PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดคอมไม่ติดอะ ช่วยหน่อยครับเซ็งมากๆ

Gammer40
16th June 2012, 15:22
เปิดคอมไม่ติดอะ ช่วยหน่อยครับเซ็งมากๆ มันติดแต่ CPU แต่จอ ไม่ติดเป็นมาหลายครั้งแล้ว ช่วยให้คำแนะนำหน่อย ครับ :shutup:shutup:shutup

anantu14
16th June 2012, 16:42
เปิดคอมไม่ติดอะ ช่วยหน่อยครับเซ็งมากๆ มันติดแต่ CPU แต่จอ ไม่ติดเป็นมาหลายครั้งแล้ว ช่วยให้คำแนะนำหน่อย ครับ :shutup:shutup:shutup

ข้อสังเกตุ แก้ไขเบื้องต้น นำแรมมาขัด ทำความสะอาด ตรงส่วนผิวทองแดง ด้วยางลบดินสอ ดูก่อนครับ

*สายไฟเลี้ยงเมนบอร์ด *แรม *การ์จอ *การ์ดโมเด็ม *ซาวการ์ด
ตรวจเช็คอุปกรณ์ ต่อพ่วง ใหม่ ให้ใส่เข้าไปอีกครั้งเพื่อให้แน่นสนิท

ขอให้โชคน๊ะครับ ( หรือไม่ ส่งร้านซ่อมใกล้บ้าน ถ้าไม่มั่นใจ จะปลอดภัยกว่าครับ ไม่เสี่ยงกับอุปกรณ์ชำรุดด้วย )

tiyamo98
16th June 2012, 16:43
อาการเบื่องต้นเลย เปิดมามีเสียงอะไรไหม

ท่าไม่มี ลองเอาจออื่นมาเสียบดู ท่าไม่ติดเหมือนกัน จอก็ไม่เป็นอะไรล่ะตัดไป 1 ปัญหา

ต่อมาก็ถอดเคส ถอดแรมเอายางลบถูเลย เอาแปลงปัดช่องแรมนิดหน่อย ใส่เข้าไปให้แน่นแล้วเปิด

ท่าไม่ติดอีก ถอดการ์ดจอเอายางลบถูเหมือนกัน ลองดูครับ

CrYzTeX
16th June 2012, 18:59
ถามหน่อย RAM มันเกี่ยวอะไร : RAM ถ้ามันไม่แน่น หรือ เสียจริงๆ Beep Code มันจะดังตลอดครับ

ผมไม่แก้ปัญหานะครับ เพราะ.....

hisoscream
16th June 2012, 23:21
ถามหน่อย RAM มันเกี่ยวอะไร : RAM ถ้ามันไม่แน่น หรือ เสียจริงๆ Beep Code มันจะดังตลอดครับ

ผมไม่แก้ปัญหานะครับ เพราะ.....

ไม่ครับ แรมเสียหากใส่ไป เครื่องจะเปิดไม่ติดพัดลมหมุนแต่จอไม่มีสัญญานเข้าแล้วคอมไม่บูทครับ มันจะไม่มีเสียงเตือนครับ ผมพังบ่อย แรมชัว - -

CrYzTeX
17th June 2012, 07:36
สงสัยหมดยุค Beep Code จริงๆ ทำเอา Beep Code ไร้ความหมาย

ต้องเชิญ ริวจิตสัมผัสมาแล้วล่ะ ให้เขามาบอกว่ามันเสียตรงไหน เน๊อะ

ไฟไม่เข้า BIOS : Mainboard เสีย : 20+4Pin ไม่แน่น หรือ สายใดสายนึงมันไหม้ : ถ่าน BIOS หมด : หาคำตอบเอง

ผมมีเครื่องที่เป็นแบบนี้อยู่ และมันก็ยังเป็นอยู่เรื่อยๆ เสียดาย ผมเป็นคนจนที่ไม่มีเงินพอที่จะซื้อกล้อง VDO มาถ่ายสาธิตให้ดู

chikuva
17th June 2012, 08:06
อาการแบบนี้ cpu ไม่ทำงานครับไม่ใช่จอไม่ติด จอมันก็ติดของมันถูกต้องแล้วแต่ตัวเครื่องมันเปิดไม่ติดภาพก็เลยไม่มา

การที่พัดลมหมุนไฟติดก็ใช่ว่าจะเปิดคอมติดนะครับ อุปกรณ์คอมมันทำงานด้วยอุปกรณ์หลายๆอย่าง แค่พัดลมติดกับไฟติดไม่ได้แสดงว่าคอมมันทำงานแล้ว
กรณีแบบนี้ต้องใช้ Beeb code ตามข้างบนช่วนในการหาสาเหตุแล้วแก้ไขมันครับ

theoverhang
17th June 2012, 08:19
ไฟลงกราวด์จะแย่เอาเน้อ ไปทั้งชุดได้เลย ลองไปร้านครับ ถ้าไม่รู้จริงๆ อย่าทำเองเลย :") (ผมไม่แน่ใจนะ เหมือนเคยเป็นไฟลงกราวด์นี้แหละ ถ้าไม่ใช่ก็ดีไปครับ)

hisoscream
17th June 2012, 09:30
ฮ่าๆ แต่เป็นผมนะครับผมจะมั่วเองดูก่อน

- การมั่วบางทีก็ดีนะครับทำให้เราเป็นในวันหน้า เวลาร้านทำเราก็ไปยืนมองๆดูครับ ถ้าเราทำเองเป็นก็จะสบาย

FarrellPete
17th June 2012, 16:06
รื้อทุกอย่างออกมาทำความสะอาด แล้วประกอบเข้าไปใหม่ ผมใช้กับเครื่องเก่าได้ผลตลอด

NEWNEXUS
18th June 2012, 00:00
ผมก็เคยเปนครับ แต่ก็สามารถ แก้ปัญหาได้ โดยการนำแรม หรือทำความสะอาดเครื่องอ่ะครับ ไม่ก็ถอดพวกเม้าส์+คียร์บอร์ด ถอดอออก ทุกอย่าง แล้วเสียใหม่ ให้แน่นเหมือนเดิม มันก็หายแล้วครับ

ถ้า จขกท ไม่เก่งเรื่อง hardware ก็ลองให้คุณพ่อทำให้ก็ได้ครับ หากเขาพอรู้เรื่องน่ะครับ