PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่อง DVD ครับ ><

tumpps000
19th June 2012, 16:39
ผมมีไฟล์ DVD อยู่แต่ไม่รู้ใช้โปรแกรมอะไรเขียนอะครับ มีไฟล์ ออดิโอ้+วีดีโอ มันต้องใช้อะไรเขียนครับ
แล้วแผ่น dvd ความจุเยอะที่สุดตอนนี้มีกี่ GB ครับราคาประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณครับ

ViRuS|Benz
19th June 2012, 19:09
ที่ว่ามานี่คือ ออดิโอ้เปล่าๆ+วิดีโอเปล่าๆไม่มีเสียง ใช่มั้ยครับถ้าเป็นเช่นนี้ให้รวมไฟล์เป็นอันเดียวกันก่อนครับ

หรือว่ามีโฟลเดอร์ AUDIO_TS กับ VIDEO_TS ใช้เขียนลงแผ่นได้เลยครับ ใช้แต่ไฟล์ที่มีนามสกุล .VOB ในโฟลเดอร์ VIDEO_TS ก็พอครับ

การเขียนแผ่นแนะนำใช้ NERO 7 หรือ 8 ครับ เพราะว่าเป็นเบื้องต้นแถมมีภาษาไทยด้วย

DVD ตอนนี้มีขนาดสูสุดประมาณ 8 GB กว่า (DVD9)ผมเคยซื้อแผ่นละ 15-20 บาทยี่ห้อ PRINCO หรือ ขนาดธรรมดาก็ 4GB กว่าๆ (DVD5) แผ่นละ 10-12 บาทครับ ^^:p