PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คือว่าปัญหาการเข้าคณะนะครับ

ooogtooo1590
19th June 2012, 20:39
ถ้าลงสายศิลปคำนวนแล้วอยากจะเรียนคณะเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ต้องเข้าคณะอะัไร ผิดโหมดขอโทษด้วยนะครับ

brightza789
19th June 2012, 20:40
คณะ it บางที่ก็รับ สายศิลป์์ครับ

popsa00
19th June 2012, 20:41
เหมือนผมเลยครับ รอผู้รู้ :):)

Rukawa
19th June 2012, 21:38
it ครับผมมม

BBB_BBB
19th June 2012, 21:55
อันนี้เป็นของมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์วิทยาเขตกำแพงแสน

เท่าที่ผมคิดนะครับ โดยส่วนตัวนะ เราชอบอะไร ?

ถ้าถามว่าชอบคอม แล้วชอบคอมด้านไหน ?

ถ้าจะเรียนวิทยาคอม หรือ it เนี่ย ต้องเข้าใจก่อนเลยว่า เขียนโปรแกรมเป็นส่วนมาก

เรียนเกี่ยวกับเกม มี แต่ปีสูงๆแล้วเรียนน้อยนิด แค่ประมาณ 3 หน่วย

หนักเลยคือเขียนโปรแกรม แล้วเทอมแรกๆมีพวก ฟิสิก เคมี แคลคูลัส คุณรับได้ไหม ?

อันนี้คือความเป็นจริงในสาขาผผม ถ้าต้องการข้อมูลลองหาได้ใน http://it.flas.kps.ku.ac.th/index.php/curriculum

อยากให้ลองศึกษาหลักสูตรหลายๆที่ดูนะครับ ว่าใช่อยากที่จะเรียนมั้ย

ถ้าบอกว่าชอบเกมอยากเรียนเกม เอกชนน่าจะเวิร์คกว่านะครับ เพราะนี่เขียนโปรแกรม แทบจะคนละเรื่องอย่างที่คิด

ถ้าถามว่าสามารถเข้าเรียนได้ไหม ได้ครับ แต่ที่ร่ายมายาวๆเพราะไม่อยากเห็นคนรุ่นต่อไปเข้ามาแล้วต้องจากกันไป

เพราะไม่ได้ศึกษาในหลักสูตร เห็นเป็นคอมเลยเข้ามา บางคนบอกตรงๆชอบเกมแต่พอเข้ามาเรียนจริงๆ

จบครับ ดันไม่ใช่อย่างที่หวัง คณะ สาขา ไม่ได้หลอกครับ ผิดที่ตัวเราไม่ศึกษาอะไรให้ดีๆ ไม่ได้มองออกไปให้กว้างๆ

และสุดท้ายคือไร้ความรับผิดชอบ ไม่ยอมรับความจริง :sweat

PheoniXZa
20th June 2012, 02:52
ตอนมอปลายผมก็เรียน ศิลป์คำนวณนะ ครับ

ส่วนตอนนี้ ผมเรียน BIT (Bussiness Information Technology)

ที่มอ แม่โจ้น่ะครับ

ต้องดูที่ว่า ชอบอะไร อยากขเาที่มหาลัยอะไรนะครับ

แต่ทุกมหาลัยก็สอนให้เรา เรียนรู้ในสิ่งที่คล้ายๆกันนะครับ

ยังไง ลองดูที่ตนเองก่อนนะ