PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้เทคนิคการสไลด์กระเดื่องของแต่ละคนคับ

pogpagasd
17th June 2012, 19:46
ช่วยกันแลกเปลี่ยนหน่อยนะคับ ผมเพิ่งฝึกอยากรู้ว่าแบบไหนถนัดสุดและไม่ยากเกินไปอะคับ

August T. Ripper
25th June 2012, 00:05
สำหรับตัวผมเองจะใช้วิธี2วิธีครับ
วิธีที่1 ตอนแรกจะใช้ปลายเท้าเหยียบตรงกลางแป้นก่อนจากนั้นจะเลื่อนเท้าขึ้นไปและเหยียบซ้ำอีกครั้ง โดยเริ่มจากช้าก่อนครับ
วิธีที่2 จะตรงข้ามกับวิธีแรกครับ ผมจะใช้ส้นเท้าเคาะที่แป้นก่อน(ปลายเท้ายกสูงไม่ติดแป้น) จากนั้นก็เลื่อนเท้าลงมาและใช้ปลายเหยียบซ้ำอีกทีครับ วิธีฝึกก็เหมือนกัน เริ่มที่ช้าก่อนครับแล้วค่อยเร่งบีทขึ้นไป

*เพิ่มเติม*
2วิธีที่กล่าวนี้เป็นวิธีSlideในแบบของผมนะครับ แต่ส่วนมากผมจะไม่ค่อยได้ใช้ เวลาจะเบิ้ลกระเดื่องผมจะใช้เทคนิกเหยียบสลับส้น-ปลาย(heel-toe)กับเทคนิกขยี่(swivel)มากกว่าครับ ผมจะใช้เลือกด้วยการดูทีี่จังหวะการวางเท้าของผมเองในแต่ละเพลงครับ