PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำยังไงดีผม'กลัวบอล' !??

Kiririn
5th August 2011, 23:52
โอ๊สท์ สวัสดีครับผม Kiririn ครับผม

คือผมมีปัญหาที่สำคัญสุด ๆ ในกีฬาเกี่ยวกับลูกบอลครับ
ปัญหาง่าย ๆ แต่มันไก่มากเลย คือปัญหาเรื่อง "กลัวบอล" นั่นเองครับ

เวลาผมเล่นฟุตบอลเนี่ย เพื่อน ๆ ชอบจับผมมาเล่นตำแหน่งผู้รักษาประตูตลอด เพราะผมเตะไม่เก่งแหละ(จริง ๆ ผมเล่นบาส)
เพราะผมเล่นบาสเนี่ยล่ะมันจับผมเป็นโกลด์ตลอด คงคิดว่าผมจะจับบอลเก่งแต่ไม่เลยผมแทบเล่นไม่ได้เลย
เวลาเล่นใต้แป้นเนี่ยพอเวลารีบาวผมมักจะไม่ได้บอลตลอด ก็เพราะผมกลัวบอลนี่แหละ กลัวมันหล่นมาชนหน้า ทั้งเจ็บทั้งหน้าแตก = =
เวลารับบอลที่ส่งมาก็เหมือนกัน พอเพื่อนร่วมทีมส่งมา อ๊ะ...ก็ดันกลัวบอลรับพลาดตลอด ไม่มีใครอยากเล่นด้วย ไม่มีใครอยากส่งให้

คำถามครับ!!
ผมจะทำไมยังไงให้หายกลัวบอลซักทีครับ มันฝังใจมาตั้งแต่เด็ก ๆ แล้วครับ ตอนเด็ก ๆ โดนบอลอัดบ่อย เห็นบอลลอยมาแล้วเหวอตลอด
ปัญหานี่แก้ไม่ตกมาตลอดเลย จะเล่นบาสกับเขาก็ไม่ได้ซะทีช่วยผมด้วยครับ...

RapG-unit
6th August 2011, 00:01
ลองไม่หลบบอลดูซักครั้งสิครับ ถ้าพี่รับบอลได้ครั้งแรก มันจะทำให้พี่กลัวน้อยลงน้ะครับ ลองดูสิครับ และอีกอย่างน้ะครับ ถ้าพี่ไม่ลองดูไม่ลองทำน้ะครับ พี่จะไม่มีทางทำได้หรอก

whiteking7
6th August 2011, 00:12
ลองไม่หลบบอลดูซักครั้งสิครับ ถ้าพี่รับบอลได้ครั้งแรก มันจะทำให้พี่กลัวน้อยลงน้ะครับ ลองดูสิครับ
ตามนั้นครับ
แต่ก่อนเล่นบาสแรกๆกลัวซิบเวลามันโยนส่งมา
หลังๆโดนหน้าไปทีสองทีหลังๆไม่ค่อยโดนแล้วเลยหายกลัวเลย [มันโดนจนชิน]

whiteking7
6th August 2011, 00:13
ลองไม่หลบบอลดูซักครั้งสิครับ ถ้าพี่รับบอลได้ครั้งแรก มันจะทำให้พี่กลัวน้อยลงน้ะครับ ลองดูสิครับ และอีกอย่างน้ะครับ ถ้าพี่ไม่ลองดูไม่ลองทำน้ะครับ พี่จะไม่มีทางทำได้หรอก
เอ่อท่านครับ
แต่ถ้าพูดถึงบอลผมก็กลัวนะ
ให้เดาะวงอะได้
แต่ไปเล่นบอลจริงๆละไม่ไหวเลยมันบ้าพลังกันจริงๆ

siamzone
6th August 2011, 00:15
ทำใจให้สงบ ตั้งสมาธิให้ดี ตามองไปที่ลูกบอล อย่ากลัว ผู้ชายไม่ควรกลัว เรื่องแค่นี้ โดนบอลอัด ยังดีกว่าโดนต่อย คนที่เล่นบอลเค้าก็โดนเตะอัด กันเป็นประจำ เดียวก็ชินเองละครับ ไม่เจ็บมากหรอก

kidsylenser
6th August 2011, 00:18
ผมก็กลัวนะ ถ้ายิงใกล้ ๆ ถ้าไกล ๆ ไม่กลัว ยิงมาเลย 555

ponzaaz55
6th August 2011, 00:46
แต่ก่อนผมก็เป็น แต่ผม หายได้เพราะ เอา บ้าบิ่น เข้าสู้เลยอะ แปป เดียวลองบ้าบิ่น สู้กับ ลูกบอลดูสิ รับรองหายชัวร์

karn2540
6th August 2011, 08:07
ลองโดน ยัด บ่อยๆ ดิครับ เด๋วมันชิน หรือ คุณทำใจกล้า วิ่งเข้าหาบอลเลย ;D

5day-ago
6th August 2011, 15:45
1.อย่าไปกลัวครับ กีฬามันต้องมีเจ็บบ้างไรบ้าง ลองเชฟ(ปัด,รับ) ลูกบอลมันดูสักครั้ง จะเกิดความรู้สึกว่าเราเป็นตำแหน่งที่สำคัญที่สุดและเท่ห์ที่สุด จากนั้นไม่นานความมันส์ก็เกิดครับ แล้วเราจะไม่กลัวบอลเลย

2.วิ่งเข้าหาบอลเลยครับ หายเเน่นอน!

ปล.นายโกล เจ๋งที่สุดในสนามครับ เวลาเซฟลูกยากๆได้ มันจะเท่ห์สุดๆ
ปล2.ผมเล่น 2 ตำแหน่ง กองหน้าและโกล (สลับกันไป)

untimate
6th August 2011, 16:55
คุณไม่ได้กลัว แค่คุณไม่กล้าครับ ลองกระโดดเข้าหาบอลสิ จะรู้ว่ามันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คุณคิดเลย ถ้าคุณรักฟุตบอล คุณก็่ต้องรักลูกบอลครับ ><

Stormwind
7th August 2011, 02:51
ฝึก passing จ่ายไป-มา กันสองคนครับ
จากนั้นก็ค่อยๆ ขยายวง จ่ายแรงกว่าเดิม จากนั้นก็ขยายไปอีก
ฝึกให้ร่างกายชินกับบอลไปซักอาทิตย์ ก็ไม่กลัวแล้วล่ะครับ

KennyHass
7th August 2011, 12:33
เล่นกีฬามันก็ต้องมีเจ็บตัวบ้างเป็นธรรมดา พยายามอดกลั้นสักนิด รับรองไม่กลัวเจ็บแน่

TanInw1410
13th December 2011, 16:20
ใจกล้า เอาหน้าสู้ครับ เอ้ยไม่ใช่ ล้อเล่นๆ ต้องมีสติตอนเล่นตลอดเวลาครับแล้วเวลาบอลหรือบาสลอยมาก็ให้รีบเอามือรับครับ

ปล.แต่ถ้าเป็นบอลผู้เล่นตำแหน่งอื่นก็ส่วนอื่น เช่น อก ฯลฯ ไม่งั้นแฮนบอลแน่ 55

maxonline17
13th December 2011, 16:37
โหม่งเลย รับรองหายกล้ว

nvmpomza
13th December 2011, 16:44
ผมก้อเป็นผู้รักษาประตูเหมือนกัน

จะบอกว่าทุกคนก้อกลัวเหมือนกันหมด ไม่มีใครไม่กลัว

คุณลองทำท่าปาบอลใส่หน้าผู้รักษาประตูคนอื่นดูครับ

ไม่ต้องทำความกลัวให้หมด ขอแค่กล้าให้มากขึ้นก้อพอครับ :D :cool:

allzeninezsa
13th December 2011, 18:27
1 ควรมีพระ 2.ให้พระสวดมนตร์ให้ 3.เช่าพระเครื่องจากวัดไหนก็ได้ 4. แค่นี้บอลก็ทำไรคุณไม่ได้แล้ว

5555555+ ผมล่อเล่น สำหรับผมนะ เคยเป็นโกลมาก่อน ตอนแรกก็กลัวเจ็บละ หลังๆ โดนอัดบ่อยๆ พอเซฟได้ เพื่อนก็มาชม มันทำให้ผมมีกำลังใจ ไม่กลัวความเจ็บ ผมยิ่งโดนอัด ยิ่งคึก ( ซาดิสไปเปล่าแว๊ ) แต่อันนี้ก็แล้วแต่คน ตอนนี้ผมหันมาเล่นกองหลังแทน ชอบเข้าหนักๆกับพวกกองหน้า ที่ชอบโชว์ เห้นมันเจ็บแล้วสะใจดี ฮ่าๆๆ

Phenomenom555
13th December 2011, 19:18
อยากบอกว่า จขกท.เป็นเหมือนผมแต่ก่อนเปะๆ:cool: อย่างที่หลายๆท่านบอกข้างบนแหละครับ

แต่ก่อนผมกลัวเหมือนกัน หลังๆก็ลองดูจากเพื่อนที่เป็นผู้รักษาประตู + ความกล้าๆที่จะลอง

พอได้เล่นหลายๆครั้งจะมีประสบการณ์ทำให้เรากลัวน้อยลงครับ เป็นกำลังใจให้จขกท.เน้อ :)

AofLiverpool
13th December 2011, 20:45
ผมก็กลัวบางที ตอนนี้ก็ยังกลัวอยู่

poomzayo98
20th December 2011, 21:01
ต้องโดนอัดบ่อยๆครับ เเล้วมันจะชินไปเอง