PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : การคบเพื่อนนี้มันแบ่งชนชั้นด้วยเรอะ(ในชิวิต ม.6 รร. ผม)

harrison
20th June 2012, 22:59
ไอ้ ที่แบ่งชนชั้นนี้คือ ใครเรียนเก่ง ก็ อยู่ด้วยกัน ใครไม่เก่ง ก็โดนเขี่ยทิ้งไป(ผมก็อยู่ 1 ในนั้น) ทั้งๆที่จะช่วยๆกันแต่กลับไม่ช่วย แถมตะคอกใส่อีก(เอ้าตรูผิดอะไร)

ถึงผมจะเรียนไม่เก่งแต่ผมก็พยายามดึงตัวเองขึ้นมาเรียน แต่กลับกลายเป็นว่า เขาไม่สนใจยิ่งกว่าเดิม(คนเราเป็นซะยังงี้) ขนาดงานกลุ่มผมยังโดนเขี่ยออก อะ

ซึ้งเพื่อนในห้อง ไม่เคยเข้าใจความรู้สึกผมเลยว่า "ตรูพยายามเรียนขนาดไหนขณะตรูถามมัน มันไม่ตอบ ที่วิชาคอมนี้ อ้อนตรูจัง" นี้แหละคำว่าเพื่อน มันมีแค่นี้เองเรอะ

ปล. ช่วงนี้ปัญหาเรื่องเพื่อน ผมเยอะ ก็เลยอยากจะระบาย คงไม่ว่านะครับ

bassurachar
20th June 2012, 23:01
ไม่ใช่แค่ รร. คุณคับ ของผมก็็เป็น มันเป็นธรรมชาติของมนุษย์คับ

yagyami
20th June 2012, 23:03
มันเป็นธรรมชาติอย่างที่คุณ bassurachar ว่า
ดังนั้นตอนที่คุณเรียนมหาลัย คุณก็จะเจอการละลายพฤติกรรม หลอมคนให้ดึงกันไปจนจบครับ

bigspy77
20th June 2012, 23:04
อย่าท้อน่ะครับ ชีวิตต้องเรียนรู้อะไรอีกเยอะครับ ถ้าเขาไม่สนใจในตัวเรา เราก็ทำเองซะเลยครับ เพื่อนคุณได้รู้ว่าตัวเราเองก็มีคุณค่า ครับ

Yakuz
20th June 2012, 23:14
ผมก็โดนครับ แต่โดนเรื่องพวกวัตถุและแข่งวาสนากัน

เอาเถอะครับปลงๆไป มหาลัยไอแค่เนี่ย จิ๊บๆ !

Facebook
20th June 2012, 23:18
เกิดเป็นมนุษย์ช่างวุ่นวาย มนุษย์มีความคิดที่มากมายกว่าสัตว์โลกใด สู้ๆครับ เพื่อนคนไหนเห็นแก่ตัวจนเกินไปอย่าไปสนใจอะไร เพื่อนดีๆ น่าจะมีอีก หรือลองคุยกับเพื่อนที่เรียนไม่เก่งเวลาอาจารย์สอนอะไรก็ชวนกันคิดอย่าติดเล่นเวลาเรียน ตั้งใจเรียนเข้าไว้ http://www.stci.qc.ca/kaos/05b.gif

ballpoi007
20th June 2012, 23:18
โรงเรียนผมไม่มีปัญหาเรื่องนี้ โรงผม โรงเรียนวัดบวรนิเวศ

ชั้น ในก็เรียนได้หมดอะ พวกนี้มันเห็นแก่ตัวมันเป็นพวก ฉลาดเอาตัวรอด

หรือ ไม่ เขาอาจไม่ชอบนิสัย จขกท เปล่าครับ

ILoVePaNgYa
20th June 2012, 23:26
มหาลัยจะมีเพื่อหลายกลุ่มมากขึ้นครับ

จะมีทั้งเพื่อนรวย เพื่อนจน เพื่อนเที่ยว เพื่อนเรียน เพื่อนจังไร เพื่อนอินดี้ มีหมดทุกกลุ่มมันขึ้นอยู่กับว่าเราจะเลือกคบกับกลุ่มไหน

Steve-O
20th June 2012, 23:41
แค่ ม.ปลาย ฝืนผ่านมันไปให้ได้
แล้วมาเรียน มหาลัย
มารับน้อง ที่นั่นจะสอน จะฝึกให้รักเพื่อน ช่วยเพื่อน
พวกราชมงคล ราชภัท อ่ะ ระบบดี
พวกเกษตร จุฬา ธรรมศาส
ก็ระบบดี แต่่พวกราชมงคลดีกว่า
คนเหนแก่ตัวน้อยกว่า
จากประสบการหลายปี เพื่อนเรียนเกษตร ธรรมศาส จุฬา
จะไม่ค่อยเคร่งเรื่องรับน้อง อาจจะทำให้สนิทกันไว รู้จักคุ้นเคยกันไว เน้นเรียน แต่ก็มีพวกเรียนอย่างเดียวจริงๆ ไม่สนใคร
แต่ราชมงคล****เน้นรับน้องมากกว่า มี พี่ว้าค คอยคุม สอนให้รักรุ่น รักพี่ รักน้อง รักเพื่อน
อาจไม่เข้มเหมือนเด็กช่าง แต่ก็สอนแนวเดียวกัน
ฟังเพื่อนมาอีกที
ผมจบ ราม

steroids
20th June 2012, 23:45
มันคือธรรมชาติอะครับก็หาเลิอกเพื่อนที่เหมาะสมกับเราหละกัน

liberate01
21st June 2012, 00:02
ผมก็โง่นะเรียนอ่อนมากแต่ก็ไม่โดนเพื่อนเขี่ยนะถ้าไม่ใช่เรื่องสอบ

carbonohm
21st June 2012, 00:24
แค่ ม.ปลาย ฝืนผ่านมันไปให้ได้
แล้วมาเรียน มหาลัย
มารับน้อง ที่นั่นจะสอน จะฝึกให้รักเพื่อน ช่วยเพื่อน
พวกราชมงคล ราชภัท อ่ะ ระบบดี
พวกเกษตร จุฬา ธรรมศาส
ก็ระบบดี แต่่พวกราชมงคลดีกว่า
คนเหนแก่ตัวน้อยกว่า
จากประสบการหลายปี เพื่อนเรียนเกษตร ธรรมศาส จุฬา
จะไม่ค่อยเคร่งเรื่องรับน้อง อาจจะทำให้สนิทกันไว รู้จักคุ้นเคยกันไว เน้นเรียน แต่ก็มีพวกเรียนอย่างเดียวจริงๆ ไม่สนใคร
แต่ราชมงคล****เน้นรับน้องมากกว่า มี พี่ว้าค คอยคุม สอนให้รักรุ่น รักพี่ รักน้อง รักเพื่อน
อาจไม่เข้มเหมือนเด็กช่าง แต่ก็สอนแนวเดียวกัน
ฟังเพื่อนมาอีกที
ผมจบ ราม

ใช่เลยครับ ตอนนี้ผมก็เรียนอยู่ราชมงคลเชียงใหม่มีรุ่นพี่คอยคุมและดูแลน้องตลอดอะครับ ไม่ว่าจะมีปัญหาอะไรรุ่นพี่ต้องช่วยกันรับผิดชอบน้องให้หมด :inlove

Namies123
21st June 2012, 00:28
อันนี้ผมก็เคยโดนนะตั้งแต่ ม.3 เลยแต่มันไม่ขนาดนั้นเพราะ 1 ในเพื่อนสนิทของผมคือประธานนักเรียนเรียนเก่งที่สุดแล้ว แต่เวลามีงานกลุ่มมันจะไม่ให้ผมอยู่

(เพราะผมขี้เกียจ และไม่ค่อยมาเรียน :o) จุดนี้ผมก็เข้าใจและก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรกันมากถ้าเวลาอื่นผมก็สนิท กับมันดีครับแต่เรื่องเรียนส่วนใหญ่ตัวใครตัวมัน

(เพราะยังไงก็ต้องเอาตัวเองให้รอดก่อน ที่จะไปช่วยใครอยู่แล้ว)

harnibal409
21st June 2012, 00:39
มันเป็นเรื่องธรรมชาติครับตอนเรียนมัธยมปลายเจอบ้างช่วงแรกแต่พอหลังๆปรับตัวเข้ากับเพื่อนได้ปัยหาเลยไม่มี
แต่พอเข้ามหาลัยนี่มันจะมีเยอะมากนะครับแบ่งแยกคนเรียนเก่งกับเรียนไม่เก่งเนี้ยโดยเฉพาะงานกลุ่มครับ
มันจะรับคนในกลุ่มเดียวกันโดยไม่สนว่าจะกำหนดจำนวนสมาชิกเท่าไหร่และถ้าเราไปขอร่วมมันจะบอกว่ากลุ่มคบแล้ว
ทั้งๆๆที่ยังเหลืออีกเยอะส่วนเหตุผลที่ไม่รับเข้ากลุ่มนี่ไม่ต้องให้บอกเราๆๆท่านๆๆเองก็น่าจะรู้แล้ว

Mustas
21st June 2012, 00:42
รร ผมไม่มีอะ - - เรื่อยเปี่อย เรียนก็เรียนเล่นก็เล่น เกือบเหมือนๆกันหมด
ก็คือแบบ ใครเก่งวิชาไร ก็แชร์ๆกันมีงานไร ทำ ๆ
สมมุติ ผมเก่งคอม เพื่อนอีกคนเก่งเลข แล้วมีการบ้าน บอก เห้ย ทำให้กุลอกด้วยนะ เดียวทำคอมให้ อะไรแบบนี้อะ

l2al3iT
21st June 2012, 00:43
ชั่วชีวิตของคุณต้องเจอแบบนี้ไปจนตายนั้นล่ะครับ สำหรับผมชีวิตผมถึงจนก็มีศักดิ์ศรี

dearbabor
21st June 2012, 00:44
โรงเรียนผมไม่มีอ่ะครับมีแต่เพื่อนชอบช่วยกันมากกว่าพวกเพื่อนที่ขยันๆเรียนเก่งเวลาอาจารย์สั่งงานมันจะทำมาเผื่อคนอื่นด้วย แต่ผมเรียน ปวช. น่ะ ตอนนี้ปวส.ก็ยังช่วยกันดีอยู่

yuttipron
21st June 2012, 00:51
ผมไม่ได้เรียนสายนี้ ผมเรียนสายอาชีพห้องผมช่วยดันกันจนจบเเต่ละคนเก่งไม่เหมือนกัน

piekie
21st June 2012, 01:00
รร. นั่นมันโรงแรมล่ะ
ร.ร. = โรงเรียน
มิน่าหล่ะ เค้าถึงไม่คบคุณ

piekie
21st June 2012, 01:07
^
^
^
ล้อเล่นนะครับ
ตอนนี้ผมก็เรียนจะจบป.ตรีล่ะ
ไอ้คนที่ควรจะเลือกคบเพื่อน ก็คือเราต่างหาก
เชื่อว่าเพื่อน มันไม่ได้วัดที่ความเก่งหรอกครับ
แต่เพื่อนมันวัดันที่ความจริงใจต่อกัน
ถ้าคนเก่งมันจะเลือกคบคนก็ช่างมัน
เพราะคนเก่งใช่ว่ามันจะดีเสมอไป
และใช่ว่าจะประสบความสำเร็จเสมอไป
ขอแค่ให้เราเป็นคนดีพอครับ

-SoulDream-
21st June 2012, 01:20
เหมือนผมเลยผมเรียน ปวช ปี3 คอม ผมก็โดน และพอวิชาหลักเกี่ยวกับคอมดันมาทำเป็นดีสนิท
พอผมถามบ้างมีด่ากับน่ารำคาญ ผมก็ได้แต่มองด้วยสายตา เอ่อคือตอนนั้นถามมาเราก็ตอบก็ช่วย
ทีตามบ้างก็ด่าไล่ คนเก่งมักเห็นแก่ตัวครับผมเข้าใจ

oolldjlloo
21st June 2012, 01:21
ลองวิธีทีนี้ดูมั้ย ใครที่มาขอความช่วยเหลือแล้วเค้าก็พร้อมช่วยเรามาตลอด เราก็ไปอยู่กับกลุ่มนั้น (ทั้งโรงเรียนคงไม่มีแต่ประเภทเก่งแต่ไม่ช่วยเหลือคุณอย่างแน่นอน)
เอาเป็นว่าลองค้นหาใจคอคนดูครับ ถ้าเจอก็โป๊ะเช้ะเลย ส่วนตัวผมเองก็เคยนะ สุดๆอ่ะ เพราะผมอยู่โรงเรียนเอกชน แน่นอน ดีๆก็ดีๆไปเลย เลวก็เลวไปเลย สุดท้ายผมเดินหาเพื่อนจนกระทั่งมาเจอ
ซึ้งเลยครับ มันมีจริง เพียงแค่คุณลองหาดู(อาจจะอยู่รอบข้างคุณก็ได้)

battosai2010
21st June 2012, 01:32
ผมโชคดีหน่อย ตอน ม.ปลายไม่เคยเจอเพื่อนในห้องรักกันดี ยังติดกันถึงทุกวันนี้ไม่มีแบ่งแยกเลย มหาลัย ก็ดีแต่บางตัวที่อยู่ด้วยมัน ติีสแตกบ่อยเลยคบๆไปงั้นๆ แต่ส่วนใหญ่รักกันดี สำหรับคุณอาจเป็นแค่ช่วงนี้ พยายามให้ผ่านไปให้ด้วยดีครับ^^ แล้วถ้าเรียนต่อหรือทำงานที่ไหนก็ขอให้ไม่เจอ พวกแบบนี้อีกแล้วกันครับ ^^