PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ภาษาอังกฤษ ที่หนักใจสุดๆ

Herocare
14th June 2012, 23:06
ผมมีเรื่องของผมอยากจะเล่าให้ฟังกันครับ

ตอนเด็กๆผมก็เป็นลูกพ่อค้าแม่ค้าธรรมดา จึงไม่ได้เป็นเด็กดีไรมากมายหรอก ก็ตอนนั้นคิดแค่ว่า เรียนไปทำไม ภาษาอังกฤษ จะเอาไปใช้ทำไร รวมทั้งอื่นๆ คณิต วิท ภาษาไทย จนถึงม.3ที่ผมยังใช้ความคิดนั้นอยู่จึงออกเกเรไปบ้าง แต่พอมาตอนนี้ที่เริ่มเรียนในระดับที่ยากขึ้น เป็นปวช. แล้ว ผมก็เริ่มเปลี่ยนตัวเองให้มาตั้งใจเรียนขึ้น ทำงานส่ง มันก็ได้ผลออกมาดีนะ แต่มีอยู่1วิชาที่เป็นปัญหากับผมมาตลอดไม่ว่าจะตั้งแต่เด็กจนถึงตอนนี้ คือ ภาษาอังกฤษที่ไม่ได้รู้เรื่องแม้แต่ คำศัพท์ หรือพื้นฐานอะไรเลย แล้วพอถึงตอนนี้ มันเหมือนไม่ทันแล้วไม่ว่าจัเรียนยังไงก็ไม่สามารถเข้าใจ คงเหมือนกับการที่ เราไม่เคยเรียน คณิตไม่เคย ท่องสูทคูณ ไม่เคย บวกเลข แต่จู่ๆก็ต้องมานั่ง หาผลลัพท์ ละมั้งครับ ผมจึงพยายาม เรียนด้วยตัวเองทางเว็บ ซื้อหนังสือCD ก็ไม่ได้ผล ถึงขนาดไปโรงเรียนกวดวิชา A.U.* ก็แล้วแต่ก็ดันสอบได้เลเวลต่ำกว่า1 ก็คือ "0" เขาเลยไม่รับ ตอนนี้อยากจะเข้าใจภาษาอังกฤษ ครับไม่ได้ว่าจะเอาไปใช้ทำไรแต่อย่างน้อยจะทำให้การเรียนทุกวันในวิชานี้ดีขึ้น มีแนะนำเรื่องภาษาอังฤกษมั้งครับ

devildark
14th June 2012, 23:15
ผมเคยได้ยินอาจารย์ คนหนึ่งเคยบอกผมว่า อาจารย์เขาไม่เก่งอังกิดเลย พอเริ่มเข้า มหาลัย เขาเข้าไม่ได้เพราะไม่เก่งอังกิด แล้วเขาก็เกิดปมว่า กรุต้องเก่งภาษาอังกฤษ ให้ได้เขาเลย หาอ่านหนังสือ ประมาณป.4 ขึ้นไปคับ หาอ่านหนังสืออังกิด แล้วค่อยๆขยับมาเรื่อยๆ จนเขาเก่งอังกิด หลังจากนั้น เขาก็ลองไปเดินหาตามฝรั่งพูดคับ ฝึกพูดสำเนียงอังกิด จนตอนนี้เป็นอาจารย์ รร. ผมไปแล้ว แค่มาเล่าสู่กันฟังเฉยๆคับ :yes

DeadCarnival
14th June 2012, 23:25
เทคนิคที่ผมเคยใช้คือ พยายามนำภาษาอังกฤษเข้ามาอยู่ในกิจกรรมเล็กๆน้อยๆของคุณครับ

อย่างเช่นดูหนังก็ดูเป็น Soundtrack ซับไทยไป พยายามฟังเพลงสากลให้มากๆ แล้วลองมาหาความหมายว่าประโยคนั้นๆ ในหนังและบทเพลงนั้นแปลว่าอะไร

yogurtkun
14th June 2012, 23:26
ไม่ต้องเครียดหรือกังวลไปนะครับ.. ยังไม่สายไปเลยที่จะคิดปรับตัว การเรียนรู้ไม่มีวันสิ้นสุดครับ นอกจากชีวิตดับขันธ์ลงครับ
อยากจะบอกว่า ตอนสมัยที่ผมจบ ม.6 มานะ ความรู้ภาษาอังกฤษผม แย่กว่าคุณอีก พื้นฐงพื้นฐานไม่ต้องพูดถึงไม่มีแม้เศษเสี้ยวเลย
เรียนมาตั้งแต่ ม.1-6 อังกฤษ ตกตลอด เกรด 1 ยังไม่ถึงเลย ต้องมาซ่อมทุกครั้ง ทุกซัมเมอร์ คือแบบ มันแย่ๆมากๆอะ เรียนก็แล้วอะไรก็แล้ว
ก็ยังไม่มีดีขึ้นมาเท่าไรเลย จนวันนึงผมเรียน ระดับมหาลัย มีรุ่นพี่ คนนึงเป็นพี่รหัส *ไม่รู้อะไรโดนใจนะ* เขาเก่งอังกฤษมากๆ ประมาณว่าคนฝรั่งเลยอะ
ได้ทั้ง คำศัพท์,แกรมม่า,วลี ทุกอย่างอะ ผมก็เลย ให้เค้าช่วยติวให้..

อย่างแรกเลยนะที่เขาสอนผมก็คือ "ภาษาอังกฤษมันไม่ได้ยากเลยจริงๆ มันอยู่ที่การฝึกฝนอ่าน,เขียน,ท่อง,พูด* การใช้มันบ่อยๆ แล้วมันจะซึมซับเข้าไปเอง"
ตั้งแต่นั้นมา เขาก็เริ่มสอนผม ตั้งแต่ ให้ท่องศัพท์มาพูดกันทุกๆวัน อย่างน้อยวันละ 5 คำ [คิดดูนะ วันละ 5 คำ อาทิตย์นึงได้เท่าไร 7*5 = 35 เข้าไปแล้ว ปีนึงได้เป็นร้อยๆพันๆ]
ผมก็ ซื้อหนังสือมาอ่านบ้าง ไม่เข้าใจก็ปรึกษาพี่บ้าง ครูบ้าง เพื่อนบ้าง **แต่ที่ผมทำบ่อยสุดคือ การใช้มันบ่อยๆ นั่นเอง ใช้ทำอะไร ใช้อ่านบทความบ้าง/ฟังข่าวบ้าง (อังกฤษนะ)
นับตั้งแต่นั้นมา อังกฤษผมไม่เคยต่ำกว่าเกรด 3 เลยครับ

ทั้งนี้ผมกล้าบอกเลยนะว่า สำหรับคุณ ไม่มีคำว่าสายไปเลย สำหรับการเรียนรู้อังกฤษเนี่ย อย่าไปท้อนะครับ ใช้มันบ่อยๆ ซึมซับไปเรื่อยๆ แล้วอยู่ๆจะคล่องเองนะ
ภาษานี่เป็นเรื่องสำคัญนะครับ ควรหมั่นฝึกฝนไว้ ปี 2558 นี้ก็ เข้าอาเซียนแล้วนะ ภาษาอังกฤษสำคัญมากๆๆๆๆๆๆๆ ขอให้ ตั้งใจ อย่ายอมแพ้นะครับ คุณทำได้อยุ่แล้ว^^ สู้ๆ

PhenomXII
14th June 2012, 23:41
ลูกพ่อค้าแม่ค้า ไม่ได้เกี่ยวกับเรียนดีไม่ดีครับ มันอยู่ที่คุณเองมากกว่าครับ ว่าจะขวนขวายมันได้มากแค่ไหน และอีกเรื่องคือ โอกาส ชีวิตมักมีโอกาสเข้ามาเสมอครับ แต่มันจะมาเป็นช่วงเวลา ถ้ามีรีบคว้าไว้โอกาสก็จะผ่านไปโดยต้องรออีกไม่รู้เมื่อไร
คุณเกิดในยุคที่ภาษาอังกฤษเป็นวิชาพื้นฐานที่เรียนตั้งแต่อนุบาล คุณมีโอกาศมากกว่าคนอื่นที่เกิดก่อนคุณเยอะเลยครับ ลองคิดดูนะครับ

ทางออกลองคิดเอาเองนะครับ internet มันมีอะไรมากกว่า facebook youtube โหลดเกม ครับ อย่าลืม dictionary และหลีกเลี่ยง google translate

ปล. ภาษาอังกฤษสำคัญมากครับ ปี 2558 นัี้ประเทศไทยเข้าร่วมประชาคมอาเซียน คุณมีสิทธิตกงาน เพราะแรงงานต่างชาติ เช่นพม่า ที่พูดอังกฤษคล่องปร๋อ แถมค่าแรงก็ถูกกว่าคนไทย คนพวกนี้จะหลั่งไหลกันเข้ามาทำงานเนื่องจากเปิดเสรีแรงงาน
ลองปรับทัศนคติเสียใหม่นะครับ ได้ใช้แน่นอน

blackwolf
14th June 2012, 23:49
เหมือนผมสมัยก่อนเลยไม่ค่อยมีความรู้ด้านภาษาอังกฤษ แต่ผมมาดูหนัง+เล่นเกมส์ทำให้เดี๋ยวนี้รู้ศัพท์พื้นฐานค่อนข้างเยอะเลยครับ

pug1
14th June 2012, 23:56
ดูหนัง soundtrack + เล่นเกมแบบเปิดซับอะครับ ช่วยได้ระดับหนึ่งเลยนะ ส่วนเรื่องแกรมม่า + รูปประโยคอะไรพวกนี้ไม่ต้องไปยุ่งกะมันจะดีกว่าครับถ้าไม่อยากงง แล้วพอเข้าใจในระดับหนึ่งแล้ว ก็พยายามอ่านป้ายหรืออะไรที่เป็นภาษาอังกฤษตามท้องถนน แล้วแปลความหมายเองเล่นๆดูอะครับ ผมว่ามันได้ผลนะ

Happii.Prinze
14th June 2012, 23:59
ซื้อหนังสือมาอ่านเป็นเลยครับ ทำอะไรให้เป็น inter มาที่สุด เช่น ฟังเพลงสากล / ดูหนัง Soundtrack / ฝึกอ่านหนังสืออังกฤษ การ์ตูน(ก็ได้นะ ^^)

พยายามจำศัพท์ไว้มากๆครับ รับรองพูดได้ฟังได้ ^^

ปัจจุบันผมไปฝึกภาษา 3 ละ (ญี่ปุ่น) แต่ดูละไปไม่รอด 555+ เพื่อนผมเรียน จีน เพิ่ม ปัจจุบัน คุยโทรศัพท์กับเพื่อนที่จีน (โทรข้ามประเทศ) ผมโคตรอายเลย 555+

bararasza
15th June 2012, 00:00
บอกตรงๆ ผมเล่นเกม ภาษา หรือเกมพวก Final fantasy เกมที่มันเป็น แนว ทำ เควส แอดเว๊นเจอร์ เล่นไป เปิดดิกส์ไป ซึมซาบ พยายามทำความเข้าใจ มันช่วยได้ระดับนึงนะ

ยกตัวอย่าง ปัจจุบัน ผมไม่เคย อ่านหนังสือเตรียมสอบเลย วิชาภาษาอังกฤษ เนี่ย ได้รอง ท๊อป ก็ ดีใจโครตๆ แล้ว -..-

helos
15th June 2012, 00:07
บอกตรงๆ ผมเล่นเกม ภาษา หรือเกมพวก Final fantasy เกมที่มันเป็น แนว ทำ เควส แอดเว๊นเจอร์ เล่นไป เปิดดิกส์ไป ซึมซาบ พยายามทำความเข้าใจ มันช่วยได้ระดับนึงนะ

ยกตัวอย่าง ปัจจุบัน ผมไม่เคย อ่านหนังสือเตรียมสอบเลย วิชาภาษาอังกฤษ เนี่ย ได้รอง ท๊อป ก็ ดีใจโครตๆ แล้ว -..-

แนะนำวิธีนี้เหมือนกันครับ ศึกษาจากสิ่งที่เรารักจะเข้าหัวได้มากกว่า คร่ำเคร่งจดจำมัน จากประสบการณ์ผม

fantasyFTS
15th June 2012, 00:24
เข้าเว็บ

www.ภาษาอังกฤษออนไลน์.com เว็บนี้ดี

ฝึกอ่าน พื้นฐานก่อน มีเป็นด่านๆ ครับ

nan chao
15th June 2012, 01:21
แต่ก่อนเกลียดอังกฤษเหมือนกัน ตกอังกฤษตลอดแหละครับ
แล้วพอขึ้นม.ต้นเจออาจารย์โหดแกบังคับให้ท่องคำศัพท์วันละสิบๆคำ
แถมพอวันต่อมาก็ให้ท่องชุดเดิมบวกไปกับชุดใหม่อีก จากที่เกลียดเข้าไส้กลายเป็นจำขึ้นใจ
ทุกวันนี้ก็เก่งอังกฤษที่สุดในรุ่นและเมพพอจะคุยกับฝรั่งรู้เรื่องแล้วอ้ะครับ(พูดเหมือนอวดๆเลยเนอะ)
ผมว่าสิ่งสำคัญคือคำศัพท์อ้ะครับ จำไว้เยอะๆจะช่วยได้มาก ไวยากรณ์อะไรพวกนี้ยังไม่สายก็ไปเรียนทีหลังได้ครับ
อีกอย่างที่สำคัญคือทำภาษาอังกฤษให้อยู่ในชีวิตประจำวันของเราครับ
ผมเริ่มจากเล่นเกมครับ เกมภาษาอะไรพวกนี้เปิดดิกไปเล่นไป จำได้ว่าเล่นไฟน่อลภาคเจ็ดในเพลวันกว่าจะจบแผ่นหนึ่งล่อไปตั้งเดือนกว่าแต่ก็ได้ศัพท์ใหม่ๆและวิธีการใช้ประโยคมาอีกเพียบ
อ่านสปอยล์การ์ตูนเป็นภาษาอังกฤษก็ช่วยได้นะครับ ผมเคยใช้วิธีอ่านนารุโตะจากบูมแล้วก็เปิดสปอยล์ของฝรั่งย้อนไปตอนนั้นดูแล้วก็เทียบกันคำต่อคำเลยง่ายดี(ที่ผมใช้บูมแต่ไม่ใช้แปลไทยจากในเว็บเพราะมันแปลกากแล้วมันจะพลอยทำให้เข้าใจผิดไปด้วย) อีกวิธีนี่ลงทุนหน่อยคือหาดีวีดีหนังที่มีซับอังกฤษแล้วนั่งดูมันพากษ์ไทยไปตาเราก็มองซับอังกฤษไป(วิธีนี้จะใช้เวลานานหน่อยเพราะใหม่ๆต้องคอยหยุดอ่านซับและต้องดูหลายๆรอบด้วยเพื่อให้จำได้แต่ถ้าคุณทำได้แบบเรื่องนึงจำได้ทั้งบทไทย-อังกฤษคุณจะเก่งขึ้นมากเลยครับ)
แล้วก็สุดท้ายนะครับถ้าคุณสนใจเรื่องใหนให้อ่านเรื่องนั้นเป็นภาษาอังกฤษครับ ผมชอบเล่นเกมผมก็หาอ่านข่าวอ่านเนื้อเรื่องบทสรุปจากพวกเว็บฝรั่งครับ เราจะได้ทั้งคำศัพท์และไวยากรณ์ไปด้วยเลย

Herocare
15th June 2012, 02:36
ขอบคุณมากครับ ได้กำลังใจมากเลยแต่ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนนี้สิ

Herocare
15th June 2012, 02:40
เคยไปติดต่อสถานที่เรียนภาษาเขาบอกคอส1-1 ราคา 3หมื่นบาท โอ้แม่เจ้า เงิ่บเลย พอศึกษาในเว็บดันเจอทำนองฝรั่งไปที อ่านตามไม่ออกเลย T T