PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พระเจ้า ความเชื่อ แสงสว่าง ความร้อน

peamchery
19th June 2012, 18:44
http://uc.exteenblog.com/bonff/images/564259_3016217570564_249294556_n_resize.jpg

ศาสตราจารย์ : เธอเป็นชาวคริสต์ใช่มั้ย อัลเบิร์ต?

นักศึกษา : ใช่ครับ

ศาสตราจารย์: แล้วเธอเชื่อใน ‘พระเจ้า’ รึเปล่า?

นักศึกษา : แน่นอนครับ

ศาสตราจารย์ : พระเจ้าเป็นผู้ดีงามใช่หรือไม่?

นักศึกษา : แน่สิครับ

ศาสตราจารย์: พระเจ้าทรงอำนาจที่สุดใช่มั้ย?

นักศึกษา : ครับ

ศาสตราจารย์: น้องชายของอาจารย์เสียชีวิตไปด้วยโรคมะเร็ง ทั้งที่เขาวิงวอนขอให้พระเจ้าช่วยรักษาเขา มนุษย์เราล้วนพยายามช่วยเหลือผู้อื่นที่ป่วยไข้ แต่พระองค์ท่านกลับไม่ช่วยอะไร เมื่อเป็นเช่นนี้แล้วพระเจ้าจะเป็นผู้ดีงามได้อย่างไรล่ะ?

(นักศึกษาเงียบ...)

ศาสตราจารย์: ตอบไม่ได้ใช่มั้ยล่ะ? งั้นเรามาเริ่มกันใหม่อีกครั้งนะพ่อหนุ่ม พระเจ้าเป็นผู้ดีงามใช่หรือไม่?

นักศึกษา : ใช่

ศาสตราจารย์: งั้น ‘ซาตาน’ เป็นผู้ดีงามใช่หรือไม่?

นักศึกษา : ไม่ใช่

ศาสตราจารย์: ซาตานมาจากไหนล่ะ?

นักศึกษา : จาก.... พระผู้เป็นเจ้า...

ศาสตราจารย์: ถูกต้อง ไหนตอบมาสิ ในโลกนี้มีความชั่วร้ายอยู่ใช่มั้ย?

ศาสตราจารย์: ไม่ว่าที่ไหนๆ ก็เต็มไปด้วยความชั่วร้ายใช่มั้ย? แล้วพระเจ้าก็เป็นผู้สร้างทุกอย่าง ถูกมั้ย?

นักศึกษา : ถูก

ศาสตราจารย์: งั้นใครคือผู้สร้างความชั่วร้ายขึ้นมา?

(นักศึกษาไม่ตอบอะไรออกมา...)

ศาสตราจารย์: ความป่วยไข้ ไร้มนุษยธรรม ความชิงชัง ความน่ารังเกียจ โลกนี้เต็มไปด้วยสิ่งที่เลวร้ายเหล่านี้ใช่มั้ย?

นักศึกษา : ใช่ครับ

ศาสตราจารย์: งั้นใครสร้างสิ่งเหล่านั้นขึ้นมา?

(นักศึกษาไม่มีคำตอบให้)

ศาสตราจารย์: ในทางวิทยาศาสตร์นั้น คนเรามีประสาทสัมผัสทั้ง 5 เอาไว้สังเกตและเรียนรู้สิ่งที่อยู่รอบๆ ตัวเรา ไหนลองบอกอาจารย์สิว่า เธอเคยเห็นพระเจ้ารึเปล่า?

นักศึกษา : ไม่เคยครับ

ศาสตราจารย์: เธอเคยได้ยินเสียงของพระเจ้ารึเปล่า?

นักศึกษา : ก็ไม่เคยครับ

ศาสตราจารย์: เธอเคยสัมผัสพระเจ้า ลิ้มรสพระเจ้า ได้กลิ่นของพระเจ้ารึเปล่า? เคยมีประสาทสัมผัสใดๆ ของเธอรับรู้ถึงตัวตนของพระเจ้าบ้างมั้ย?

นักศึกษา : ไม่นะครับ ผมว่าผมไม่เคย

ศาสตราจารย์: แล้วเธอยังจะเชื่อในพระองค์ท่านอีกงั้นรึ?

ศาสตราจารย์ : ตามหลักการสังเกต ขั้นตอนการทดลอง กระบวนการพิสูจน์ และวิทยาศาสตร์ ล้วนสรุปได้ว่าพระเจ้าไม่มีอยู่จริง แล้วทำไมเธอถึงยังพูดแบบนั้นล่ะ?

นักศึกษา : ไม่เลยครับ เพียงเพราะผมมีความเชื่อ

ศาสตราจารย์: ช่าย... ความเชื่อเนี่ยแหละที่เป็นตัวปัญหาของวิทยาศาสตร์

นักศึกษา : อาจารย์ครับ โลกนี้มีความร้อนอยู่มั้ย?

ศาสตราจารย์: มีสิ

นักศึกษา : แล้วโลกนี้มีความเย็นอยู่มั้ย?

ศาสตราจารย์: แน่นอน

นักศึกษา : ผิดครับ ความเย็นไม่มีอยู่จริง

(ห้องเรียนถึงกับเงียบสงัดเมื่ออาจารย์โดนนักศึกษาคนนี้ดักเข้าให้)

นักศึกษา : อาจารย์ครับ เราสามารถมีความร้อนเท่าใดก็ได้ ยิ่งร้อน โคตรร้อน ร้อนสุดๆ ร้อนจนสูญสลาย หรือจะมีความร้อนเล็กน้อย จนกระทั่งไม่มีความร้อนเลย แต่เราไม่มีสิ่งที่เรียกว่าความเย็นอยู่ครับ เราสามารถสร้างสภาวะติดลบ 458 องศาฟาเรนไฮต์ที่ไร้ซึ่งความร้อนอยู่เลยได้ แต่เราไม่สามารถลบไปได้มากกว่านั้น ความเย็นไม่มีอยู่จริงครับ มันก็แค่คำที่เราใช้เรียกภาวะที่มีความร้อนน้อย เราไม่สามารถวัดค่าความเย็นได้ ความร้อนเป็นพลังงานครับ แต่ความเย็นไม่ใช่สิ่งที่ตรงกันข้ามกับความร้อนหรอกครับ มันก็แค่การปราศจากความร้อนเท่านั้นเอง

(เสียงหมุดเล่มหนึ่งตกลงท่ามกลางความเงียบงันของห้องเรียนรวม)

นักศึกษา : แล้วความมืดล่ะครับอาจารย์? ความมืดมีอยู่จริงมั้ย?

ศาสตราจารย์: จริงสิ ถ้าไม่มีความมืด แล้วจะเกิดกลางคืนได้อย่างไร?

นักศึกษา : ผิดอีกครับ ความมืดก็คือภาวะที่ปราศจากบางสิ่งบางอย่าง เราสามารถหรี่แสง ทำแสงปกติ ทำแสงจ้า ทำแสงสว่างวาบ แต่ถ้าไม่มีแสงอยู่เลย ก็จะไม่มีสิ่งใด และเราก็เรียกมันว่าความมืดไม่ใช่เหรอครับ? ความมืดน่ะไม่มีอยู่ในความเป็นจริง เพราะหากมันมีอยู่จริงแล้ว เราก็ต้องสร้างภาวะที่มืดมิดขึ้นไปเรื่อยๆ ได้สิครับ?

ศาสตราจารย์: ประเด็นของเธอคืออะไรกันแน่?

นักศึกษา : อาจารย์ครับ ประเด็นของผมคือแนวคิดในสมมติฐานของอาจารย์บกพร่อง

ศาสตราจารย์: บกพร่อง? ไหนลองว่ามาสิ?

นักศึกษา : อาจารย์คิดอยู่บนแนวคิดคู่ขนาน อาจารย์อภิปรายว่าเมื่อมีชีวิตแล้วก็ย่อมมีความตาย มีพระเจ้าที่ดีและพระเจ้าที่ร้าย อาจารย์มีมโนคติสำหรับพระเจ้าในฐานะสิ่งที่มีขอบเขตจำกัดตายตัว สิ่งที่เราสามารถวัดได้ อาจารย์ครับ วิทยาศาสตร์ไม่สามารถอธิบายความคิดได้ด้วยซ้ำ มันมีกระแสไฟฟ้าและอำนาจแม่เหล็ก แต่เราก็ไม่เคยเห็นมัน เราแทบไม่เข้าใจมันเลยด้วยซ้ำ การมองว่าความตายคือด้านตรงข้ามของการมีชีวิต ก็คือการมองข้ามข้อเท็จจริงที่ว่าความตายไม่สามารถดำรงอยู่อย่างเป็นเอกเทศได้ครับ ความตายไม่ใช่ด้านตรงข้ามของการมีชีวิต ก็แค่ภาวะปราศจากชีวิตเท่านั้น ตอนนี้บอกผมหน่อยสิครับอาจารย์ คุณสอนพวกผมว่ามนุษย์วิวัฒนาการมาจากลิงใช่มั้ย?

ศาสตราจารย์: ถ้าเธอกำลังพูดถึงในแง่วิวัฒนาการตามธรรมชาติ มันก็ใช่แน่นอน ฉันสอนแบบนั้น

นักศึกษา : อาจารย์เคยเห็นวิวัฒนาการที่ว่านั้น กับตาตัวเองรึเปล่าครับ?

(ศาสตราจารย์ส่ายหน้าด้วยรอยยิ้ม เขาเริ่มรู้ตัวว่ากระแสการสนทนาจะไปในทิศทางใด)

นักศึกษา : ทั้งที่ไม่มีใครเคยเห็นขั้นตอนการวิวัฒนาการ และพิสูจน์ไม่ได้ด้วยซ้ำว่าขั้นตอนเหล่านี้มันยังคงดำเนินไปเรื่อยๆ หรือไม่ แล้วอาจารย์จะไม่สอนแนวคิดของอาจารย์หน่อยเหรอครับ? ที่จริงแล้วอาจารย์ไม่ใช่นักวิทยาศาสตร์ แต่เป็นนักบวชรึเปล่า?

(เสียงโห่ร้องระทึกขึ้นมากลางชั้นเรียนทันที)

นักศึกษา : ในห้องนี้มีใครเคยเห็นสมองของอาจารย์บ้างครับ?

(ทุกคนในห้องพากันหัวเราะขบขัน )

นักศึกษา : มีใครเคยได้ยินเสียงสมองของอาจารย์บ้าง มีใครเคยเห็น สัมผัส หรือได้กลิ่นมันบ้าง? ดูเหมือนว่าไม่มีใครเคยเห็นนะครับ ดังนั้นถ้าว่ากันตามหลักการสังเกต ขั้นตอนการทดลอง กระบวนการพิสูจน์ และวิทยาศาสตร์ ก็แปลว่าอาจารย์ไม่มีสมองครับ ดังนั้นแล้วด้วยความเคารพครับ เราจะเชื่อในสิ่งที่อาจารย์สอนได้อย่างไร?

(ความเงียบเข้าปกคลุมห้องเรียนอีกครั้ง แล้วอาจารย์ก็จ้องมองไปยังนักศึกษาคนนั้น ด้วยสีหน้าที่ไม่อาจเข้าใจความนึกคิดได้)

ศาสตราจารย์: อาจารย์ว่า ก็คงต้องทำให้พวกเขาเชื่อถือให้ได้ล่ะ

นักศึกษา : ใช่แล้วครับ.... ถูกต้องแล้ว! สิ่งที่เชื่อมระหว่างมนุษย์กับพระเจ้า ก็คือความเชื่อ และนั่นก็สิ่งที่ทำให้ทุกชีวิต ดำเนินต่อไปได้

ป.ล. ผมเชื่อว่าผู้อ่านคงสนุกกับบทสนทนาเหล่านี้ และถ้าคุณรู้สึกแบบนั้น คุณอาจจะอยากจะส่งให้เพื่อนร่วมเรียน หรือเพื่อนร่วมงานของคุณอ่านด้วยใช่มั้ย? ลองส่งไปเพิ่มพูนความรู้ ....หรือความเชื่อให้เขาสิ

อ่อ เกือบจะลืม นักศึกษาคนนั้นชื่อเต็มๆ ว่า “อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์”

ผมก็อปมาครับ อ่านแล้วได้แง่ดี เลยอยากแบ่งปัน

ผู้ตรวจสอบ
19th June 2012, 18:50
อ่าน 2 รอบ

enoigame
19th June 2012, 18:51
บางครั้งความเชื่อก็ยังดีกว่าเหตุผล =D

ong30850
19th June 2012, 18:55
สุดยอดครับ ชอบ คนเราก็ควรจะมีความเชื่อบ้าง

~Dark~
19th June 2012, 18:56
ผมคริสต์นะ เเละผมเชื่อว่าพระเจ้ามีจริง เเละผมก็ศรัทธาอย่างนั้น

H.S.
19th June 2012, 18:56
****ดดดดด ดู้ววววววววว

lnwbot2535
19th June 2012, 19:03
อ่านแล้วยัง งงๆ ในบางประโยค ที่ ไอน์สไตน์ พูด 555555

silvercramer
19th June 2012, 19:14
ไม่มีคำพูดเลยขอรับ มันสุดยอดมากกกกกกก

D3COY
19th June 2012, 19:14
ถ้าโลกนี้มีคนอย่าง ไอน์สไตน์ สัก ล้านคนนะคิดดู จะเกิดไรขึ้น!! :eek:

jengdexinw
19th June 2012, 19:16
ความนึกคิดคนเราแตกต่างกันอย่างไม่น่าเชื่ออยู่เบื้องลึกๆ ผมคนนึงที่ไม่สนใจหรอกน่ะครับที่ว่าตั้งประเด็นเรื่องพระเจ้ามีอยู่จริงหรือไม่ ขอเพียงมีความดี ที่สร้างความสุขให้กับจิตใจของมนุษย์บนโลกนี้ได้ก็เพียงพอ ถึงแม้ อาจจะมีความชั่วร้าย แต่นั้นคือสิ่งที่ดีตํ่าลงมาจนคนทั่วไป เรียกว่า โง่ หรือ เลว ในความเป็นจริงนั้นมันก็อาจเป็นแค่การ ที่คนไม่มีมาตฐานในการดํารงชีวิต แต่จะให้พูดยาวๆมันก็ยังไงๆอยู่ใช่ไหมละครับ ^^

alexsamui2
19th June 2012, 19:17
นั่นคือตอนที่ไอน์ไสตน์เด็กครับ
แต่พอเขาโตขึ้น เขาเริ่มหันมาให้ความสนใจและศึกษาเกี่ยวกับพุทธศาสนาครับ เพราะหลักธรรมคำสอนต่างๆของพระพุทธเจ้านั้นสอดคล้องกับหลักการทางวิทยาศาสตร์ แม้กระทั้งทฤษฎีสัมพันธภาพของไอน์ไสตน์ครับ
นักวิทยาศาสตร์นานาชาติหลายๆคน ที่ได้ศึษาเกี่ยวกับหลัก "กาลามสูตร" ของศาสนาพุทธยังทึ่ง ที่ได้รู้ว่ามันมีศาสนาแบบอยู่บนโลกด้วยหรอ
ไอน์ไสตน์ยังเคยพูดถึงศาสนาพุทธว่า "ถ้าให้ผมบอกว่าศาสนาใดเป็นศาสนาแห่งวิทยาศาสตร์ได้นั้น ผมคงตอบได้เลยว่าศาสนานั้นคือศาสนาแห่งจักรวาล (ไอน์ไสตน์เรียกศาสนาพุทธว่า ศาสนาแห่งจักรวาล)"
ลองไปหาอ่านดูครับ หนังสือเรื่อง ไอนสไตน์พบ พระพุทธเจ้าเห็น

tomkingsize
19th June 2012, 19:20
นั่นคือตอนที่ไอน์ไสตน์เด็กครับ แต่พอเขาโตขึ้น เขาเริ่มหันมาให้ความสนใจและศึกษาเกี่ยวกับพุทธศาสนาครับ เพราะหลักธรรมคำสอนต่างๆของพระพุทธเจ้านั้นสอดคล้องกับหลักการทางวิทยาศาสตร์ แม้กระทั้งทฤษฎีสัมพันธภาพของไอน์ไสตน์ครับ
ไอน์ไสตน์ยังเคยพูดถึงศาสนาพุทธว่า "ถ้าให้ผมบอกว่าศาสนาใดเป็นศาสนาแห่งวิทยาศาสตร์ได้นั้น ผมคงตอบได้เลยว่าศาสนานั้นคือศาสนาแห่งจักรวาล (ไอน์ไสตน์เรียกศาสนาพุทธว่า ศาสนาแห่งจักรวาล)"
ลองไปหาอ่านดูครับ หนังสือเรื่อง ไอนสไตน์พบ พระพุทธเจ้าเห็น

ไอนสไตน์พบ พระพุทธเจ้าเห็น โดนจริงๆ ความเชื่อก็คือความเชื่อ ความจริงก็คือความจริง เชื่อในสิ่งที่พิสูจน์ได้

ILoVePaNgYa
19th June 2012, 19:28
ไอน์สไตน์ พูดจริงหรอ? คือ เค้าเป็นยิวนะ ไม่ใช่คริสต์ - -

M40A3
19th June 2012, 19:30
Yes เขาคือพระเจ้า

joomn007
19th June 2012, 19:32
สวนกลับได้สุดยอดมากอาจารย์หน้าแตก 55+

curseman
19th June 2012, 19:37
โอ้ววว -0- ขอแชร์นะครับ copy ลิ้งเว็บไปละกัน เหอๆ -0-

TAMeAngeL
19th June 2012, 19:39
โฮ เป็นบทความเกี่ยวกับความเชื่อที่ดีที่สุดเลยครับ

มีคนตั้งกระทู้ทำนองนี้หลายคนล้วนแต่ไม่เข้าใจทั้งนั้น แต่ก็ยังทั้งถามทั้งเถียง(ไม่รู้เพื่ออะไร?)

ตรงนี้คงตอบข้อสงสัยได้เลยล่ะ

Dark_Koc
19th June 2012, 19:43
สุดๆ ไปเลย บทความนี้เป็นของ อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ จริงๆเหรอครับ :eek:

000TripleZeRo000
19th June 2012, 19:59
เห็นด้วยกับ ความคิดเห็นที่ 7
http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X12129509/X12129509.html

peamchery
19th June 2012, 20:16
Camerlengo Carlo Ventresca : คุณเชื่อในพระเจ้าไหม

Robert Langdon : พ่อครับ ผมแค่เชื่อว่าศาสนา....

Camerlengo Carlo Ventresca : พ่อไม่ได้ถามคุณว่า คุณเชื่อสิ่งที่มนุษย์พูดเกี่ยวกับพระเจ้าหรือไม่
พ่อถามว่าคุณเชื่อในพระเจ้าไหม

Robert Langdon : ผมเป็นนักวิชาการครับ
สมองของผมบอกผมว่า ผมไม่มีวัน.. เข้าใจพระเจ้า

Camerlengo Carlo Ventresca : และหัวใจของคุณล่ะ ?

Robert Langdon : มันบอกว่าผมไม่จำเป็นต้องเข้าใจ

ชอบบทสนทนาท่อนนี้มากจาก Angels&Demons

muek9999
19th June 2012, 20:44
เอาเป็นว่านํ้าท่วม ที่ประเทศไทยเราครั้งล่าสุด พระเจ้าเป็นผู้ครัสรู้ หรือ วิทยาศาสตร์เป็นฝ่ายพิสูจน์(นาซารู้เรื่องนี้มาก่อน 5 ปีแล้วล่ะครับ - -)

<^ F i N i X ^>
19th June 2012, 20:47
สุดยอดครับกระทู้นี้ :victory

PEEIII
19th June 2012, 20:58
สุดยอดมากครับ ผมเป็นชาวพุทธ

ศาสนาของผมสอนให้ละวางทุกสิ่งทุกอย่างที่เป็นกิเลส

เพื่อที่จะไปสู่การนิพพานอย่างแท้จริง ความตายเป็นแค่ลิมิต ไม่มีทางที่จะไปถึงมันหรอกครับ

helos
19th June 2012, 21:15
สาระสุดๆค้าบบ !!!

black jack sdppd
19th June 2012, 21:21
"ถ้าวิทยาศาสตร์อธิบายได้ทุกอย่า​ง แล้วจะเหลืออะไรไว้ให้ศาสนาอีก"
โรเบิร์ต แลงดอน
angels & demons เทวากับซาตาน
สนุกมากครับเรื่องนี้(อ่านหนังสือของเรื่องนี้ด้วย)
ฮ่าฮ่าฮ่า

sornram
19th June 2012, 21:48
ลึกซึ้งครับ ^^
ขอบคุณที่นำมาให้อ่านครับผม !!

คุณบอม
19th June 2012, 22:14
ไอน์สไตน์ พูดจริงหรอ? คือ เค้าเป็นยิวนะ ไม่ใช่คริสต์ - -
ชาวยิวก็นับถือพระเจ้าองค์เดียวกันครับ แต่นับถือในคนละคติกันครับ ในตอนนั้นพระเยซูได้พยายามนำเอาพระเจ้ามาเผยแผ่ในลักษณะความเชื่อของตน จึงถูกชาวยิวนำมาลงโทษ หลังๆมาก็เลยดูเหมือนคนละศาสนากัน

peamchery
19th June 2012, 22:31
ชาวยิวก็นับถือพระเจ้าองค์เดียวกันครับ แต่นับถือในคนละคติกันครับ ในตอนนั้นพระเยซูได้พยายามนำเอาพระเจ้ามาเผยแผ่ในลักษณะความเชื่อของตน จึงถูกชาวยิวนำมาลงโทษ หลังๆมาก็เลยดูเหมือนคนละศาสนากัน

ผมมีข้อสงสัยครับ คือชาวยิว หรือ ศาสนายูดาห์ นี่เขานับถือ พระยะโฮวา คนเดียวปะครับ แล้วพอ พระเยซูสอนศาสนาใหม่ มี พระยะโฮวาเป็นพระเจ้า พระเยซูเป็นศาสดา ก็เลยเหมือนศาสนาใหม่
เลย ขัดแย้งกันปะครับ

ลืม ยิว มี โมเสสเป็นศาสดา

Sorrow
19th June 2012, 22:45
อื้มมมมมม สุดยอดด ไอน์สไตน์ เขาโหด

ILoVePaNgYa
19th June 2012, 22:47
ผมมีข้อสงสัยครับ คือชาวยิว หรือ ศาสนายูดาห์ นี่เขานับถือ พระยะโฮวา คนเดียวปะครับ แล้วพอ พระเยซูสอนศาสนาใหม่ มี พระยะโฮวาเป็นพระเจ้า พระเยซูเป็นศาสดา ก็เลยเหมือนศาสนาใหม่

ยูดา คริสต์ อิสลาม นับถือพระเจ้าองค์เดียวกันครับ เพียงแต่ทัศนคติความเชื่อของแต่ละศาสนาต่างกัน เลยเหมือนกับว่าทั้ง3ศาสนาจะไม่ถูกกัน

ยูดา = บัญญัติ 10ประการ (พระคัมภีร์เก่า)
คริสต์ = ไบเบิ้ล (พระคัมภีร์ใหม่)
อิสลาม = อัลกุรอาน (พระคัมภีร์เก่า+ใหม่+คำสอนของตัวเอง)

คุณบอม
19th June 2012, 22:57

ลืม ยิว มี โมเสสเป็นศาสดา
ิินับถือพระเจ้าองค์เดียวเหมือนกันครับ//ครับ ขัดแย้งเพราะเหตุนั้นครับ แต่ที่พระเยซูเป็นศาสดานั้น รู้สึกว่าเค้าเพิ่งมาเชิดชูเอาในสมัยหลังๆครับ

offerre
19th June 2012, 23:01
โห อัลเบิร์ตไอสไต โดนเข้าให้ละไงครับอาจารย์ 555+

สุดยอดอะ เขาสามารถอธิบายได้ขนาดนี้ สุดท้ายวิทยาศาสตร์ ก่อนที่จะมีเหตุผลที่จะออกมาอธิบายได้

นั้นก็คือต้องทำให้คนอื่น"เชื่อ"ว่า เหตุยังไงผลถึงจะเป็นยังไง แล้วถ้าไม่มีความเชื่อในเหตุและผล แล้วเหตุผลจะมีทำไมหละ

เพราะฉนั้นก่อนจะมีเหตุผล ก็ต้องทำให้คนอื่นเชื่อว่าเหตุผลนั้นเชื่อถือได้ เหตุผลมันก็แค่ตัวบ่งชี้ให้เชื่อว่า เหตุ เป็นยังไง ดังนั้นผลจึงเป็นแบบนั้น เหตุก็ต้องเชื่อในสิ่งที่เห็นผลก็ต้องเชื่อในสิ่งที่จะเกิด

แล้วถ้าไม่เชื่ออะไรเลย เหตุและผลจะเกิดไหม:rtfm

ถ้าอาจารย์ไม่มีความเชื่อจริงๆ แล้วเหตุผลของอาจารย์ก็ไม่มีความหมายหรือความจริงหรอกครับ

juduspain
20th June 2012, 00:38
พระเจ้า ความเชื่อ แสงสว่าง ความร้อน
divine
and two thumbs up.

boomttc
20th June 2012, 00:44
Fail ละอาจารย์