงจะก้าวขึ้นมาเป็นอันดับหนึ่งได้ละ

boobbabe
14th June 2012, 22:19
แซง EA เห็นๆเลยผมว่า ไม่นานคงจะก้าวขึ้นมาเป็นอันดับหนึ่งได้ละ ไม่เเน่ครับ ค่ายอื่นอาจจะทำเกมโหดกว่าในปีหน้า นะ

เเต่ปีนี้ ผมยอมรับ เลย UBISOFT !!!

worakorn3
14th June 2012, 22:19
ค่ายนี้ผมชอบมาก แต่เสียอย่างของเกมค่ายยูบิซอฟคือ โรคเลื่อน = ="

ปีนี้ ผมตาม Far Cry3 + AC 3 + AC:L

manshinoda
14th June 2012, 22:22
ผมรัก Ubisoft

ค่ายเกมนี้ทำให้ผมเหมือนเปิดโลกกว่าก้าวเข้าสู่เกมที่เหมือนโลกจริง หรือโลกในอดีต

bighipyoza
14th June 2012, 22:22
ghost recon ไปไหนหว่า หรือคนละปี 555

boye
14th June 2012, 22:23
ผมว่าค่ายนี้ก็สนุกอยู่คับ แต่ทำเกม resident evil 4 นะสิ

m4a1m16a2
คุณภาพคับเกมจริงๆค่ายนี้

PRAPAT
ค่ายนี้เทพทุกเกม คุณภาพเยี่ยม!!:yes

titanoon
14th June 2012, 22:25
Watch Dogs << เกมนี้เอาซะผมอึ้ง!

D3COY
14th June 2012, 22:33
Ubisoft สุดที่รัก ลงทุกค่ายทุก Platfrom รักที่สุดดด รักมานานแล้วด้วย 5555

taetunderbreak007
14th June 2012, 22:34
Ubisoft มาเเรง:clap

AUSTIN
14th June 2012, 22:37
รัก Ubisoft ขึ้นมาก

Corn2ows
14th June 2012, 22:38
Ubisoft ที่สุดของที่สุด

Mustas
14th June 2012, 22:39
ปีนี้แรงจริงๆ รู้จักตั้งแต่ AC ภาคแรกนี่และหุๆ

devildark
14th June 2012, 22:40
ชอบ ค่าย Ubisoft ลงเกม PC มันทุกเกม

keroro07
14th June 2012, 22:44
ชอบที่เกมดีเเล้วก็ยังลง pc

mosjamos
14th June 2012, 22:44
รู้สึกชอบค่ายนี้มากกว่าอีเอขึ้นมั้งละ : )

BNCC41
14th June 2012, 22:50
อีกไม่นาน Rockstars จะงัดไม้เด็ดออกมาก ดวล แน่ๆเลย

makito
14th June 2012, 23:02
แต่หลังๆ มานี่ทำไมผมรู้สึกไม่นับถือค่ายนี้ก็ไม่รู้ เน้นทำแต่เกมให้ออกมาเท่ห์ๆ แต่พอเล่นจริงๆ แล้วซ้ำซาก ธรรมดา น่าเบื่อ
อย่างเช่น assassin creed ออกมาภาคแรก โอเค ภาค 2 เยี่ยม แต่ภาคหลังจากนั้น.....
splinter cell ก็เหมือน prince of persia ผสม assassin creed แต่อยู่ใน theme ปัจจุบัน + รอบเล้น + สายลับ แต่เกมการเล่นมันแปลกใหม่ตรงไหน ตรงที่มี mark & execute น่ะเหรอ ??
เกม ghost recon future soldier นี่ก็เหมือนกัน เหมือนเอา splinter cell มาปรับให้เน้นยิงกันมากขึ้น ลอบเร้นน้อยลง + ฉากเท่ห์ๆ เล่นเอาเท่ห์ก็มันส์อยู่ แต่มันเจ๋ง + แปลกใหม่ตรงไหน ??
ดู score เกมหลังๆ มานี่ก็ดูธรรมดา ถึงดี แต่ไม่ถึงกับสุดยอดอ่ะ
แต่แอบหวังไว้ว่า Watch Dog จะมากู้หน้าให้ได้ ด้วยการสร้างสิ่งแปลกใหม่ ที่เห็น trailer แล้วก็คงต้องยอมรับว่าไม่ซ้ำใครจริงๆ

ถ้าเกมคุณภาพจริง ขอยกตัวอย่างเช่น max payne 3 เนื้อเรื่องสุดยอด เกมเพลย์ไร้ที่ติ
L.A. noire เกมเพลย์แปลกใหม่ แต่ทำได้เจ๋ง + motion capture ใบหน้าที่ทำมาได้ยอดเยี่ยมที่สุดกว่าทุกเกม
Mafia II ภาคต่อจากภาคแรกที่ทำได้สุดยอดทุกอย่าง ขาดแค่ multiplayer แค่นั้น
Battlefield 3 ที่แม้ผมจะไม่ชอบหน้า EA แต่ต้องยอมรับว่าเกมนี้เป็น FPS multiplayer ที่เจ๋งสุดๆ จริงๆ คงไม่ต้องอธิบายว่าทำไม
StarCraft 2 , Diablo 3 ที่ไม่ใช่แค่ขายชื่อ blizzard แต่ขายคุณภาพของเกมจริงๆ
BioShock Infinite ภาค 3 ที่ไม่ใช่แค่เปลี่ยน theme แต่เกมถุกพัฒนาไปมากโข ต้องอย่างนี้สิ ถึงจะเรียกว่าคุณภาพของจริง
Grand Theft Auto ชื่อนี้ไม่ต้องบอกก็รู้ว่ายอดเยี่ยมกระเทียมดองแค่ไหน นานๆ จะออกซักภาคนึง แต่เล่นกันได้ข้ามเดือนข้ามปี

ขอพูดแค่นี้แล้วกัน แต่ก็นะมันก็แล้วแต่มุมมอง แล้วแต่ style เกมที่แต่ละคนชอบเล่น
บางคนชอบเสพเนื้อเรื่องเท่ห์ๆ มันส์ๆ ไม่ต้องคิดอะไรมาก ก็ชอบค่ายนี้ไป ไม่ได้ว่าอะไร แค่อยากแชร์ความคิดเห็นครับ :gamer

espadapat
14th June 2012, 23:03
ตั้งเเต่เล่นของค่ายนี้มามีเเค่splinter cell conviction กะ asassassin's ceedเท่านั้นที่รู้สึกว่ามันหนุกจริงๆ ที่เหลือก็เฉยๆนะ

SpaceRB
14th June 2012, 23:10
เราไม่ผิดหวังกับนายเลยจริงๆ UBISOFT!!!!

อยากเล่น WATCH DOG เว้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

club007
14th June 2012, 23:15
Ubisoft ชอบAssassin’s Creed เเละเกมส์อื่นมีเเต่เกมส์หนุกๆวะ

vongolex555
14th June 2012, 23:17
Ubisoft ตอนนี้มีแต่เกมดีๆที่ผมอยากเล่นมากเลยเพราะแต่ละเกมดูแล้วมันน่าสนใจมากอยากจัดแท้ทุกเกมแบบสุดๆ

akablood
14th June 2012, 23:18
Ubisoft เกมส์แต่ละเกมส์คับแน่นจิงๆ

ชอบมากคับค่ายนี้ อันดับหนึ่งเลยอ้ะ :heart

blackwolf
14th June 2012, 23:39
Ubisoft มีแต่เกมส์สนุกๆ โดยเฉพาะ AC

KazeZ
14th June 2012, 23:41
เออะ!! -___-lll ก็ดีนะ เกมค่ายเค้าหลายเกมก็สนุกดี แต่ถ้าให้โหวต ข้าพเจ้าโหวต Bethesta ละกัน- ,-ll เนื่องจาก Ubi ทำ AC revelation เนื้อหาเบาบางไปติ๊ดนึง(ฟังดูไม่สมเหตุสมผล เรื่องสาเหตุการเดินทาง)
ลีลาเพิ่มมานิดเดียว ดูไม่ค่อยมีอะไรแปลกใหม่เลย ความจริง Brotherhood เนื้อหายังดูมีน้ำหนักมากกว่า (แต่ลีลาก็เพิ่มจาก Ac 2 นิดเดียวอีกแหละ) จากใจจริง ผมว่าน่าจะให้ Brotherhood กับ Revelation เป็น DLC ไปเลยก็ได้ หรือ Expansion pack อะไรทำนองนั้น
ถ้าจะว่าถึงข้อดีของ Ubisoft น่าจะเป็นเรื่องความกระตือรือร้นมากกว่าด้านคุณภาพ หรือความสดใหม่นะ ผมว่า

ในขณะที่ความเปลี่ยนแปลงจากเกมภาคต่อ อย่าง skyrim ที่ต่อมาจาก Oblivion morrowind อะไรพวกนี้ดูจะเห็นชัดกว่ามาก (กล่าวโดยละเรื่องกราฟฟิคออกไป เพราะกว่าพี่แกจะปล่อยแต่ล่ะภาค) ในด้าน AI,gameplay,เนื้อเรื่อง(Oblivion นี่อนาถมาก)อย่าง skyrim เนื้อหามันก็ดูน่าสนใจขึ้นมากนะ
(แต่เควส faction สั้นเกิน- -อยากให้ท่านปรับปรุงจริงๆ)จาก 4 มา 5 นี่มันแบบว่า เห็นชัดอะ เรื่องการเปลี่ยนแปลง อย่างเปลี่ยนแปลงระบบอัพเกรดตัวละครใหม่ทั้งหมด NPC มีการปฏิสัมพันธ์กับตัวละคร โดยขึ้นกับ skill,เสื้อ,อาวุธ ที่ใช้ ล่าสุดนี่ก็ลูกเล่นเล็กๆอย่างสู้บนหลังม้า ไหนจะ world map ที่ใหญ่ขึ้นกว่า Oblivion อย่างมาก แล้วการปล่อย Creation kit ออกมานี่ ก็ช่างคิดนะ อารมณ์ประมาณ ถ้าผู้พัฒนาไม่ได้พัฒนาต่อ หรืออยู่ในระหว่างการพัฒนา เดี๋ยวผู้เล่นก็สร้างอะไรใหม่ขึ้นมาเอง ทำแบบนี้ ถึงแม้จะจบเกมไปแล้ว ก็ยังมีอะไรให้ทำอีกอยู่ดี ในเกม
(กลายเป็นสรรเสริญ Bethesta ไปซะละ) - -แต่ความเกรียนของ series TES อย่างเดียวที่จะกี่ภาคก็ดูเหมือนจะไม่ได้ปรับปรุงขึ้นเท่าไร คือระบบ stealth เนี่ยแหละ กับการกระทำของ AI ที่รับมือต่อระบบนี้ได้แย่ซะจริง

แต่ก็นะ ผมก็เป็นคนนึงที่เล่น Assassin creed ครับ เกือบทุกภาค แต่ความรู้สึกที่ว่ามันซ้ำๆขณะเล่นมันก็มีอยู่บ้างเหมือนกัน อย่างไรก็ตาม ในความคิดผม AC ก็เป็นเกมที่บุกเบิกแฟชันตัวละครใส่ hood ล่ะนะ

kiniirs
14th June 2012, 23:57
ค่ายนี้เกมเขาแต่ละเกม คุณภาพเยี่ยมมาตลอด :cool:

jackjangri
15th June 2012, 00:13
หนุกทุกเกม ค่ายนี้ สุดยอด :music

jeditrainer
15th June 2012, 00:23
ชอบหมดทุกอย่างแหละของค่ายนี้ ยกเว้น "DRM" ที่รับไม่ได้สุด ๆ คนเล่นแท้ลำบากลำบนกว่าคนเล่นก็อป มันไม่ใช่แล้ว
แทนที่เล่นแท้ไม่ต้องใช้แผ่น ไม่ต้องต่อเน็ต แต่นี่ดันบังคับต่อเน็ตเหมือนภาค AS ภาคหลัง ๆ แบบนี้ไม่ไหวเลย ผมว่าถึงเกมส์ EA หลัง ๆ จะไม่ค่อยดี
แต่ระบบ DRM ของ EA ดีกว่าเยอะครับ เช็กแผ่นแท้ตอนลงเสร็จครั้งแรกเท่านั้นแหละ(ยกเว้นลงแล้วถอนออกลงใหม่หลายรอบก็เช็กหลายรอบ)
แบบ Dead Space 2, Dragon Age 2 อะ ใครเล่นแท้แบบผมน่าจะรู้ดีนะครับ อยากให้ Ubisoft เอาอย่าง EA ในจุดนี้ที่สุด ผมจะได้อุดหนุนค่ายนี้
แบบไม่ตะขิดตะขวงใจซะที
ปล.ผมจะไม่พูดถึงระบบ Origin ของ EA นะ เพราะระบบมันทำมาล้วงความลับลูกค้ามากเกินไป น่าเกลียด

nawaponnn
15th June 2012, 00:47
ที่บอกว่า splinter cell ก็เหมือน prince of persia ผสม assassin creed ผมว่ามันยังไง ๆ อยู่นะ - -"
ถ้าบอกว่าเป็นแค่ภาค Conviction ก็อาจะไม่เถียง เพราะมันต่างจากภาคก่อน ๆ มาก แต่เห็นบอกว่า splinter cell เหมือนกล่าวรวม ๆ

คือจะบอกว่า splinter cell แต่เดิมเป็นเกมส์แนวลอบเร้น ซุ่มเงียบ เสียงดังเมื่อไหร่งานเข้า ไม่มีตรงไหนเหมือน prince of persia กับ assassin creed เลยนะ อาจจะมีปีนป่ายแต่ก็ไม่ขนาดพริ้ว หรือเร็วเป็นฟรีรันนิ่ง (ในภาค 1 2 3 นะ) และที่สำคัญ prince of persia sand of time (ผมไม่แน่ใจว่าภาคก่อนหน้านี้มีปีนป่ายหรือเปล่า เพราะไม่เคยเล่น) กับ assassin creed 1 มาทีหลัง splinter cell ภาคแรกซะอีกครับ ^^

zerohunter000
15th June 2012, 01:07
prince of persia มีมาตั้งแต่ 8bit ละครับ search ดูได้

http://www.youtube.com/watch?v=Vg9YR8qnQWk

yuttipron
15th June 2012, 01:35
เเต่ผมปลื้มEAเพราะมีFIFAอยู่เป็นเกมฟุตบอลที่สุดยอดที่สุดที่เคยเล่นมา

เเต่Ubisoftก็ชอบอยู่2เกม คือassassin creed เเละ spinter cell ที่ผมคิดว่าเป็นตัวชูธงของค่ายเลย

ส่วนrockstar Grand Theft Auto สุดยอดเกมที่ตอบโจทย์คนทั้งโลกได้โดยเฉพราะเด็กๆจะชอบเพราะสามารถขับขี่ยานพาหนะได้

fallingdown
15th June 2012, 02:14
Watch Ass Cell น่าเล่นจริงๆ

smokebigbite
15th June 2012, 03:29
ไม่รู้ เจ๋งไม่เจ๋ง แต่ก็ pre order Ghost recon Future Soldier ไว้เแล้วละครับ :bye

battosai2010
15th June 2012, 04:44
ค่ายนี้กำลังแรงจริงๆ มีแต่เกมส์ที่รออยู่ทั้งนั้นเลย ^^

dalvision
15th June 2012, 06:07
Farcry 3 ผมว่าน่าเล่นมากอะ

kabukiput
15th June 2012, 06:21
ถ้าแก้ปัญหาโรคเลื่อนได้ ผมว่าเป็นเสือนอนกินได้เลยบริษัทนี้

fandzaz
15th June 2012, 07:30
สำหรับผม capcom

jorama01
15th June 2012, 08:10
ไม่ต้องยิ่งใหญ่เหมือน EA ก็สุดยอดได้ Ubisoft เกมนี่สุดยอดทุกเกมจริงๆ

M killswitch
15th June 2012, 10:07
ผมรัก Ubisoft ตั้งแต่เล่น Splinter Cell บน GBA ครับ :eek:

tommy605
15th June 2012, 10:50
ค่ายนี้ผมชอบมาก แต่เสียอย่างของเกมค่ายยูบิซอฟคือ โรคเลื่อน = ="

ปีนี้ ผมตาม Far Cry3 + AC 3 + AC:L

โรคเลื่อน ก็เป็นกันหลายค่ายนะคร้าบ

nawaponnn
15th June 2012, 11:48
prince of persia มีมาตั้งแต่ 8bit ละครับ search ดูได้

http://www.youtube.com/watch?v=Vg9YR8qnQWk

ผมหมายถึงการปีนป่ายในเกมส์อ่าครับ ไม่ได้หมายถึงว่าตัวเกมส์มันเคยมีก่อนหน้าภาค sand of time หรือเปล่า ^^

champ45117
15th June 2012, 12:10
อยากเล่น ดูหมาอ่ะ 5555+

alonedevil
15th June 2012, 12:25
Ubi ผมยอมรับว่าเกมเขาเล่นแล้วติดจริงๆ ถึงบางครั้งรูปแบบเกมมันจะมีโครงคล้ายๆกันแต่มันก็ไม่ถึงกับมองแล้วไม่มันส์อะไรงี้
ผมรอ Ghost Recon Future solider PC อยู่ Review จาก Console ได้8.5/10 อิอิ ผ่านๆ

GodLike112
15th June 2012, 16:02
ค่ายนี้สุดยอดมากเลยทำเกมออกมาได้แต่ละเกมสุดยอดมากกกกกกก

opal160
15th June 2012, 16:14
ค่ายนี้ต้องยอม คุณภาพดีจริง

akanent
15th June 2012, 16:24
แต่ละเกมดีๆทั้งนั้น

se7en_tattoo
15th June 2012, 16:39
สักวันจะซื้อแผ่นแท้ ><'

Instinger_Zone
15th June 2012, 16:46
Ubisoft สำหรับลุงก็เป็นค่ายเกมที่ดีค่ายหนึ่งเลยล่ะ ลุงเล่น Prince of Persia แล้วติดมาก
เกมแต่ละเกมก็มีเอกลักษณ์เป็นของตนเอง ถึงแม้จะมีจุดเหมือนในแต่ละเกมมากไปหน่อย
นั่นก็คงเพราะทีมพัฒนาหลักมันคือ Ubisoft Montreal ไม่ว่าจะเป็น Assassin's Creed, Splinter Cell, Prince of Persia ฯลฯ
ทีมพัฒนาจำนวนคนหลักร้อย แต่สร้างเกมออกมาแล้วดีกว่าเกมบางเกมที่มีทีมพัฒนาจำนวนคนเป็นหมื่นเป็นแสนเลยนะจ้ะ

ขอให้คะแนน Ubisoft กลางๆละกัน เป็นค่ายเกมที่สมดุลในทุกๆด้าน กลมกลืนไปหมด
ส่วน Activision Blizzard(มาได้ไง) เป็นค่ายเกมที่ส่งเกมที่ดีมากๆมาให้เล่นพร้อมกับดูดตังค์คนเล่นไปในตัว
EA มีทีมพัฒนาเกมหลากหลาย เกมแต่ละเกมที่ส่งออกมาจึงมีเอกลักษณ์ที่โดดเด่นมาก
Take Two(หัวหน้าใหญ่ Rockstar และ 2K) ก็มีเกมดีๆส่งออกมาเยอะ แต่เกมที่ดูโดดเด่นมากจะเป็นของ Rockstar(เช่น GTA, Max Payne ฯลฯ)
ค่ายเกมญี่ปุ่นที่ชอบก็ ให้ใจ Capcom ไปเลยจ้า

unwise
15th June 2012, 16:54

+10 :gamer

neverdia
15th June 2012, 17:53
เขามาแรงจริงๆส่วนนี้ ปรบมือให้เลย นับถือๆ:clap

boomttc
15th June 2012, 18:06
อยากให้ Rainbow six ภาคใหม่มาเร็วๆ จัง