PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ความจริงในสังคม : นักเรียนช่างและนักโทษ

Type-7442
16th June 2012, 20:08
สงสัยกันบ้างไหม ว่าทำไมช่วงนี้จึงมีข่าว การเสียชีวิตหรือการโจมตีกันระหว่างสถาบันของนักศึกษา
หลายคนอาจจะยังไม่รู้ แต่คนที่จะพอรู้จักเรื่องวงการเช่นนี้อาจจะพอรู้บ้าง

รุ่นพี่ผมที่เป็นเด็กช่างอยู่ปี 3 และค่อนข้างมีประสบการณ์เขาบอกเพียงแต่ว่า " นี่คือฤดูล่า " เขาก็บอกให้ผมระวังตัวไว้ดีๆ
...ผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจประโยคนี้เท่าไหร่

ผมสงสัยจึงถามพี่คนนั้นไปว่า
" โธ่พี่ เขาผิดอะไร เขาจะกลับบ้านเอง "
พี่ผมยิ้มมุมปาก พลางมองไปทีอื่นแล้วบอกว่า
" ต้องเ้ข้าใจว่าความจริงมันเป็นอย่างไร, ก็สมควรแล้วที่ไปเหยียบถิ่นเขาแบบนั้น "

ผมก็พอจะนึกออก เพราะผมก็ไม่ได้อยู่ในวงการนั้นผมก็อาจจะไม่เข้าใจ
แต่คงจะเป็นเช่นนั้นจริง เพราะที่เด็กช่างโจมตีกันก็เพราะเหตุผลเช่นนี้
แม้เหตุผลเช่นนี้จะดูไม่สมเหตุสมผลที่จะไปฆ่าใคร แต่ความจริงมันเป็นอย่างนั้น..

ธรรมดาที่จะเห็น ช่างกล มักใส่เหยียบกรม ( ยกตัวอย่าง ชุดช็อปของอุเทนสีกรมท่า )
และ ช่างก่อ มักใ่ส่เหยียบสีออกโทนแดง ( ยกตัวอย่าง ชุดช็อปของปทุมวันสีเลือดหมู )

เพียงแค่เหตุผลแค่นี้ก้เพียงพอทำให้คุณเจ็บตัวได้แล้ว..
เพราะเท่าที่จำได้ในคดีไม่กี่ปีที่ผ่านมา ผู้เสียชีวิตใส่ Converse ChuckTaylor สีแดง..

อย่างตามในเหตุการณ์ที่ลงข่าวบ่อยๆ การตีกันของนักศึกษาช่างกล
จะสังเกตุได้แล้ว ทุกครั้งที่ตำรวจไปถึง น้อยมากที่จะพบตัวผู้ต้องหา
กลับพบแต่ผู้บาดเจ็บหรือคนโดนลูกหลง ยากที่จะพบอาวุธให้ยึดหรือนักศึกษา
เว้นแต่จะหาตามจับเจอในภายหลัง

แม้จะจับมาสอบปากคำได้ เหตุการณ์ก็สามารถดิ้นรนเปลี่ยนข้อหาได้ไม่ยาก
จาก พยายามฆ่าคนโดยเจตนา เป็น ป้องกันตนเองและฆ่าผู้อื่นโดยไม่เจตนาได้
ที่สำคัญยกพวกมา สมมุติมา 7 คน คนเหนี่ยวไกแค่คนเดียว แต่อีก 6 คนลอยนวล
ทั้งทีก็โจมตีคู่อริหรือทำให้เกิดลูกหลงเหมือนกัน

บางกรณีคดีบางคดีก็เงียบไปซะงั้น.. คนทำผิดก็ลอยนวล

ที่สำคัญนอกจากนั้นพาหนะประจำเด็กช่างส่วนใหญ่มักจะเป็น KSR ไม่มีป้ายทะเบียน

คุณอาจจะไม่รู้ว่า ส่วนใหญ่สถานศึกษาช่างกลนั้น มีสิ่งที่เรียกว่า " เฟือง "
1 เฟือง = 1 ศพ ใช้เฟืองร้อนจี้บริเวณต้นแขนหรือตามในร่มผ้า
เป็นสัญลักษณ์บางอย่าง บางทีอาจจะสื่อถึงความน่าเกรงขาม
ระบบรุ่นพี่รุ่นน้องนั้นไม่ได้ใช่เท่าไหร่
มักใช้ระบบจำนวนเฟิืองมากกว่า
แม้อยู่ปี 1 แต่มีเฟือง 3 ตัว ; รุ่นพี่ปี 4 ที่มีเฟืองแค่ตัวเดียว ก็ต้องชงหรือรินเหล้าให้..

ส่วนมากเป็นปืนไทยประดิษฐ์ นักศึกษามักใช้ลูกปืน 9 หรือ 11 มม เข้าไป ยิงทีเดียวรังเพลิงก็อาจแตกได้เพราะประดิษฐ์กันเอง
( หากโดน 9 มม ยิงในระยะหวังผล ก็จะเหมือนโดนรถเก๋งทั่วไปที่ความเร็วท้องถนนทั่วไปชน เพียงแต่ย่อบริเวณเสียหายลง )
( หากโดน 11 มม ยิงในระยะหวังผล ก็จะเหมือนโดนรถสิบล้อทั่วไปที่ความเร็วท้องถนนทั่วไปชน เพียงแค่ย่อบริเวณเสียหายลง )

การสังเกตุเด็กช่างส่วนใหญ่นั้นไม่ยากลักษณะคือ
- เสื้อยืดตัวใหญ่หน่อยๆ หรือ ปรกติ แต่ส่วนใหญ่มักเป็นเสื้อยืด
- กางเกงยีนสีฟอก
- รองเท้าผ้าใบ
- สายตามักลอกแลก ไหวตัวอยู่ตลอดเวลา

รู้หรือไม่ว่าบุหรี่ในเรือนจำมวนละ 600 และในกรณีของยาม้าอาจจะเม็ดละ 5,000++ ( ข้างนอกราคาอาจจะอยู่ที่เม็ดละ 300 - 400 ร้อย )
คนขายก็ไม่ใช่ใคร ก็คือพวกเอเย่นที่ติดคุก และรับของมาจากพวกโยนของมา
และที่ไม่น่าสงสัย ในกลุ่มของผู้คุมก็มีเ่ช่นกัน เพราะเงินเดือนไม่กี่หมื่นจะไปพอกินอะไร
เพราะอัตราส่วนผู้คุมหนึ่งคนก็ประมาณต่อนักโทษ 500 คนด้วยซ้ำ

ลองนึกดูนะครับ บุหรี่ตัวนึง 600 บาท ขาย 1 ซองจะได้เท่าไหร่ .. ตัวเดียวดูดไม่กี่นาทีก็หมดแล้ว
อย่าคิดว่าไม่มีคนซื้อนะครับ สิ่งพวกนีเป็นของธรรมดาสำหรับนักโทษส่วนใหญ่เลย
( ข้อหาฆ่าคนก็จะอยู่กับพวกข้อหาฆ่าคน ข้อหาขายยาบ้าก็จะอยู่กับพวกขายยาบ้า )

...

// ขอบคุณครับ

~FeaR~
16th June 2012, 20:23
ความเชื่อผิดๆ ทำให้โลกปั่นป่วนได้

มันน่าจะมีแบบ พวกกลุ่มคนที่คอยกำจัดขยะโลก(คนเลวๆ)เหล่านี้ ถ้าโดนจับได้และถูกฆ่าตายก็คือตาย และหาสมาชิกใหม่ๆมาเพิ่ม จนกว่าโลกจะสงบสุข ไร้คนเลวๆเหล่านี้

ตำรวจแหละตัวดี ปล่อยให้คนเลวๆมาเพ่นพ่านอยู่บนโลก ทำไมไม่ประหารชีวิตไปเลยอ่ะ ก็รู้อยู่ว่าคนเลวยังไงสันดารมันก็ไม่เปลี่ยนหรอก แล้วดูสิหนะ มันฆ่าผู้บริสุทธิ์ไปกี่คนแล้ว

ไม่ก็ถ้ามันทำผิดข้อหาอะไร ก็จัดการส่วนที่เกี่ยวข้องกับข้อหานั้นๆ เช่นขโมย ก็ตัดขา ตัดแขน,ข่มขืน ก็ตัดไอนั้นไปเลย,ถ้าฆ่าคน มันก็ต้องแลกกันด้วยชีวิต

มนุษย์=สัตว์ประเสริฐ กระทำสิ่งต่างๆด้วยสิปัญญา,คน=สัตว์ที่มีสมอง แต่ใช้สมองในทางที่ผิด ใช้แต่อารมณ์

DoDbong
16th June 2012, 20:39
น่าจะมี batman แห่ง bangkok city 555

pond06941
16th June 2012, 20:49
การศึกษา ไม่ได้ทำให้ พวกนี้ ดีขึ้นเลย
ที่ คิดว่าตัวเองฉลาดเก่ง ทั้งๆที่โง่ ที่สุด
ผมก็เด็กช่าง แต่เรียนอยู่บ้านนอกครับ ไม่ค่อยมีเรื่องแบบนี้

LIVE
16th June 2012, 22:00
แม้อยู่ปี 1 แต่มีเฟือง 3 ตัว ; รุ่นพี่ปี 4 ที่มีเฟืองแค่ตัวเดียว ก็ต้องชงหรือรินเหล้าให้..

เพิ่งรู้ครับ

next_step2012
18th June 2012, 09:16
ถ ถ ถ ถุย !!!!

kabukiput
18th June 2012, 09:24
เฮ้อ สังคมไทย

Chris
18th June 2012, 09:28
รูปเปล่าครับทำไมเพราะถึงมองว่าเด็กช่างไม่ดีเอะอะก็ว่าเด็กช่างเคยเข้ามาดูเปล่าครับว่าเขาเรียนกันยังไง

เเล้วไม่ดูพวกเล่นสาย ม. มั่งละครับนั้งกินบ้านกินเมืองอยุ่ทุกวันนี้

ขอหน่อยละครับเห็นเเล้ว up เลย

markops
18th June 2012, 10:06
จะเอาอะไรกับผม ผมเรียน อิเล็กก็สุขสบายดี ไม่ไปตีหัวชาวบ้าน ไม่ สูบบูหรี่ ไม่กิน เหล้า ไม่เมายา อยากเรียนก็เรียนชาวเพื่อน อยากโดดก็ชาวเพื่อนโดด
ชีวิต เด็กช่างสบายใจ เหมือนเรียนระบบต่างประเทศ อื่น open world ประตูโรงเรียนไม่มี ความรู้ไม่จำกัด นำความรู้ที่เรียนไปใช้ใน ชีวิตจริงได้ อย่างลงตัว
ชีวิต แบบนี้จะเอาอะไรอีก ไม่พอใจหรือ เด็กช่าง เพื่อนร่วมช่าง ที่มีองค์พ่อที่ รัก และ นับถือ.........

นี้ละชีวิต เด็กช่างที่ดี แล้วท่าทำได้ เด็กม. มันจะได้อิจฉา

tamkawaii
18th June 2012, 10:06
รูปเปล่าครับทำไมเพราะถึงมองว่าเด็กช่างไม่ดีเอะอะก็ว่าเด็กช่างเคยเข้ามาดูเปล่าครับว่าเขาเรียนกันยังไง

เเล้วไม่ดูพวกเล่นสาย ม. มั่งละครับนั้งกินบ้านกินเมืองอยุ่ทุกวันนี้

ขอหน่อยละครับเห็นเเล้ว up เลย

จะรู้ไปทำไมว่าเรียนกันยังไง อยู่ที่ทำตัวยังไงมากกว่าครับ หรือคุณจะเถียงว่าเรื่องมันไม่จริง ไม่มีการตีกัน ไม่มีการทำร้ายคนบริสุทธิ์

philosopher
18th June 2012, 10:16
น่าจะมี batman แห่ง bangkok city 555

มันมีแต่badmanอะดิ

Happii.Prinze
18th June 2012, 10:23
ไม่รู้นะเด็กช่างเป็นไง แต่ประสบการณ์จากเพื่อนๆที่เรียน ดีก็ดีไปเลย เห้ ก็ เห้ไปเลยไม่รู้จะพูดจังไง

สุดท้ายก็แล้วแต่คนแหละ ยกเว้นช่างที่มีข่าวบ่อยๆนะ 2 สถาบันนั้นผมว่ายุบๆไปเหอะ คนดีๆมีประโยชน์ต่อสังคมเค้าต้องมาโดนลูกหลง

เรื่องการเรียนผมไม่รุนะแต่ มาตราฐาน ต่างกันมัธยมอ่า บางที่สูงกว่าหน่อยแต่บางที่ต่ำกว่ามากกก

ปล. แค่ความคิดผมที่เขียนออกมานะครับ คนส่วนใหญ่พูดหนักกว่านี้อีกอ่านะ ยังไงอย่าเดือดนะครับ :sweat

Ekstemi
18th June 2012, 11:09
ถ้าไม่มีช่างใครจะคอยมาซ่อมรถ ซ่อมข้าวของเครื่องใช้ให้คุณอยู่จนถึงทุกวันนี้:yes
โลกเรามันมีหลายแบบครับหัดคิดให้กว้างสะบ้างคิดหลายๆแบบ

TaaY26
18th June 2012, 11:40
c]แล้วคุณว่าส่วนดีที่ว่ามีกี่% ผมถานะเคยผ่านพวกนี้มา ยังดีที่ผมออกไปเรียนก.ศ.น ต่อมหาลัยได้ มันทําไห้ผมเสียคนไปเลยถามว่าส่วนดีที่คุณพูดมา มันมีแค่20% เท่านั้นล่ะครับอีก80% ก็มีแต่เด็กเก ผมรุ้ดีเพราะผ่านมาแล้ว มันเกือบทําไห้ผมเสียอนาคต

โรงเรียนที่สังกัดกรมอาชีวะศึกษาทั่วประเทศ(เด็กช่าง) มีเท่าไรรู้หรือปล่าวครับ แล้วที่เป็นข่าวไปยิงเขามีเท่าไรกี่โรงเรียนกัน

อย่าเหมารวมทั้งหมดว่าเป็นอย่างที่ท่านเจอมาซิครับ มองกว้างๆ

PassT_T
18th June 2012, 11:47
คนดีเยอะ คนไม่ดีน้อย แต่คนที่เลวแค่ไม่กี่คนทำให้คนบาดเจ็บล้มตายได้เป็นพันๆ ถ้าพวกเด็กช่างกำจัดไอ้พวกนี้ พวกค่านิยมจังไรพวกนี้ไม่ได้ เด็กช่างทั้งหมดก็ต้องแบกรับข้อกล่าวหานี้ต่อไปครับ นี่คือความจริง เร็วนี้ก็เพิ่งเห็นกระทู้นักรบบ้าบออะไรซักอย่าง นั่นแหละ ที่เป็นตัวทำลายภาพที่ดีของเด็กช่างเลยล่ะ สังคมตอนนี้แค่เห็นเป็นเด็กช่างก็พยายามหนีแล้ว มีลูกมีหลานก็ไม่อยากให้ไปคบด้วย นี่คือความจริงที่เด็กช่างต้องยอมรับ และพยายามแก้ไข ไม่ใช่ให้สังคมมาแก้ให้

8MiLE
18th June 2012, 11:48
ถ้าไม่มีช่างใครจะคอยมาซ่อมรถ ซ่อมข้าวของเครื่องใช้ให้คุณอยู่จนถึงทุกวันนี้:yes
โลกเรามันมีหลายแบบครับหัดคิดให้กว้างสะบ้างคิดหลายๆแบบ

เขาคงหมายถึงเด็กช่างบางคนนะครับ ย้ำนะครับว่าบางคน ไม่ใช่ทุกคน..แต่ที่มันเห็นได้ชัดๆ มันมีการตีกันจริง ล่าสุดที่ออกข่าวยิง นศ.และประชาชนโดนลูกหลงตายบนรถเมล
เพราะเห็นเป็นเยาวชนเหรอ จะทำอะไรก็ได้ พอโดนจับแล้วก็บอกไม่ได้ตั้งใจ..พูดไปมันก็ไม่เกิดประโยชน์อะไร คนเขาตายไปแล้ว พวกนี้อยู่ทัณฑสถานไม่นานก็ออกมา
แต่คนที่ตายไปแล้วล่ะครับ เขาไม่มีโอกาสทั้งๆ ที่เขาก็ไม่ได้อยากตาย ผมว่าเยาวชนนี่อายุ 15 ลงไปก็ดีนะ

SuperAArm
18th June 2012, 11:51
ผมเด็กช่างครับ ใครจะมองยังไงก็ชั่งมัน เพราะว่ามันเกินกว่าจะเยียวยาแก้ภาพพจน์ของมัน
ผมเรียนจบ ปวส. ผมก็เข้าไฟฟ้าส่วนภูมิภาคเพราะว่าแม่ผมทำอยู่ ทำงานก่อน ป.ตรี ตั้ง 2 ปี
มีเงินเก็บ + ตีสนิทเ้จ้านาย เงินเดือนอัพ สรุป เงินเดือนเท่าคนจบ ป.ตรี แต่มีเงินเก็บ 55555

DeKidZapper
18th June 2012, 13:14
ปลาตายตัวเดียวเหม็นไปทั้งข้อง คนที่อยู่รอบๆร ร อาชีวะ แถวบ้านผมเขาก็มองในแง่ลบเหมือนกัน เพราะมีแต่เรื่องตีกันบ่อยแต่ผมก็เรียนน่ะจนจะจบ ปวสแล้วถ้าเราไม่ไปเรื่องมันก็ไม่เกิดปัญหาหรอกคนพวกนี้มันเก่งได้ก็มีเพื่อนเท่านั้นแหละครับ หมดคราบเรียนแล้วกลับมาเล่นเกมส์สบายใจดีที่สุด

champ45117
18th June 2012, 13:45
ปลาตายตัวเดียวเหม็นไปทั้งข้อง คนที่อยู่รอบๆร ร อาชีวะ แถวบ้านผมเขาก็มองในแง่ลบเหมือนกัน เพราะมีแต่เรื่องตีกันบ่อยแต่ผมก็เรียนน่ะจนจะจบ ปวสแล้วถ้าเราไม่ไปเรื่องมันก็ไม่เกิดปัญหาหรอกคนพวกนี้มันเก่งได้ก็มีเพื่อนเท่านั้นแหละครับ หมดคราบเรียนแล้วกลับมาเล่นเกมส์สบายใจดีที่สุด

เห็นด้วยครับ น่าเห็นใจแท้ๆ เพราะพี่เพื่อนสนิทผมก็เรียนอยู่ เขาเป็นคนดีจริงๆดูแลพ่อแม่ดีมากๆเหมือนเพื่อนผมที่เรียนสายม. แต่ขอหน่อยเถอะ
1. อย่ามาลงสายม. คนที่บอกนั่งกินบ้านกินเมือง คุณไม่รู้หรอก เขาอยู่สายม.อะไร ใบ้ให้เป็นม.ที่ไม่ใช่คนหลายๆคนอยากเข้าเรียนอันดับต้นๆของประเทศ ถ้าคุณมีญาติหรือคนรู้จักแบบนั้น แล้ววันนึงคุณขึ้นเป็นนายก คุณเป็นคนดีมากๆ แต่ในสภาเลวกันหมด คุณจะรักษาสัตย์หรือชีวิต ลองตอบตัวเอง ผมเชื่อพวกคุณทุกคนก็รักชีวิต เพราะคุณก็แค่คนมีกิเลส คุณอยู่แค่โลกไซเบอร์เล็กๆ เหมารวมนักการเมืองเหมือนคุณถูกเหมาว่าช่างไม่ดี คุณไม่มีทางรู้หรอกข้างในมันเป็นอย่างไรจนกว่าคุณไปอยู่

2. มันปลูกฝังกันได้ ปลูกวันตั้งแต่รับน้อง พวกเก็๋บเฟืองอะไรอย่างี้ ยกเลิกซะเถอะ คุณเคยเห็นเด็กสายม. ปลูกฝังกันมาอย่างงี้ไหมหล่ะถามจริง ข่าวหน้าหนึ่งเด็กม.กรุงเทพ ยกพวกไปตีเด็ก ม. เอเชีย ???

exodus
18th June 2012, 14:40
พวกมันไม่ใช่เด็กช่าง แต่เป็นอาชญากรในคราบนักศึกษา

เรื่องของพวกนี้เป็นเรื่องของค่านิยมเฮงซวย ที่ปลูกฝังว่าการได้เป็นอาชญากรในเครื่องแบบนั้น เจ๋ง เท่

เป็นโจรมีสังกัดชื่อโรงเรียน มีบารมีความดังนะ นี่กลุ่มโจรอุเทน นี่กลุ่มโจรเทคโนนู่นนี่นั่น มีรุ่นพี่กลุ่มนี้ๆๆ

วันๆแดกเหล้าก็คุยกันแต่เรื่องไปตีคนนั้นคนนี้ ไปเขม่นกันตรงนั้น คนโน๊นโดนฟัน คนนี้โดนฟัน...ปัญญาอ่อน

ใครฆ่าคนได้นี่คือเก่ง คือเจ๋ง อู๊ย พวกกูนี่แน่เนอะ แต่พููดตรงๆคนอื่นเค้าฟังแล้วว่า พวก****นี่เซาะกราว******

ค่านิยมนี้ จะถามว่าปลูกฝังไหม มันไม่เชิงว่าปลูกฝังหรอกครับ แต่คน "เฮียๆ" มันจะเข้าหาคน เฮียๆ ด้วยกัน

อย่างที่เขาว่าฝนตกขี้หมูไหลคนจังไรมาพบกันนั่นแหละ การที่ค่านิยมนี้ยังมีอยู่ต่อ มันไม่ได้มาจากการปลูกฝังทั้ง 100%

แต่เป็นเครื่องยืนยันอย่างดีว่า คนเลวๆ มันก็มักจะรวมตัวกันก่อปัญหาโดยไม่จำเป็นต้องอาศัยการโน้มน้าวนั่นแหละ

gog_2944
18th June 2012, 14:58
เค้าก็ไม่ใช่ไม่ดีไปทุกคนน่ะครับ คิดในแง่ดี ในตมที่เน่าเสีย ยังมีเพรชแท้ รอการค้นพบ ฉนั้นอย่าไปว่าเค้าแหละดีแล้วครับ แต่ไอพวกเห้ๆ นี้ก็......

เห้จริงๆ ผมนั่งรถผ่าน ยังทักผมหาว่าเป็นอริ ตอนนั้นเพิ่ง ม ต้น + เจอคนใจดีเลยรอดมา(รุ่นพี่พวกช่าง เค้ามาบอก "ยังเด็กอยู่ ปล่อยไปเหอะ" แล้วก็กระซิบบอกผมว่าอย่าผ่านทางนี้จะดีกว่า) ผมไม่ผ่านไปทางนั้นอีกเลย

Type-7442
18th June 2012, 16:49
บอกเป็นความรู้รอบตัวครับ

ไม่มีประโยคไหนที่ผมเหมารวมว่าเด็กช่างไม่ดี
เด็กช่างที่ดีและเก่งก็มีครับแต่อาจจะ้น้อย

Guszo
18th June 2012, 17:11
คนที่ดีก็มีครับผม คนที่ไม่ดีก็มีปะปนกันไปครับ อย่าเหมารวมครับมันไม่ถูก ขาสั้นบางคน ยังเลวยิ่งกว่า เด็กช่างที่พวกคุณคิดว่า เลว จ้องจะมีเรื่องซะอีก ไอเหตุการณ์ข่าวที่ผ่านมา อยากบอกว่า มันเป็นของคนกลุ่มเล้กๆที่ทำให้ชื่อ สถาบันเสียหายแค่นั้นครับผม แล้วคนที่โดนยิง นักศึกษาอะ ที่โดนแขน ก็รุ่นน้องผมเอง ชื่อมุข ไม่สนิทกันมากแต่ผมก็รู้จัก ตอนนี้นอนอยู่ โรงบาลลำลุกกาอะ

saimtogo
18th June 2012, 17:19
อุ้ป!! ดราม่า