PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : FCC เตรียมทบทวนใหม่ หลังพบผลวิจัยชี้ชัด โทรศัพท์มือถือ ไม่ใช่สาเหตุที่ทำให้เกิดโรคมะเร็งสมอง

SemIFaIL
18th June 2012, 22:23
http://www.uppic.org/image-3847_4FDF4737.jpg (http://www.uppic.org/share-3847_4FDF4737.html)

สมัยก่อนนั้น เราคงเคยได้ยินคำกล่าวว่า การใช้โทรศัพท์มือถือมากเกินไป อาจจะเป็นสาเหตุที่ก่อให้เกิดโรคมะเร็งสมอง รวมไปถึงการที่องค์การอนามัยโลก หรือ WHO ได้จัดกลุ่มโทรศัพท์มือถือว่าเป็น "สิ่งที่มีความเป็นไปได้ที่จะก่อให้เกิดโรคมะเร็ง" คำกล่าวว่า คงจะใช้ไม่ได้ผลในปัจจุบันแล้ว เนื่องจากมีผลการศึกษาออกมาแล้วว่า โทรศัพท์มือถือ ไม่ได้เป็นสาเหตุหลักที่ทำให้เกิดโรคมะเร็งสมอง รวมไปถึงปัญหาสุขภาพร่างกายในด้านอื่นๆ

Federal Communications Commission (FCC) องค์การกำกับการดูแลธุรกิจการสื่อสารของสหรัฐอเมริกา ได้ทำการทบทวนปัญหาเรื่องการเป็นมะเร็งสมอง จากการใช้โทรศัพท์มือถือใหม่อีกครั้ง หลังจากที่ทางคณะกรรมการของ FCC เชื่อว่า การใช้โทรศัพท์มือถือนั้น ไม่ได้เป็นสาเหตุหลักที่ทำให้เกิดมะเร็ง โดยจะทำการสอบสวน และวิจัยใหม่ ถ้าหากพบว่าเป็นจริง จะออกแถลงการณ์ให้ประชาชนทราบอีกครั้งหนึ่ง

ก่อนหน้านั้นไม่นานนัก ผลการศึกษาและวิจัยจากสถาบัน Journal of the National Cancer Institute พบว่า ในกลุ่มผู้ทดสอบจำนวน 1,000 ราย ชี้ให้เห็นว่า โทรศัพท์มือถือ กับมะเร็ง ไม่ได้มีความเกี่ยวข้องกันเลยแม้แต่น้อย

ส่วนสาเหตุที่ทาง FCC ต้องมาเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ เป็นเพราะว่า อุปกรณ์ไอที ไม่ว่าจะเป็นโทรศัพท์มือถือ หรือแท็บเล็ต ที่จะวางจำหน่ายในสหรัฐอเมริกาทุกรุ่น จำเป็นต้องได้รับการตรวจสอบจากทาง FCC ก่อนวางจำหน่ายเสมอนั่นเอง

Credit: http://www.thaimobilecenter.com/home/index.asp

ปล. สรุปอย่างไงกันแน่นะ งงแล้วมีใครงงเหมือน จขกท. มั้งสลับไปสลับมาเหมือนเดิมเลย

HANG-ON
18th June 2012, 22:33
ผมว่าน่าจะมีส่วนนิดนึงนะครับ หรือมีส่วนในโรคอื่นๆ

สังเกตไหม เวลาคุยโทรศัพท์แนบหูนานๆ หูเราจะร้อนๆ ต้องเปลี่ยนข้างคุย...

hisawahiroki
18th June 2012, 22:55
ผมว่าน่าจะมีส่วนนิดนึงนะครับ หรือมีส่วนในโรคอื่นๆ

สังเกตไหม เวลาคุยโทรศัพท์แนบหูนานๆ หูเราจะร้อนๆ ต้องเปลี่ยนข้างคุย...

เครื่องมันร้อน 55

sornram
18th June 2012, 23:03

ใช่นานๆ แบตมันร้อนหูเราก็เลยร้อนครับ --*

best19939
18th June 2012, 23:37
ใช่นานๆ แบตมันร้อนหูเราก็เลยร้อนครับ --*

ลายเซ็นท่านทำให้ผมนึกถึง AVB แต่เพราะเขาออกไปทำให้เราได้ RDM มาพร้อมกับ 2 แชมป์

เข้าเรื่องบอลเฉย 55

Genesis
19th June 2012, 06:29
เย้ มันไม่เกี่ยวกันจิงๆ ด้วย โล่งใจ

Ulquiorra
19th June 2012, 07:07
คุยได้สบายใจหน่อยละสิทีนี้

PalMMeR
19th June 2012, 11:33
ยังไงก็ขาดไม่ได้อยู่ดี เพราะมันจำเป็น (โดยเฉพาะการที่ต้องคอยรับสาย...เมีย!!!):o

sunday13th
19th June 2012, 13:09
ถ้าคุยผ่านทางโทรศัพท์โดยตรงนานๆคลื่นแม่เหล็กของโทรศัพท์จะเข้าหูเลยรู้สึกร้อน บวกกับบางเครื่องที่แบตร้อนด้วย
แต่ถ้าคุยผ่านสมอลทอค หรือ บลูธูท ก็จะไม่เป็นอะไรมาก

~Dark~
19th June 2012, 13:18
RIP REV ครับ !!! เห้ยยยย ผิดงานน เห็น ลายเซ็น จขกท เเล้วซึ้ง 5555+ //// นานๆทีจะโทรศัพ ไม่ค่อยมีใครโทรมาหา T T

feniccol
19th June 2012, 13:19
มีส่วนนะครับ เพราะคลื่นความถี่ที่ใช้กับโทรศัพท์นั้น เป็นคลื่นไมโครเวฟ แบบเดียวกับตู้อบไมโครเวฟแหละครับ ทำให้เมื่อพูดนานๆอาจทำให้สมองส่วนที่โทรศัพท์แนบอยู่เกิดอาการแห้ง หรือขาดน้ำ เสี่ยงต่อมะเร็งได้ เนื่องจากคลื่นไมโครเวฟเป็นคลื่นทะลุทะลวงซึ่งทำปฏิกิริยากับโมเลกุลของน้ำให้แตกตัว และร้อนจนแห้งไปครับ ^^ เพราะฉะนั้นถ้าไม่จำเป็นก็อย่าคุยโทรศัพท์นานๆเลยครับผม

eyazawa2456
19th June 2012, 14:29
ถ้าสาวๆเอาไปเล่นพิเรนละจะเป็นอะไรไหม :D

ARSENAL01
19th June 2012, 16:32

แบตร้อนมั้งครับ -0-

akablood
19th June 2012, 17:35
นึกว่าหูร้อนแล้วจะเป็นมะเร็ง 55555555