PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ชีวิต มัธยม มันโค ตะ ระ ชิล

aminookey
18th June 2012, 03:39
อยู่มัธยมไม่มีอะไรมากมายเลยชีวิตผม ตื่นเช้า กินข้าวเช้าเดินไป โรงเรียนแค่ 2 กิโลกว่า(เดินไปโรงเรียนเพราะเวลาจะโดดเรียนก็โดดง่าย แค่ปีนกำแพงก็จบ) เรียน วันล่ะ 6-8 คาบ แล้วก็เลิก เลิกมาก็เปิดหนังสือทำการบ้านที่ไม่รู้ว่าตัวเองทำได้มั้ย แต่ก็ยังทำ พอตกเย็นก็ไปรีแล็คหน่อย เดินรอบสนามฟุตบอลเวลาเดินก็คิดอะไรเพลินๆ ทบทวนเรื่องต่างๆทำให้หัวสมองโล่งมาก ค่ำก็กินข้าว กับข้าวก็ธรรมดาทั่วไป พอดึกก็เปิดคอมฟังเพลง โชเซี่ยลเนตเวิค เล่นเกม แล้วก็ นอน
ส่วนวันเสาร์อาทิตก็จะตื่นสายหน่อยตื่นทีก็เก้าโมง ไม่ก็สิบโมง ผมไม่เรียนพิเศษหรอกคับขี้เกียจ ตื่นก็จะอาบน้ำ เสร็จก็ทำงานบ้าน กวาดถูรดถอน แล้วก็ทำการบ้านทั้งที่ไม่รู้ว่าจะทำถูกมั้ย กว่าจะเสร็จก็บ่ายสาม หลังจากนี้ก็เวลาว่าง เล่นเกม ฟังเพลง โชเซี่ยลเนต จนเย็น ตกเย็นก็ไปหาซื้อกับข้าวแล้วก็กินข้าวเย็น พอดึกก็ดูหนังจนดึกแล้วก็หลับ ชีวิตไม่มีอะไรมาหรอก มันชิลมากจนบางทีคนอื่นถึงกับหมั่นใส้เลยเพราะว่านอกจากจะไม่เรียนพิเศษแล้วยังโดดเรียน โดดกิจกรรม แต่วาผลคะแนน จะอยู่ที่ 3.00 - 3.30 ไม่ค่อยเกินนี้หรอก เพื่อนในห้องบางทีอยากติด มหาลัยนู่น มหาลัยนี้ ถึงกับไปติวที่ต่างจังหวัดเลย ผมไม่ไปติวหรอกคับขี้เกียจมาก พยายามถามอาจารย์ กับทำการบ้านเองดีกว่า กีฬาที่เล่นผมเล่นแฮนบอล ตำแหน่งผู้รักษาประตู ไปไกลสุดก็แค่รองชนะเลิศกีฬาเยาวชน เพราะแขนหักเลยเลิก จบ ม.หก ด้วยเกรดเฉลี่ย 3.10 ติด ร ไป 2 ตัว มผ อีก 1 ตัว(ติดแล้วไงแก้ก็จบ) ตอนนี้ก็ปี สองแล้ว ศึกษาอยู่ที่มหาวิทยาลัยราชภัฏ คณะครุ เอก คอมพิวเตอร์
ชีวิต มัธยมมันชิลมากครับอย่าไปเครียด ทุกคนมีปัญหา แต่ต้องยอมรับปัญหาครับเพราะเราสร้างเองทั้งนั้น มีเรื่องอะไรไม่สบายใจก็ปรึกษาได้ทุกคน อย่าโทษครอบครัวอย่าโทษวาสนา ผมก็ครอบครัวมีปัญหาเหมือนกัน พ่อกับแม่แยกทางกัน ทุกสิ่งทุกอย่างขึ้นอย่กับตัวเราทั้งนั้น มันจะยากจะง่ายเราทำเอง อย่าเอาตัวเองเข้าไปแข่งกับคนอื่น ทำอะไรให้ใช้สมองคิดอย่าใช้อารมคิด
ใครมีประสบการอะไรก็เล่าให้ฟังบ้างนะครับ

Merlinz` :)
18th June 2012, 06:36
ผมอยู่ ม.5 ไม่ชิลแล้ว เกรด ม.4 เทอม 1 ได้แค่ 3.38 เทอม 2 ได้ 3.60 เอง ได้น้อยมากๆ เสียดายโครตๆ

ตอนนี้ ม.5 งานเยอะมาก กีฬาอีก ผมว่า ไม่น่าจะชิวแล้วนะครับ พี่ๆ ม.6 เทอม 1 ยังไม่ถึง 3เดือนเลยมั้ง มีไปสอบ มหาลัยแล้วนะ ถ้าจำไม่ผิดอ่ะ

linker19191
18th June 2012, 06:48
ชีวิตมัธยมมันชิวจริงๆครับ ผมเรียน บ้าง ไม่เรียน บ้างโดดเรียนบ้าง แต่ก็จบมาแบบสบายได้เกรด 2.50 ถ้าลองขึ้นมหาลัยแล้วจะรู้ครับว่า มันคนละเรื่องกับชีวิตมัธยมเลยทีเดียว ดังนั้นแนะนำว่าให้ใช้ ชีวิตช่วงมัธยมให้คุ้มที่สุดครับ ^^

degden009
18th June 2012, 06:51
เดี๋ยวก็รู้

Knzx
18th June 2012, 07:15
สบายตอนนี้ลำบากวันข้างหน้า

SuperAArm
18th June 2012, 07:33
ผมก็ชิล ๆ นะ เรียน ปวช2. อย่างเช่นวันนี้เรียน 3 โมงเช้า เลิก 12.00 เรียนแปปเดียวเอง
ผมคิดว่าชิวิตวัยนี้ควรใช้ชีวิตวัยรุ่นให้คุ้ม ๆ ไม่ไช่มัวแต่เรียนพิเศษเหมือน ม.ปลาย เลิกที 2 ทุ่ม ( แบบเพื่อนผม )
แต่ก็ต้องใช้ชิวิตให้เป็นด้วยไม่ไช่ มัวแต่ชิล ๆ แล้วได้เกรดกาก + ไม่ได้ความรู้ที่เรียน
เพราะว่าโตไปมันต้องใช้ แล้วทำงาน ก็มีเรื่องให้เครียดมากมาย ^^

aminookey
18th June 2012, 11:28
เรียนน่ะเราเรียนทุกวัน ต้องเรียนนพิเศษอีกหรอ ต้องแข่งขันกันด้วยหรอ

kabukiput
18th June 2012, 11:36
มันชิลก็จริงครับ แต่เวลาเกรดออกไม่ชิลเลยง่ะ

TingTong
18th June 2012, 12:05
จขกท. เรียนเหมือนผมเด๊ะ ปีเดียวกันด้วย แต่เรียนที่ไหนหว่า ???:sweat

SoNy009
18th June 2012, 12:55
คงเอกชนใช่ไหม ลองเรียนรัฐบาลดิครับ จะได้รู้

aminookey
18th June 2012, 13:53
เรียนของรัฐตลอดจนมหาลัย ตอนนี้เรียนอยู่ที่ราชภัฏ คณะครุศาสตร์ เอกคอมพิวเตอร์

aminookey
18th June 2012, 14:01
พ่อแม่ผมแค่ครูน้อยครับ ผมไม่มีปัญญาเรียนเอกชนหรอก ยิ่งพ่อแม่แยกทางกันด้วยเลยขัดสนนิดหน่อยเรื่องเงิน

kraivich
18th June 2012, 17:59
สบายแค่ตอนนี้ล่ะพอม.ปลายนี้ลำบากน่ะ

[EMPTY]
18th June 2012, 22:43
ตั้งแต่เรียน ม.ต้น ผมไม่เคยได้เกรดมากกว่า 1 สบายมากชีวิต หลังสอบเสร็จก้อขับรถไปแก้0 อยู่4-5วันได้
การบ้านก้อไม่ทำ เวลาว่างเล่นเกม บ้างทีก้อไปดูหนังขับรถยกล้อ
ไปบ้านเพื่อนบ้างสนุกดีแท้