PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากตั้งใจเรียน เริ่มต้นยังไงดี

pugkun
17th June 2012, 15:28
เริ่มต้นยังไงดีผมคิดแล้วคิดอีก ก็ คิดไม่ออก :sweat

JMsweety
17th June 2012, 15:31
นั้งนิ่งๆเลยครับ แล้วมองไปที่กระดานแล้วตั้งใจฟังทุกคำพูดของ ครู
แล้ว ใครมาชวนคุยก็อย่าคุย

PoohItBoy
17th June 2012, 15:35
เริ่มต้นที่ตัวเราเองครับ
พยายามคิดว่าที่เราทำนั้นก็เพื่ออนาคตครับ

moowinza789
17th June 2012, 15:35
สนแต่เรื่องเรียน เรื่องอื่นอย่าไปสน

nutyoyo456
17th June 2012, 15:42
อย่านั่งหลับตอนเรียนครับ :eek:

notty369
17th June 2012, 15:45
เล่นคอมให้น้อยลง เเล้วตั้งใจเรียน อย่าไปคุยกับเพื่อนในเวลาเรียน

Nakata2009
17th June 2012, 15:47
นั่งสมาธิทุกคืนก่อนนอน ทำให้มีความจำดี ไม่เชื่อ ลองดูนะ

pugkun
17th June 2012, 15:48
ผมนั่งฟังไปเรื่อยๆก็ง่วงแล้วครับ ฮ่าๆ

Michiri
17th June 2012, 15:50
ตั้งใจเรียนในเวลาเรียนอะครับ แล้วก็อย่านอนดึก การนอนเร็วจะทำให้ตอนเช้าสมองเราปลอดโปร่ง สมามารถรับรู้สิ่งที่ครูสอนได้ดีครับ

Rufiorocco
17th June 2012, 15:55
ในเวลาเรียนห้ามมองไปทางอื่นยกเว้นครู หูฟัง ตามอง มือเขียน เท่านั้น ห้ามสนใจสิ่งรอบข้างนอกจากครูครับ :cool:

Psych-
17th June 2012, 16:00
แค่อย่าเอา smartphone มาเช็ค line นั่นแหละ ได้ 60-70% ของที่สอนละครับ

graphicphoto
17th June 2012, 16:03
ผมเป็นคนติดเกมนะครับแต่เวลาเรียนผมก็ตั้งใจ
วิธีก็คืออย่าหลับ ตั้งใจฟังครูเทศ แล้วถ้ามีอะไรสำคัญๆก็จดซะหาสมุดเล่มเล็กๆมาสักเล่ม เวลาครูให้งานมาก็ลองทำไปสักรอบให้ชำนาญแล้วพอครูให้การบ้านไม่ต้องทำการบ้านก็ได้ครับลอกเพื่อนเอาแค่ให้เราเข้าใจก็พอแล้วหละครับ:rofl

TaaY26
17th June 2012, 16:04
อาจจะดูว่าไม่สำคัญแต่การนั่งหน้าห้องจะช่วยได้เยอะมากนะครับน้อง

เพราะเราจะทำอะไรอย่างอื่นไม่ได้ นอกจากฟังที่ อ.สอนแอบเล่นแอบคุยไม่ได้เลย

tsted5u7
17th June 2012, 16:08
เริ่มต้นไม่ยากหรอกครับ แต่ที่ยากคือจะรักษาให้คงเส้นคงวาได้มากน้อยแค่ไหน
ส่วนตัวผมว่าคุณควรเริ่มในสิ่งที่ควรชอบมากกว่าจะได้ไม่เสียเวลา เช่น ชอบสังคมก็หาหนังสือคมอ่านก่อน(ความรู้ไม่ได้จำกัดให้อยู่กับกรอบในห้องเรียน หรือหนังสือเรียน) ปรึกษาคุยกับคนที่มีความรู้ด้านนั้นๆก็ได้ครับ

dekdee852
17th June 2012, 16:10
ตั้งใจฟังครับ มีสมาธิ ไม่วอกแวก อาจารย์พูดอะไรก็จดไปด้วย แล้วเราก็ขยันมาทบทวนบทเรียน ขยันมาอ่านและคิดวิเคราะห์กับสิ่งที่เราจดลงสมุด ไม่ก็หาพวกสี(ลืมชื่อล่ะ)มาเน้นตัวบรรทัดในหนังสือก็ได้ครับ

Nuttyz
17th June 2012, 16:12
อาจจะดูว่าไม่สำคัญแต่การนั่งหน้าห้องจะช่วยได้เยอะมากนะครับน้อง

เพราะเราจะทำอะไรอย่างอื่นไม่ได้ นอกจากฟังที่ อ.สอนแอบเล่นแอบคุยไม่ได้เลย

ไม่จริงครับที่ว่าทำอะไรไม่ได้เลย ถ้าจะทำ มันก็ทำได้ ถ้าอยากตั้งใจเรียนก่อนอื่นเลยก็ต้องอ่านหนังสือ แล้วเวลา อ. สอนก็ต้องตั้งใจฟังหน่อย เพราะถ้าคุณเรียนแล้วรู้เรื่องคุณก็อยากเรียน ที่เด็กส่วนใหญ่ไม่ค่อยตั้งใจเรียนปัญหาหลักมาจาก อ. สอนไม่เข้าใจครับ

pugkun
17th June 2012, 16:26
ผมรุสึกว่าผมนี่ ยังเบื่อๆ เรียนยุ อย่างงี้มันเรียก ไม่ตั้งใจแล้วใช่มั้ยครับ

offerre
17th June 2012, 16:27
ฟังแล้วคิดตาม+ถ้าเขียนตามบนกระดานตามครูก็คิดตามเช่นกันไม่ใช่เขียนๆไปให้เสร็จ

ZirusZa
17th June 2012, 16:28
ที่จริงไม่ต้องเล่นคอมให้น้อยเล็กก็ได้ครับ ไม่ยากเลย อย่างแรกเอาความขี้เกียจออกไปก่อนเลย พยายามมีความกระตือรือร้นเข้ามาแทนครับ
และถ้า อ.สอนไม่เข้าใจให้กล้าถาม
ถ้าคิดว่าไม่ทันจริงๆก็ศึกษาด้วยตัวเองครับ ค้นหาในอินเตอร์เน็ตก็ได้ครับ แล้วถ้า อ.สั่งงานให้รีบทำก่อนที่จะไปเล่นอะไรก่อนน่ะครับ
เรื่องแบบนี้ทำไม่ยากหรอก ขึ้นอยู่กับความอดทน
เมื่อก่อนผมก็ขี้เกียจเรียน ไม่ชอบเรียน เรียนไปแล้วได้อะไรยังไม่รู้เลย เกรดก็ได้แค่ 0.97 แต่พอโตมาอีก ปี 2 ปี
ผมรู้ล่ะว่าเรียนแล้วได้อะไร อีกอย่างผมก็รู้ว่า กูก็ไม่ได้โง่นี่ว้า
คณิต อังกฤษ เมื่อก่อนผมว่ายากมากน่ะ แต่พอผมศึกษา ค้นคว้าด้วยตัวเองอ่ะ ผมก็รู้ว่ามันง่ายชิพหาย และผมก็มาเป็นเด็กที่ฉลาดอย่างทุกวันนี้อ่ะ
จาก2ปีที่แล้วได้เกรดแค่ 0.97 แต่ทุกวันนี้อ่ะ 3.33 น่ะเฟ้ย
ดังนั่น ถ้าคุณอยากตั้งใจเรียนจริงๆน่ะ คุณก็ต้องอดทน มีความพยายาม และศึกษาด้วยตัวเองน่ะครับ อีกอย่างคอมพิวเตอร์อ่ะถ้าเราใช้ในทางที่ดี
มันก็สามารถเป็นกล่องความรู้ได้เหมือนกันน่ะครับ
:rofl:bye

joomn007
17th June 2012, 16:29
ปิดคอมแล้วไปอ่านหนังสือซะ

ToshirO
17th June 2012, 17:07
ขอถามว่า อยากได้เรียนเก่งขนาดไหน เกรด ต่ำกว่า 3 ไม่ต้องพูดถึงครับ ถ้าเอาเป็นตั้งแต่ 3.00-3.50 ก็ไม่ยากครับ ส่งงานครบ
คุยในห้องเรียนก็ได้ แต่ก็อย่าคุยตอนที่เค้าสอนมากอะ อย่างก็จับประเด็นเรื่องก็พวกสูตรใหได้และนิยาม สอบผ่านได้แน่นอน ถ้าทบทวนหน่อย
แต่ถ้าจะเอา 3.50-3.95 ก็ต้องขยันทำงานหน่อย คะแนนเก็บพยายามเอาให้ได้มากๆ คะแนนสอบไปสบายไม่ต้องเครียดมาก และก็จำเหมือนๆกกับอันที่แล้ว
แต่ถ้าอยากได้ 3.95-4.00 อย่างแรกต้องจริงจังและเครียดด้วย แบบจริงจังกับการเรียน คะแนนเป็นสิ่งสำคัญ และที่สำคัญที่สุดต้องคำนวณคะแนนสักเล็กน้อยอะครับ
จะได้รู้ว่าสำควรจะจำวิชาไหน เน้นหนักวิชาไหน บ้าง

เรื่อง จขกท. อยากตั้งใจไม่ยาก อย่างสุดต้องมุ่งมั่นครับ อย่างที่สองพยายามไปให้ถึง หลังจากนั้่นความตั้งใจจะมาเยือนเราโดยไม่ได้นัดหมายเอง *-*
ปล.คิดว่าบางคนอาจแบบคิดในใจว่าไอ้นี่ใครเนี๊ย รู้ลึกดีจัง เคยมีประสบการณ์รึเปล่า หรือแค่โม้เล่นๆ ขอบอกว่าประสบการณ์โดยตรงเลยครับ
แต่ขอบอกว่าเหนื่อยมากถ้าจะเลือกเดินเส้นนี้ ถ้าไม่ไหวอย่าฝืนครับ ไปทำตามที่ตัวเองถนัดดีกว่า แต่อย่าทิ้งการเรียนเน้อ

kraivich
17th June 2012, 17:12
ตั้งใจฟังเวลาครูสอนแล้วแบ่งเวลาให้ถูกด้วยเวลาเรียนคือเรียนเวลาเรียนคือเล่น

tff007
17th June 2012, 17:16
เลิกตั้งกระทู้ถามแบ้วไปเรียนแจ้ อิอิ

Hann.H.killer
17th June 2012, 17:16
ปิดคอมแล้วอ่านหนังสือเลยครับ :cool:

NooBKinG37879
17th June 2012, 17:20
1 เวลาไปเรียน พยายามไม่ใช้มือถือครับ
2 เวลาเรียน ให้นึกถึงพ่อแม่ครับ ว่าพ่อแม่เหนื่อยแค่ไหนที่ต้องส่งเราให้เราเรียน ที่เรามานั่งเรียนในโรงเรียนได้เนี่ย พ่อแม่เค้าหวังดี อยากให้ลูกได้เรียนที่ดีๆ จะได้มีอนาคตดีๆ
3 เราต้องคบเพื่อนที่เรียนดีๆและเป็นคนดีครับ
4 พยายามอย่าลอกการบ้านเพื่อนครับ ถ้าทำไม่ได้ ถามเพื่อนเอาครับ หรือถามครูจะดีกว่าครับ
5 ห้ามลอกข้อสอบเด็ดขาด ไม่ว่าเพื่อนรอบข้างจะลอกกัน หรือถามเรา แข็งใจและอดทนไว้ครับ
6 หลังจากที่เรียนจบหนึ่งวัน ให้ทบทวนสิ่งที่เราเรียนไปครับ
7 ก่อนสอบ ผมแนะนำให้ทำช๊อตโน๊ตครับ เพราะมันเป็นการสรุป และวัดความเข้าใจของเราเองครับ
8 พยายามเล่นเกม หรือใช้เวลาในการเล่นให้น้อยลงครับ และต้องแบ่งแยกเวลาให้เหมาะสมครับ เรียนคือเรียน เล่นคือเล่นครับ
ลองทำดูนะครับ ขาดตกบกพร่องขออภัยนะครับบ

TaaY26
18th June 2012, 13:11
ไม่จริงครับที่ว่าทำอะไรไม่ได้เลย ถ้าจะทำ มันก็ทำได้ ถ้าอยากตั้งใจเรียนก่อนอื่นเลยก็ต้องอ่านหนังสือ แล้วเวลา อ. สอนก็ต้องตั้งใจฟังหน่อย เพราะถ้าคุณเรียนแล้วรู้เรื่องคุณก็อยากเรียน ที่เด็กส่วนใหญ่ไม่ค่อยตั้งใจเรียนปัญหาหลักมาจาก อ. สอนไม่เข้าใจครับ

ตอนแรกผมก็คิดแบบท่านนี่แหละครับ แต่ได้ลองกับตัวเองแล้วมันได้ผลครับ

แอบคุยครูก็ได้ยินเพราะอยู่ไกล้ ครูพูดอะไรก็ได้ยินชัดเจน อีกอย่างถ้าครูสอน

ไม่เข้าใจก็ถามซิครับ อยู่หน้าห้องครูไม่ขี้เกียจเดินด้วย

JEIXB
18th June 2012, 15:24
ถ้าตั้งใจฟังอาจารย์ สอนในคาบนี่ ผมว่าแทบไม่ต้องอ่านหนังสือเลยละ เราจะเข้าใจและจะจำได้ (คร่าวๆ)

มาอ่านตอนใกล้สอบอีกนิดหน่อย เกทเลยละครับ

แต่ถ้าวิชาไหน ไม่ยากมาก แต่อาจารย์สอนไม่รู้เรื่องอีก อันนี้ไม่ต้องสนใจ (ผมหลับเลยละครับ) ค่อยมาอ่านตอนอยากอ่าน

เน้นเข้าสมอง ทำข้อสอบได้ แต่ไม่แน่นเท่าไร