PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามการอัพเกรดซีพียู notebook

aahome
17th June 2012, 07:05
ผมใช้ ASUS K43TK-VX020D มันเป็น amd A4 3305M มันจะอัพเป็น amd A6 ได้ไหมครับ แล้วซีพียู notebook มีขายที่ไหนครับ รบกวนผู้ชำนานหน่อยครับ

reconnang
17th June 2012, 07:17
CPU มันออนมาบนเมนบอร์ด เปลี่ยนไม่ได้ ซื้อ NB ต้องเผื่อขาดเผื่อเหลือใช้ในอนาคตด้วย เพราะมันเปลี่ยนหรือเพิ่มอะไรไม่ได้นอกจาก HD RAM

จะว่าเปลี่ยนไม่ได้ก็ไม่เชิง ส่วนมากเขาไม่ค่อยทำกัน เปลี่ยนได้แต่ประกันคงขาด (เพราะมันต้องดึงเอาตัวเก่าออก แล้วรีบอลตัวใหม่เข้าไป)

ถามว่า cpu พวกนี้เอามาจากไหนก้เครื่องมือ 2 หรือสั่งจาก ebay หรือตัวแทนซ่อม (แต่พวกนี้ไม่ค่อยจะขายให้อยู่แล้ว) อะไหล่พวกนี้ไม่ได้มีขายทั่วไป

aahome
17th June 2012, 07:30
CPU มันออนมาบนเมนบอร์ด เปลี่ยนไม่ได้ ซื้อ NB ต้องเผื่อขาดเผื่อเหลือใช้ในอนาคตด้วย เพราะมันเปลี่ยนหรือเพิ่มอะไรไม่ได้นอกจาก HD RAM
งั้นเหรอครับ ยังนี้ถ้าผม อัพ Ram จาก 4GB เป็น 8GB มันจะเล่น need for speed the run ลื่นไหมครับ หรือต้อง อัพ Hdd ที่ความเร็วรอบ 5400 เป็น 7200 หรือเป็น hdd แบบ ssd ครับเอาให้เล่นแค่เกมนี้ได้แบบลื่นอ่ะครับ

reconnang
17th June 2012, 07:39
เพิ่มแรมเป็น 8 ก็ไม่ได้ทำให้เล่นเกมส์ลื่นขึ้น (ตราบใดที่ยังใช้แรม 4 gb ไม่หมดใส่ 8 ไปก็เท่านั้น) ส่วน การเป็น hd เป็น 7200 ไวกว่าเดิมแต่ร้อนกว่าเดิม ssd เปลี่ยนก็แค่ทำให้โหลดเข้าเกมส์ไวขึ้น ไม่มีผลทำให้เกมส์เวลาเล่นลื่นเลย

ส่วนที่ทำให้เล่นเกมส์ไม่กระตุก มันอยู่ที่ cpu การ์ดจอ ซึ่งรุ่นที่บอกมาก็ถือว่าดีระดับปานกลาง (แนะนำถ้าเล่นเกมส์ก็ปรับ กราฟฟิกกลางๆๆ ไม่ต้องสุด ก็ไม่กระตุกแล้วละ)

อีกอย่างใช้การ์ดจอ amd หมั่นอัพเดทไดว์เวอร์การ์ดจอหน่อยก็แล้วกัน

aahome
17th June 2012, 07:46
เพิ่มแรมเป็น 8 ก็ไม่ได้ทำให้เล่นเกมส์ลื่นขึ้น (ตราบใดที่ยังใช้แรม 4 gb ไม่หมดใส่ 8 ไปก็เท่านั้น) ส่วน การเป็น hd เป็น 7200 ไวกว่าเดิมแต่ร้อนกว่าเดิม ssd เปลี่ยนก็แค่ทำให้โหลดเข้าเกมส์ไวขึ้น ไม่มีผลทำให้เกมส์เวลาเล่นลื่นเลย

ส่วนที่ทำให้เล่นเกมส์ไม่กระตุก มันอยู่ที่ cpu การ์ดจอ ซึ่งรุ่นที่บอกมาก็ถือว่าดีระดับปานกลาง (แนะนำถ้าเล่นเกมส์ก็ปรับ กราฟฟิกกลางๆๆ ไม่ต้องสุด ก็ไม่กระตุกแล้วละ)

อีกอย่างใช้การ์ดจอ amd หมั่นอัพเดทไดว์เวอร์การ์ดจอหน่อยก็แล้วกัน
อ๋อ ใช้อย่างพอเพียงสินะครับ ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากเลยครับ ผมจะทำตามที่แนะนำครับ

poowangdee
17th June 2012, 10:38
fs1 เป็น BGA ฟามรู้ใหม่ จดๆๆๆๆ

SinSu
17th June 2012, 10:42
ssd ทำให้เกมลื่นขึ้นดัวยไม่ใช่หรอ = =

Khow
17th June 2012, 13:02

อีกอย่างใช้การ์ดจอ amd หมั่นอัพเดทไดว์เวอร์การ์ดจอหน่อยก็แล้วกันถ้าเป็น A4 A6 A8 Ivy ละก็ ตรงกันข้ามครับแนวความคิดตรงนี้เปลี่ยนไป
ใส่แรมเพิ่ม การ์ดจอแรงขึ้นจริงครับ แต่ต้องเป็นกรณีใส่แรมเพิ่มจากเดิม 1 slot เป็น 2 slot เท่านั้นบางคนอาจจะงงๆ
ที่เป็นแบบนี้เพราะเจ้า APU เนี่ยใส่แรมเพิ่มแล้ว Bandwidth มันเพิ่มด้วยครับ
APU สมัยนี้พวก A4 นั้นได้ HD6XXX ที่มี 160SP แล้วครับซึ่งความแรงจะใกล้พวก HD 6470 ซึ่งตัวมันต้องการแบนวิธของแรมที่มากขึ้นครับ
ลำพัง
ถ้าคิดว่าผมโกหกในส่วนนี้ลองหา A6 3500 บน PC มาใส่แรมแบบ 4GB ตัวเดียว กับ 4GB สองตัวสิครับความแรงการ์ดออนบอร์ดต่างกันฟ้ากับเหว

นอกจากนี้
http://notebookspec.com/notebook/4383-ASUS-K43TK-VX020D.html
ASUS-K43TK-VX020D สเปกของเครื่องก็คือ
AMD A4-3305M (boost สองหัวที่ 2.5 GHz ได้หรือจะหาโปรแกรมมา oc ก็ได้ครับแต่หา cooling pad มาใส่ด้วยยิ่งดี)
และการ์ดจอแยก HD7670M (เฮ้ยเล่นเกมไม่ได้ก็บ้าละ 6630M เครื่องผมยังเล่นได้ทำไมเครื่องคุณจะเล่นไม่ได้)

สำหรับจขกท. ผมแนะนำให้ซื้อแรมเพิ่มอีก 4GB เพื่อที่ APU จะได้ทำงานเต็มที่ครับ

Khow
17th June 2012, 13:20
http://image.ohozaa.com/i/5e4/ufkZID.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/w91xP77HdRG6z5if)
สำหรับการ์ดจอบน APU นั้นถ้าใส่แรมช่องเดียวการ์ดจอจะมี แบนด์วิธแค่ 64 bit แต่ถ้าใส่สองตัวจะมีแบนด์วิธสูงถึง 128 bit

สำหรับเครื่องของ จขกท. นั้นผมค่อนข้างมั่นใจว่าเล่นได้หลายเกมครับไม่ต้องกังวลไปหรอกเพราะถ้ามันไปที่ 2.5GHz ได้มันก็ athlon II X2 ดีๆนี่แหละครับ
APU บน notebook ผมแนะนำให้ใส่แรม 6GB ขึ้นไปครับเพราะแรม 4GB ไม่พอใช้หรอกครับ APU คาบไปกิน 512MB-1GB แล้ว
บน windows 7 ผมเคยใช้แรม 4GB นี่แทบเกลี้ยงครับ

ScaryReaDy
17th June 2012, 14:13
แรมนี่แหละสำคัญเลย APU จัดไปเลยครับ 4GBX2 ของเดิมมี 4GB แล้ว ซื้ออีก 4GB 700กว่าบาท แรงกว่าเดิมเห็นผลครับ

aahome
20th July 2012, 06:54
พอดีเจอตัวปัญหาแล้วครับ มันคือโปรแกรม ป้องกันไวรัส Panda Cloud Antivirus Free ครับ มันทำให้เกมกระตุกมากครับ พอถอนออกแล้วเกมทุกเกมกลับดีขึ้แบบผิดหูผิดตาเลยครับ
ASUS K43TK-VX020D ของผมเลยเล่น Need for Speed The Run แบบปรับ สุด ได้เฉยเลย เส้นผมบังภูเขาจริงๆ ต้องหา แอนตี้ไวรัสตัวใหม่แต่ไม่หน่วงเกม
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้มีประโยชน์ครับ

chikuva
20th July 2012, 08:29
ssd ทำให้เกมลื่นขึ้นดัวยไม่ใช่หรอ = =
ไม่เกี่ยวนะครับ อาจจะโหลดเร็วขึ้นแต่ไม่ได้ช่วยให้ fps เพิ่มเลยครับ

anantu14
20th July 2012, 08:37
-ขอเป็นกำลังใจช่วย ทุกท่าน ที่ตอบปัญหา และ ข้อคิดเห็น อาจแตกต่างกันบ้าง แต่ก็มองไปทางเดียวกัน ที่อยากให้ จขกท. ได้สิ่งดีๆครับ-