PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลองทำรายการดู ติชมด้วยครับ

nuninza15
21st June 2012, 07:59
หลังจากที่ผมทำมาหลายอย่างแล้วยังไม่มีอันไหนโดนเลย เพื่อนๆ ของผมก็เสนอมาว่าลองทำรายการสัมภาษณ์อะไรซักอย่างดู จนได้มาเป็นดังนี้ครับ

คล้ายๆ VRZO หรือรายทั่วๆ ไปแหละครับ แต่แค่ทำจากฝีมือรักเรียนธรรมดาที่ว่าง งานอย่างพวกผมเท่านั้นเอง ส่วนตัวกระผมเองเป็นคนถ่ายนะครับ อิอิ
ใช้กล้องโทรศัพท์นะครับ งบน้อย อิอิ โปรแกรมก็ใช้ Corel VideoStudio Pro X4, Adobe Photoshop CS2,Adobe After effect CS5,Format Factory

คำพูดแรกๆ อาจงงๆ นะครับ (ไม่รู้มันจะแย่งกันพูดทำไม อิอิ)

http://www.youtube.com/watch?v=wiyjHhAorWU&feature=plcp

ติชมได้นะครับ และงดใช้คำไม่สุภาพในการให้ความเห็นนะครับ อิอิ

butsopjing
21st June 2012, 08:28
ปรับฟร้อนให้มันมีสวยกว่านี้หน่อยครับ
ปรับแสงกล้องดีๆนะครับฉากแรกก้ถ่ายย้อนแสงแล้ว
กล้องถึงไม่ค่อยดี ถ้าปรับแสงดี มันสวยได้ครับ
แล้วก้เรื่องเสียง น่าจะมีไมค์อัดแยก ไม่เอาเสียงจากวิดิโอมากครับ

เรื่องอื่นผมไม่ค่อยรู้ พวกเนื้อหารายการ การพูด ผมไม่รู้เท่าไร่ครับ เหอะๆ

bulakorn123
21st June 2012, 09:14
จากที่ผมลองชมดู ก็ถือว่าดีนะครับ แต่ลองแก้ไขส่วนนี้สักหน่อยดูครับ อาจจะเคืองผมบ้างก็ไม่ว่า แต่ผมก็จะแนะนำทำให้ดีขึ้น

1. บางฉาก มีเสียงหรือคนอื่นแทรกซ้อน
= ควรหาบริเวณที่เงียบๆดูครับ หรือที่ไม่ค่อยมีคน
2. เสียงพูดสูง-ต่ำเกินไป
= พิธีกรควรมีไมค์ในการสนทนาด้วยจะดีครับ ไมค์เล็กๆราคาถูกๆครับ
3. กล้องสั่น
= ควรมีขาตั้งกล้อง ถ้าไม่มีจริงๆก็หาที่รองด้วยก็ดีครับ เวลาถือกล้องมือควรนิ่งๆจะดีมาก หรือใช้เอฟเฟค Warp Stabilizer เข้าช่วยครับ
4. แสงย้อนเข้ากล้อง มืดบ้างสว่างบ้าง
= วิธีแก้ดูได้ที่ท่าน butsopjing ครับ
5. ความน่าสนใจ
= ลองหาเสียงตลกๆแทรกเข้าไปบ้างก็ดีครับ การพูดควรมีลูกเล่นด้วยเช่นกัน หรือจะเล่นท่าทางขณะถ่ายทำก็ดึงดูดได้ดีเช่นกันครับ
6. การพูดควรเตรียมก่อน
= ดูจากการพูดก็น่าจะเตรียมมาดีแล้วนะครับ แต่บางคนยังเขินๆอายๆอยู่
7. intro - outtro
= ทำให้น่าสนใจที่สุด เพราะเป็นหลักในการนำผู้ชมเข้ามา
8. อารมณ์ในการออกรายการ และบุคลิก
= อารมณ์ควรยิ้มแย้ม ชวนตลกจะดีครับ ส่วนการแต่งกายควรให้เรียบร้อยก่อนนะครับ ใครเขานำเสื้อออกกางเกงขณะถ่ายทำกันละครับ

nuninza15
21st June 2012, 18:18
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ นะครับ ลืมบอกไปว่า เน้นออกไปทาง ฮาดคอนิดๆ จึงไม่ค่อยเน้นไปทางระเบียบมากนักครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ