PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาเรื่องNetworkครับ

oolldjlloo
15th June 2012, 04:08
ตอนนี้ผมใช้ zyxel 1 port wifi v1 อยู่ครับ เวลาที่ปิดตัวrounter หรือเน็ตตัดไป หรือไฟดับประมาณนี้ แล้วไฟrounterจะต่อเน็ตใหม่จนเสร็จ (ตรงนี้ปกติดีครับ) หลังจากนั้นก็เข้าเว็บ(ไม่ว่าจะieหรือbrowserอื่น)จะไปที่192....ตามด้วยหน้าเว็บlanding pageของtrueทุกครั้งครับแล้วก็เข้าได้ปกติ
ปัญหาอยู่ตรงนี้ครับ วันนี้แฟนผมใช้notebookต่อระบบwifiใช้netร่วมกัน ของผมจะเป็นpcตั้งโต๊ะปกติ แต่พอเน็ตตัดไปแล้วแฟนผมใช้notebookเปิดieขึ้นมามันเข้า192...ตามด้วยlanging page ปรากฎว่า เครื่องแฟนผมใช้ได้ปกติครับ แต่ของผมเข้าอะไรไม่ได้เลยแล้วผมก็ไปสังเกตุตรง network map ครับปกติถ้าผมต่ออยู่คนเดียวมันจะขึ้นว่าเป็น
Name computer >>> Gateway >>> Internet แต่วันนี้ขึ้นว่า
Name computer >>> Switch
____________________V
Notebook >>> Name Rounter Wifi >>> Internet
แล้วผมก็ให้แฟนผมDisconnectทุกอย่างออกหมดแล้วผมก็รีrounterใหม่แล้วให้เครื่องผมเป็นคนต่อเข้าnetก่อนถึงจะเข้าได้ทั้ง2เครื่อง ใครพอจะมีวิธีแก้ตรงนี้บ้างครับ

oolldjlloo
15th June 2012, 06:04
มีใครพอจะรู้บ้างครับเท่าที่ผมไปดูมาจากเว็บอื่นเห็นเค้าบอกว่าเกิดจากipชนกันให้เข้าms-dosแล้วพิมพ์ว่า ipconfig/release ตามด้วย ipconfig/renew เพื่อเป็นการกระจายipใหม่ แต่ผมไม่แน่ใจว่ามันจะเกี่ยวกันหรือเปล่า

chikuva
15th June 2012, 06:48
ปรกติหากเร้าไม่ได้ไปตั้งค่า ip ใว้ตัวเร้าเตอร์มันจะแจก ip ให้ไม่ซ้ำกันอยู่แล้วครับ

oolldjlloo
16th June 2012, 00:46
แล้วพอจะมีวิธีแก้มั้ยครับ รบกวนอย่างสูง