PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่อง PS3 ครับ

tigerza7779
17th June 2012, 20:38
มีคำถามมาถามครับ
1.ps3 เครื่อง อ้วนกับ slim สเปคมันเท่ากันไหมแล้วเฟรมเรท อ้วนกับslimได้เท่ากันไหม
2.เกี่ยวกับเครื่องผมหรือจอครับ ผมเอาps3ต่อจอตู้ 480i ภาพไม่ค่อยลื่นเท่าในคลิปที่เขาเล่นกันและพอเอฟเฟคเยอะๆ ภาพก็ กระตุก แต่น้อย แต่พอเอาไปเสียบจอ LCD Toshiba 1080p ที่บ้านยาย ภาพบางด่านในเกมส์ลื่นขึ้น แต่ ฉากเอฟเฟคเยอะๆ ภาพกระตุก เยอะกว่าเดิม
3.จอ LCD กับ LED ต่างกันมากไหมและต่างกันอย่างไร
4.เครื่อง PS3 ของผม เป็น zone 4 และ ข้างกล่องตรงข้างๆที่ระบุ zone เขียนว่า NTSC U/C คืออะไร
5.ร้าน chok dee game ที่สะพานเหล็กร้านนี้ใครเคยไปบ้าง และร้านนี้โกงไหม เพราะผมซื้อ PS3 จากร้านนี้ และ กลัวว่า มันจะเอาของมือ2มาใส่ในเคสมือ1 (ข้อนี้ใครเคยไปร้านนี้บ้างครับ)
6.อาการแบบนี้เครื่องผมเป็นอะไรไหม ที่ผมบอกจากข้อ 2 เพราะผมเห็นเขาเล่น นารูโตะในคลิป ลื่นกว่าผม
7.ทีวี จอตู้กับ LCD LED เฟรมเรทได้เท่ากันไหม
ปล.ผมถามคำถามแบบนี้หลายคนแล้ว แต่ขอความชัว อีกสักนิด เพราะผมจะซื้อจอใหม่แล้ว เพราะถ้าเป็นที่เครื่อง ก็จะเปลี่ยนจากซื้อจอไปซื้อเครื่องใหม่แทน

FreedomBlood
17th June 2012, 21:27
1.ใส้ในไม่ต่างกันเท่าไหร่ไม่มีผลเรื่องภาพและเฟรมเรท
2.สัจจะธรรมของเครื่องคอลโซลมีกระตุกบ้างไรบ้าง
3.อันนี้อธิบายมันยาวช่วยเหลือตัวเองล่ะกันgoogleก้มี
4.อย่าไปใส่ใจเรื่องขี้หมูขี้หมาให้มันมากครับเล่นๆไป
5.ไม่มีความเห้นเพราะไม่เคยซื้อรา้นนั้น
6.อย่างที่บอกชินกะมันซะแล้วจะมีความสุขกะการเล่นเกมขึ้นเยอะ
7.อันนี้ไม่รู้เพราะไม่เชี่ยวสเปคทีวี แต่ผมเดาๆว่ามันไม่ต่างกันเท่าไหร่นะ
จขกท ต้องเข้าใจก่อนนะครับเกมPS3บางเกมก็ลื่นตลอดเกมบางเกมก็มีเฟรมตกบ้างมันไม่เหมือนPCเพราะPS3มันอัพเกรดสเปคไม่ได้มันก็ต้องมีกระตุกบ้างเป้นธรรมดา แต่ถ้ามันกระตุกมากๆแบบเดินไม่ได้หรือทำอะไรไม่ได้เลยนี้ขอรบกวนถ่ายคลิปเอามาให้ดูหน่อยอยากเห็นๆ

linker19191
18th June 2012, 09:09
ทีคุณเห็นเค้าเล่นนารุโตะลื่นกว่า เพราะทีวีเค้ามีระบบ Flow Motion ครับ

tigerza7779
18th June 2012, 15:12
ทีคุณเห็นเค้าเล่นนารุโตะลื่นกว่า เพราะทีวีเค้ามีระบบ Flow Motion ครับ
หรอครับ บางคลิปผมเห็นเท่าๆผม บางคลิปลื่นกว่าผมเลยสงสัยหนะครับ
ว่าแต่ ระบบ Flow Motion เนี่ย ทำอะไรได้บ้างและมีในทีวีของรุ่นไหนยี่ห้อไหนหรอครับ เคยเห็นว่า มีของใน Sony
ปล.ถ้าจะซื้อทีวีพวกนี้ สามารถยก PS3 ไปลองได้มั้ยครับ
EDIT Flow Motion ที่ว่าเนี่ย เวลาเล่นเกมส์ มันจะทำให้ภาพลื่นขึ้นใช่ไหมครับ
ปล.2 ขอโทษที่ถามเยอะครับ ไม่เคยแตะ PS3 สักครั้ง พอซื้อมาเลยไม่รู้ว่ามันปกติไหม -*- เพราะจะซื้อทีวีใหม่แล้ว
ปล.3 สรุปคือเป็นที่ทีวีผมใช่ไหมครับอาการภาพไม่ลื่น ตัวเครื่อง PS3 ของผมไม่เป็นอะไรใช่ไหมครับ T^T

linker19191
18th June 2012, 21:04
ใช่ครับ Flow motion ทำให้เกมส์ ลื่นขึ้นมาก แต่ความเร็วเกมส์ไม่ได้เร็วนะครับ แต่เพราะภาพทำให้เรารู้สึกว่ามันลื่นไหลดีกว่า มันไม่จำเป็นต่อการเล่นเกมส์หรอกครับ พวก Flow motion ดูหนังไม่ดีด้วย ซับตามไม่ทัน ถ้าจะซื้อทีวีพวกนี้ไม่ต้องยก PS3 ไปหรอกครับ ลำบาก = = แค่ดูทีวีที่มี Flow motion พอแล้ว แต่ให้เลือก ก็เลือกทีวีของโซนี่นะครับ ผมว่ามันเล่นเกมส์สวยสุดแล้ว และรองรับระบบดี (อย่าไปเอาใหญ่มากนะครับผมว่า 32 นิ้วเหลือแล้ว) PS3 คุณไม่เป็นไรหรอกครับ 555+ ใช้งานให้คุ้มค่านะครับ เครื่องผม 2ปีนิดๆใกล้จะไปแล้ว TT^TT

tigerza7779
18th June 2012, 21:23
ใช่ครับ Flow motion ทำให้เกมส์ ลื่นขึ้นมาก แต่ความเร็วเกมส์ไม่ได้เร็วนะครับ แต่เพราะภาพทำให้เรารู้สึกว่ามันลื่นไหลดีกว่า มันไม่จำเป็นต่อการเล่นเกมส์หรอกครับ พวก Flow motion ดูหนังไม่ดีด้วย ซับตามไม่ทัน ถ้าจะซื้อทีวีพวกนี้ไม่ต้องยก PS3 ไปหรอกครับ ลำบาก = = แค่ดูทีวีที่มี Flow motion พอแล้ว แต่ให้เลือก ก็เลือกทีวีของโซนี่นะครับ ผมว่ามันเล่นเกมส์สวยสุดแล้ว และรองรับระบบดี (อย่าไปเอาใหญ่มากนะครับผมว่า 32 นิ้วเหลือแล้ว) PS3 คุณไม่เป็นไรหรอกครับ 555+ ใช้งานให้คุ้มค่านะครับ เครื่องผม 2ปีนิดๆใกล้จะไปแล้ว TT^TT
เวลาเล่นท่านก็ใช้ motion flow หรอครับ แล้วถ้าปิดกับเปิดมันต่างกันมากมั้ยครับ ภาพอะ (ความลื่น)
ลื่นขึ้นที่ว่าเหมือนเฟรมเรทเยอะขึ้นใช่ไหมครับ แบบ เช่น ไม่ใช้ เฟรมเรทได้ 25 เวลาใช้ ได้เฟรมเรท 30 ประมาณนี้หรอครับ

FreedomBlood
18th June 2012, 22:01
ลองๆ ไปเดินห้างดูครับแล้วเดินๆดูทีวีอันไหนลื่นสุดนั้นหล่ะ Motion Flow ผมเคยยืนดูแล้วคิดได้อย่างเดียวว่า ****ลื่นกว่ากันเห็นๆ*** แต่นั้นเพราะเค้าใช้วีดีโอโชว์ไม่ใช่เกมทำให้ไม่รู้ว่าถ้าเสียบเล่นจริงๆแล้วจะลื่นกว่ามากนน้อยเพียงใด

nut015550333
19th June 2012, 00:10
ลอง panasonic 60นิ้วดีไหละครับ เล่นcodอลังการงานสร้างมากๆ 555