PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โครงการพิฆาต ! จากเกมสู่ความเป็นจริงของ NASA

Zerg
21st June 2012, 20:07
อเมริกามีโครงการ H.A.A.R.P.
เป็นการยิงคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าไปที่ชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์

“ปานเทพ” เผยอเมริกามีโครงการ H.A.A.R.P. เป็นการยิงคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าไปที่ชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์ แล้วสะท้อนกลับมายังผิวโลก ทำให้เกิดภัยธรรมชาติต่างๆ ในพื้นที่ตามที่ต้องการได้ เพื่อใช้เป็นอาวุธกำจัดศัตรูแบบใหม่ หวั่นใช้อู่ตะเภาเป็นฐานทำลายประเทศใกล้เคียง ซึ่งไทยจะไม่มีวันสงบสุขเลย ด้าน “ทูตสุรพงษ์” ชี้ความจริง “นาซา” ทำงานให้กระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ มาตลอด อย่าหลงเชื่อชื่ออำพราง :eek:

วันที่ 20 มิ.ย. นายสุรพงษ์ ชัยนาม อดีตเอกอัครราชทูต 5 ประเทศ และนายปานเทพ พัวพงษ์พันธ์ โฆษกพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย ร่วมในรายการ “คนเคาะข่าว” ทางสถานีโทรทัศน์ผ่านดาวเทียม ASTV พูดคุยถึงประเด็นการให้สหรัฐฯ ตั้งฐานทัพที่อู่ตะเภา

นายสุรพงษ์กล่าวว่า อยากให้สังคมไทยได้พิจารณา พอได้ยินชื่อองค์กรนาซา คือองค์กรอวกาศ คนมักเข้าใจว่าวิจัยด้านวิทยาศาสตร์ แต่ความจริงแล้วเป็นแค่ชื่ออำพราง องค์กรนี้ได้รับงบประมาณส่วนมากจากกระทรวงกลาโหมของสหรัฐฯ ไม่ได้เป็นอิสระ ทำงานให้กระทรวงกลาโหมมาตลอด

ส่วนที่เราวิตกว่าอู่ตะเภาจะถูกใช้เป็นฐานทัพไปสอดแนมประเทศอื่น อู่ตะเภานี้ถูกใช้มาตลอดอยู่แล้ว ตั้งแต่สมัยสงครามเวียดนามจนปัจจุบัน เครื่องบินที่ไปทิ้งระเบิดตะวันออกกลางก็แวะมาเติมน้ำมันที่นี่ โดยรัฐบาลไทยยินยอม อย่าเข้าใจผิดว่ามาใช้ฐานทัพ เพราะใช้อยู่แล้ว

อีกทั้งหลังๆ มานี้อเมริกาเองก็ไม่ต้องการใช้ฐานทัพเพราะมีเยอะอยู่แล้ว แต่เขาต้องการพื้นที่ ขอแค่ให้เครื่องบินลงได้ จอดเติมน้ำมัน ขนส่งเสบียง โยกย้ายยุทธปัจจัย แต่ในเรื่องความตกลงต้องไม่ลืมว่าการตกลงให้ใช้ฐานทัพ โดยธรรมชาติของมันจะมีลักษณะไม่เท่ากัน คือการที่เขาจะให้ข่าวกรองกับเรา เราก็ต้องเสียค่าเช่า ค่าดูแลรักษาฐานทัพนี้ด้วย เงินภาษีของเราต้องให้เขาด้วยหรือ ในเมื่อมาตั้งในแผ่นดินไทย อีกอันคือปฏิบัติการอันนี้ อาจเขียนไว้ชัดเจนว่า หน้าที่ของผู้มาใช้ฐานทัพนี้ต้องเคารพกฎหมายของประเทศผู้ให้ใช้ นั่นเป็นเพียงกระดาษแต่พฤตินัยจะรู้ได้อย่างไรว่าอเมริกาจะปฏิบัติตามเงื่อนไข แล้วข้อมูลข่าวกรองที่ว่าจะให้ จะรู้ได้อย่างไรว่าเขาจะให้หมด

นายปานเทพกล่าวว่า ต้องระวังเรื่องความสัมพันธ์ระหว่างประเทศกับจีน เพราะชัดเจนสหรัฐฯ ต้องการหยุดอิทธิพลจีน แล้วภูมิภาคนี้มีพลังงานเยอะ การมีฐานทัพในไทย เป็นการการันตีคุ้มครองสหรัฐฯ ในพื้นที่นี้ เพราะเมื่อไทยอยู่ในสถานะต้องพึ่งพิง ยิ่งขัดแย้งสหรัฐฯ มีความถนัดในการแบ่งแยกแล้วปกครอง เพราะผู้ที่แบ่งแยกต้องพึ่งพิงอเมริกามากเท่าไหร่ผลประโยชน์ก็จะกลับคืนสู่อเมริกามาก เวลานี้สหรัฐฯ อาจหนุนหลังรัฐบาลเพื่อให้อยู่ในอำนาจ แล้วผลตอบแทนคือการคุ้มครองแหล่งพลังงาน และบังเอิญกรกฎาคมนี้จะมีการเปิดแปลงสัมปทานล็อตใหญ่ การเข้ามามันเป็นการสร้างหลักประกันว่ารัฐบาลสมประโยชน์อย่างไรในการมีอเมริกาหนุนหลัง อเมริกาก็จะมีประโยชน์จากการสัมปทานที่เกิดขึ้น

นายปานเทพกล่าวต่อว่า นอกจากนี้ตนได้เขียนบทความเกี่ยวกับโครงการ H.A.A.R.P. (High Frequency Active Aurora Research Program) หรือโครงการวิจัยพลังงานลำแสงออโรราจากความถี่สูง ซึ่งเป็นการทำงานวิจัยร่วมกันระหว่าง ส่วนห้องทดลองวิจัยของกองทัพอากาศ และกองทัพเรือของสหรัฐอเมริการ่วมกับมหาวิทยาลัยแห่งอะแลสกา และสำนักงานโครงการวิจัยความก้าวหน้าของกองทัพของสหรัฐอเมริกา เป็นการสร้างและควบคุมภูมิอากาศโดยการยิงคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าความถี่สูง และความแรงกว่าพันล้านวัตต์ไปที่ชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์ แล้วสะท้อนกลับมายังพื้นผิวโลกไปยังเป้าหมายที่ต้องการได้ทั้งบนบกและในทะเล เพื่อส่งพลังงานนั้นลงไปสู่ชั้นหินใต้ดินเพื่อก่อให้เกิดแรงสั่นสะเทือนหรือเกิดแผ่นดินไหว

นายปานเทพได้เปิดสารคดี ของ History Channel เพื่อเป็นหลักฐานประกอบการอธิบายว่า โครงการ H.A.A.R.P.นี้ สามารถกำหนดภัยพิบัติธรรมชาติได้ เป็นอาวุธใหม่ ยิงด้วยกำลังส่งสูงมาก เป็นพันล้านวัตต์ ที่น่าสนใจคือมีการยกระดับชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์ขึ้นมาด้วย ทำให้เกิดความแปรปรวนของบรรยากาศ เปลี่ยนทิศทางกระแสลม และกระแสน้ำ หรือแม้กระทั่งเฮอริเคน ไต้ฝุ่น แผ่นดินไหว แล้วการทดลองโครงการนี้ไม่ได้มีที่อลาสก้าที่เดียว แต่มีที่รัสเซีย และนอร์เวย์ด้วย

ทั้งนี้ มีหลักฐานหลายชิ้นยืนยันได้ เช่น

- เอกสารกองทัพอากาศสหรัฐฯ ปี 2005 ประกาศใช้ในปี 2539 โดยกองทัพอากาศได้ระบุว่าเป้าหมายของกองทัพอากาศอเมริกา ในปี 2025 (อีก 12 ปีข้างหน้า) การเปลี่ยนดินฟ้าอากาศจะเป็นส่วนหนึ่งของยุทธศาสตร์ความมั่นคงทั้งในและระหว่างประเทศ และสามารถทำได้แบบเอกภาคี มันเป็นไปได้ทั้งเชิงรุกและรับ หรือกระทั่งการข่มขู่ศัตรู และความสามารถในการทำฝน หมอก พายุ หรือเพื่อเปลี่ยนแปลงสภาพอากาศนอกโลก และสร้างดินฟ้าอากาศต่างๆ นี้ ล้วนเป็นส่วนหนึ่งของเทคโนโลยีแบบบูรณาการซึ่งสร้างเสริมศักยภาพให้สหรัฐฯ หรือลดทอนศักยภาพของศัตรูลง

- สำนักข่าวรอยเตอร์ในปี 2539 รายงานคำพูดของนายวิลเลียม โคเฮน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมของอเมริกา กล่าวถึงการก่อการร้ายตอนหนึ่งมีใจความว่า “การป้องกันเกี่ยวกับอาวุธที่ไม่ธรรมดาจะต้องเพิ่มมากขึ้น เมื่อมีกลุ่มผู้ก่อการร้ายพัฒนาอาวุธเคมี และเชื้อโรค และกรรมวิธีทางพลังงานแม่เหล็กที่สามารถเปิดรูโหว่ในชั้นโอโซน หรือกระตุ้นให้เกิดแผ่นดินไหว หรือภูเขาไฟระเบิดได้” อเมริกาพูดเองเลย แล้วอเมริกามักพูดในสิ่งที่ตัวเองมีเสมอ

- ที่ประชุมใหญ่ของสหประชาชาติ เมื่อปี 2540 ได้มีการลงนามในอนุสัญญาการห้ามใช้เทคโนโลยีการปรับเปลี่ยนดินฟ้าอากาศเพื่อการทหารและการรุกราน นิยามของคำว่าเทคโนโลยีการปรับเปลี่ยนดินฟ้าอากาศ คือ เทคโนโลยีที่จงใจเปลี่ยนแปลงกระบวนการทางธรรมชาติ การเคลื่อนไหว องค์ประกอบโครงสร้างของโลก รวมถึงชั้นบรรยากาศต่างๆหรืออวกาศ

- ปี 2544 วุฒิสมาชิกจากรัฐโอไฮโอ ชื่อนายเดนิส คุชนิส ได้เสนอร่างกฎหมาย ว่าด้วยการห้ามใช้อาวุธในอวกาศ ความตอนหนึ่งของร่างนี้เขียนว่า “อาวุธทางภูมิอากาศ หรืออาวุธทางรอยเลื่อนของชั้นแผ่นดิน” คิดดูการบอกห้ามใช้อาวุธในอวกาศในพื้นที่รัฐของตัวเองจนถึงขั้นต้องให้มีการตรากฎหมาย มันหมายความว่าอย่างไร ถ้าไม่มีเทคโนโลยีนี้เกิดขึ้น

- ปี 2546 สมาชิกกรรมาธิการ 4 คณะของสภาสูงสุดที่รัสเซียหรือสภาดูมา และสมาชิกสภาทั้งหมด 90 คน ได้ร่วมกันลงรายชื่อในรายงานเสนอต่อประธานาธิบดีวลาดิมีร์ ปูติน องค์กรสหประชาชาติและประเทศสมาชิก องค์กรระหว่างประเทศต่างๆ ผู้นำและรัฐสภาทุกประเทศ องค์การทางวิทยาศาสตร์ที่มีชื่อเสียง สื่อมวลชนชั้นนำของโลก เพื่อเรียกร้องให้ประชาคมโลกมีมติ ห้ามสหรัฐฯทดลองอาวุธที่มีแสนยานุภาพสูงนี้ ในรายงานปรากฎข้อความว่า “ภายใต้โครงการ H.A.A.R.P.สหรัฐฯ กำลังสร้างอาวุธใหม่ทางธรณีฟิสิกส์ ที่อาจส่งผลต่ออิทธิพลชั้นบรรยากาศใกล้โลก ด้วยคลื่นความถี่วิทยุ หรือคลื่นความถี่สูง” นอกจากนี้ ระบุอีกว่า สหรัฐฯสร้าง H.A.A.R.P. ใน 3 แห่ง คือ อะแลสกา กรีนแลนด์ นอร์เวย์ และบังเอิญที่รัสเซียก็มี

- ปี 2548 ที่ยุโรปมีการประชุม วาระหนึ่งในนั้นให้พิจารณาโครงการ H.A.A.R.P. เพราะไปทำลายสิ่งแวดล้อมและเกิดภัยพิบัติ

นายปานเทพกล่าวเสริมว่า มันไม่ใช่เรื่องที่ตนพูดเอง แต่ทั่วโลกกำลังหวาดวิตก ในการใช้อาวุธให้เกิดภัยพิบัติ แล้วเกิดความเสียหายที่ไหนอเมริกาก็จะเข้าไปเป็นผู้ถูกพึ่งพิง เพื่อหวังสูบทรัพยาการ และครอบงำรัฐบาลในประเทศต่างๆ กำลังจะบอกว่าเขามาขออะไร ขอตั้งศูนย์ภัยพิบัติ แค่ชื่อก็น่าวิตกแล้ว แถมเป็นการปฏิบัติในทางทหาร ซึ่งเราเข้าไปตรวจสอบไม่ได้ เชื่อว่ารัฐบาลทั่วโลกจะต้องเฝ้ามองว่าจะเป็นอันตรายกับประเทศเขาหรือไม่ แล้วถ้าเป็น ไทยจะไม่สงบสุขเลย จากทั้งประเทศเพื่อนบ้าน จากจีน หรือตามตะเข็บชายแดน

ทั้งนี้ นายปานเทพยังได้แสดงคลิปวิดีโอ เพื่อยกตัวอย่างภัยพิบัติที่เกิดขึ้นว่าอาจมีส่วนเกี่ยวข้องจากโครงการนี้ โดยเมื่อปี 2551 ที่เสฉวน เกิดฟ้าเปลี่ยนสีก่อนเหตุการณ์แผ่นดินไหว นั่นก็เพราะเวลามีคลื่นความถี่ถูกส่งไปยังชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์ จะเกิดความร้อนสูงจนฟ้าเปลี่ยนสีได้

ปี 2553 เกิดแผ่นดินไหวรุนแรงที่เฮติ โดยฮูโก ชาเบซ ประธานาธิบดีของเวเนซุเอลา เพิ่งออกมาประกาศต่อชาวโลกว่ามันเป็นกระบวนการทดลองอาวุธเพื่อเปลี่ยนภัยพิบัติทางธรรมชาติ และทำให้เกิดความสูญเสียอย่างใหญ่หลวงที่เฮติ อเมริกากำลังเล่นกับพระเจ้า

ที่ญี่ปุ่นเกิดแผ่นดินไหวหลายครั้ง ก็มีคนไปสำรวจพบสนามแม่เหล็กต่ำจริงๆ เกิดก่อนที่จะมีสึนามิ และพบว่าคลื่นความถี่มีการส่งมาแบบผิดปกติ

ความคิดนี้อาจใหม่สำหรับไทย แต่เราต้องตระหนักว่าเป็นการทำให้ทั่วโลกกังวล จึงไม่แปลกใจกองทัพจีนต้องมาคุยกับกองทัพไทย แล้วใครจะเป็นฐานให้เรื่องแบบนี้ ประเทศไทยไม่ได้อยู่ในฐานะที่ปลอดภัย

นายสุรพงษ์กล่าวว่า ปัจจุบันโลกตะวันออกมีหลายประเทศผงาดขึ้นมา เช่น จีน อินเดีย ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ บวกกับภาวะถดถอยในโลกตะวันตก สหรัฐฯจึงกังวลมากว่าตัวเองจะไม่มีอิทธิพลต่อโลกแล้ว จีนเป็นมหาอำนาจเดียวที่ท้าทายสหรัฐฯ โดยตรง เขาก็มองว่าไทยเป็นเวทีของการแข่งขันช่วงชิงอิทธิพลระหว่างสหรัฐฯ-จีน ส่วนเหตุการณ์ที่นายปานเทพพูดเรื่องโครงการ H.A.A.R.P. มันต้องดูบริบทว่าทำไมต้องเป็นช่วงนี้ แล้วอู่ตะเภาเองก็ใช้อยู่แล้ว นักการเมืองไทยต้องถามตัวเองว่าเราได้อะไรจากสิ่งเหล่านี้ ถ้าอันนี้มันจริง มันจะเป็นอาวุธในการจัดการประเทศที่เป็นศัตรู อันตรายมากๆ เป็นการทำลายมนุษยชาติอย่างนิ่มนวล เพราะเกิดความตายจากภัยพิบัติไม่ใช่ฝีมือมนุษย์เหมือนสงคราม เป็นมหาอำนาจที่กำหนดว่าคุณตายเมื่อไหร่ ตายอย่างไร ตายแบบไหน อาจคิดว่าเป็นแค่จินตนาการ แต่ตนคิดว่ามันมาถึงจุดที่เทคโนโลยีสามารถทำได้ มันน่ากลัวมาก

:sweat:sweat:sweat

หวังว่าหลายๆท่านคงรู้จักเกม Yuri นะครับ คล้ายๆกันเลย :gamer

สรุปให้น่ะครับ คือโดยรวม สหรัฐฯมันเหมือนต้องการทำทุกอย่างเพื่อผลประโยชน์ของมัน และคนที่กล่าวไว้เนี่ย อ้างว่าที่เกิดแผ่นดินไว้ สึนามิ และสภาพอากาศเป็นแบบในประเทศไทยก็เพราะ H.A.A.R.P และก็คาดว่า สหรัฐฯอาจจะนำมาเป็นอาวุธสงครามด้วย ... ไม่ต้องกลัวครับทุกคน ... สงคราม.. ไม่มีคำว่าเท่าเทียม เสมอภาค :) //ยิ้มประชด
ปล. ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ

ถ้าไครนึกภาพไม่ออก ก้นี่นะ คล้ายๆแบบนี้ - -*
http://3.bp.blogspot.com/_eLvJ_7Yzie8/TQBm_sz_v0I/AAAAAAAAADA/kIzXmDGYK5E/s1600/Red_Alert_2_3.jpg

ฮาร์ปเนี่ย สร้างนานแล้วครับ แล้วก็ใกล้จะสำเร็จหรือไม่ก็สำเร็จไปแล้ว แต่ถ้าไม่สำเร็จก็ 80% แล้วครับ เพิ่งจะรู้เหรอ
= มันมีนานเเล้วก็จริงครับ เเต่มันเริ่มเป็นประเด็นถกเถียงไงครับ ก็ในเนื้อหาที่ผมเอามาให้ ก็บอกนิครับว่ามันมีนานเเล้ว :yes

ฟังหูไว้หูเถอะแหล่งข่าวเป็นใครรู้ๆกันอยู่ เหลืองอ๋อยมาเชียว(ไม่ใช่ว่าผมเป็นแดงแต่แหล่งข่าวที่มีความลำเอียงมากย่อมเชื่อถือไม่ได้)
ถ้าอ่านเผินๆเหมือนจะเป็นการเตือนภัยเรื่องไอ้ HAARP อะไรนี่แต่จริงๆแล้วคือการดิสเครดิตรัฐบาลทางอ้อม(ผมไม่ขอพูดเรื่องนี้นะนอกประเด็น)
แล้วที่บอกว่านาซ่าเป็นองค์กรวิทยาศาสตร์น่ะบ้าหรือเปล่า นาซ่าก็เป็นของกลาโหมมาแต่ใหนแต่ไรแล้ว ดูหนังบ่อยๆก็จะรู้วิทยาการที่เราใช้อยู่ทุกวันนี้แทบทั้งหมดก็มาจากเทคโนโลยีทหารล้วนๆ
ส่วนเรื่องนาซ่าในอู่ตะเภาผมลองเซิร์ชในเน็ตไม่เห็นจะเกี่ยวไรกะ HAARP เลยเป็นแค่โครงการสำรวจสภาพอากาศและที่มาเลือกไทยก็เพราะเราอยู่ตรงกลางเอเชียตะวันออกเฉียงใต้พอดี
และที่ใช้อู่ตะเภาก็เพราะ "มีนิคมอุตสาหกรรมมาบตาพุด และท่าเรือแหลมฉบัง ที่มีปัญหาเรื่องมลพิษสะสมในอากาศ เมื่อเครืองดีซี-8 บินขึ้นไป ก็จะได้รู้ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับสารพิษที่ปนเปื้อนในชั้นบรรยากาศ สาเหตุที่ภาวะอากาศแปรปรวน โลกร้อน ฯลฯ ข้อมูลเหล่านี้ถือว่ามีประโยชน์ต่อประชาชนมากๆ" (อันนี้จากคมชัดลึก)

หมายเหตุ:ดีซี-8คือชื่อหนึ่งในเครื่องบินที่ใช้ในการสำรวจครับ รู้สึกจะมีเครื่องบินฝนหลวงของไทยเราด้วย

ความเห็นผม ที่ผ่านมาเราต้องหอบข้าวของ(และตังค์)ไปให้เขาบ่อยๆ การที่เขามาให้ศึกษากันถึงบ้านเรานี่โชคดีมากนะครับ โดยเฉพาะเทคโนโลยีระดับนาซ่านี่ไม่ใช่เล่นๆเลย งานนี้ก็ขึ้นอยู่กับความใจกว้างและฉลาดของคนไทยแล้วล่ะครับว่าจะให้เขาเข้ามาโกยหรือจะมาให้ศึกษา
เสพข่าวก็ระมัดระวังกันหน่อยนะครับยิ่งบ้านเมืองเป็นแบบนี้เดี๋ยวจะโดนสื่อจูงจมูกกันเอาง่ายๆ

ผมว่า นาซ่า เป็นองค์กรที่เกี่ยวกับโครงการอวกาศและงานวิจัยห้วงอากาศอวกาศนะครับ คือ เค้าทำงานให้กลาโหมของสหรัฐฯเพราะได้รับงบมาจากกลาโหมด้วย เเละมันไปเกี่ยวกับเสื้อเหลืองเสื้อเเดงยังไงครับ คือ ผมอ่านเข้าใจว่า มันเกี่ยวกับการตัดสินใจของประเทศเรามากกว่า ว่าจะให้เค้าเข้ามาทำงานในอู่ตะเภามั้ย เพราะมันจะกระทบความสัมพันธ์กับประเทศจีนได้ครับ
เเล้วหากให้เค้าเข้ามามั่นใจหรอครับว่า เราจะได้ไปสำรวจศึกษาข้อมูลของเค้า ยิ่งในข่าวบอกมี การทหาร เข้ามาเกี่ยวข้อง เราจะขอเข้าไปตรวจไม่ได้นะครับ เเต่ผมเห็นด้วยกับที่คุณบอกว่า
เสพข่าวก็ระมัดระวังกันหน่อยนะครับยิ่งบ้านเมืองเป็นแบบนี้เดี๋ยวจะโดนสื่อจูงจมูกกันเอาง่ายๆ :):)

ปล.หากไม่สวยไม่งาม หรือผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ กระทู้แรกครับ :yes

ขอขอบคุณ :: www.manager.co.th (http://www.manager.co.th)

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบนะครับ :p

Zerg
21st June 2012, 20:13
คุณ 12349 ได้อ่านกระทู้เเล้วหรอครับ :confused: ทำไมรีบมากดขอบคุณจังครับ อยากให้ได้อ่านกันครับ จะได้เเสดงความคิดเห็นของเเต่ละคนกัน

®Th£ VÎŘuS™
21st June 2012, 20:17
ไครก็ได้ครับ สรุปให้ผมทีครับ ฮ้าๆ ไม่งั้นเดียวผมมาอ่านนะครับ ฮ้าๆ

DUST
21st June 2012, 20:17
ถ้ามีจริงก็น่ากลัวครับ

animeth
21st June 2012, 20:18
:eek:อีกไม่กี่ปีคงไม่มีประเทศไหน สู่ สหรัสได้แน่ๆ แกล้งทำให้ประเทศนั้น แผ่นดินไหว 9 ริกเตอร์คนตายเยอะ เยี่ยม!

Michiri
21st June 2012, 20:18
ผมกล่าวว่า : ถ้าเราจะห้ามไม่ให้เขามาใช้งานสนามบินอู่ตะเภา เขาจะไม่ไปขึ้นลงที่สนามบินของประเทศใกล้เคียงแล้ว ยิง H.A.A.R.P. มาใส่ประเทศไทยเรา ทำให้เกิดแผ่นดินไหวอะไรหรือ

denhotx
21st June 2012, 20:21
https://www.facebook.com/DARPA
องค์กรนี้ทำให้นาซ่าอยู่รอดจนถึงทุกวันนี้ เขาคือผู้คิดค้นเทคโนโลยีทุกอย่างท้ังกระสวยอวกาศด้วย = =

boomttc
21st June 2012, 20:23
อ่านไม่ไหว ยาวเกิน

supercaramel
21st June 2012, 20:26
ประเทศไทยเป็นประเทศที่ดีที่สุดในโลกครับ ใครๆก็แย่งอยากได้กัน รัสเซียยังพูดเองเลย ^^
แต่สหรัฐ ถ้าจะเอาใคร มักจะเข้าไปทำสงครามเสมอ ดูได้จากตะวันออกกลาง
ส่วนจีน นี่ดีกับเรามาก ดูได้จากที่เดินทางมาสัมพันธ์บ่อยๆ

Ditsadon
21st June 2012, 20:29
Chronosphere Ready...........

Pong
21st June 2012, 20:29
NASA มาขุดทอง !!!

nazaa
21st June 2012, 20:30
สหรัฐทำตัวเหมือนนักบวช แท้จริงมันก็คือซาตานดีๆนั่นแหละ

incrediblez
21st June 2012, 20:31
อ่านไม่ไหว ใจไม่นิ่งพอ :sweat

zerohut
21st June 2012, 20:32
เองเอาเวลาไปรับมือ 2012 กัยคู่มือซอมบี้เถอะ 'กาเอ๋ย

Buffalo
21st June 2012, 20:54
อเมริกามันต้องการจะเป็นพระเจ้าสินะ

wuttichai
21st June 2012, 20:57
ถ้าไครนึกภาพไม่ออก ก้นี่นะ คล้ายๆแบบนี้ - -*
http://3.bp.blogspot.com/_eLvJ_7Yzie8/TQBm_sz_v0I/AAAAAAAAADA/kIzXmDGYK5E/s1600/Red_Alert_2_3.jpg

lastcall
21st June 2012, 21:11
สรุปให้น่ะครับ คือโดยรวม สหรัฐฯมันเหมือนต้องการทำทุกอย่างเพื่อผลประโยชน์ของมัน และคนที่กล่าวไว้เนี่ย อ้างว่าที่เกิดแผ่นดินไว้ สึนามิ และสภาพอากาศเป็นแบบในประเทศไทยก็เพราะ H.A.A.R.P และก็คาดว่า สหรัฐฯอาจจะนำมาเป็นอาวุธสงครามด้วย ... ไม่ต้องกลัวครับทุกคน ... สงคราม.. ไม่มีคำว่าเท่าเทียม เสมอภาค :) //ยิ้มประชด

ปล. ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ

shisaku
21st June 2012, 21:22
ประเทศอเมริกาเป็นประเทศที่เต็มไปด้วยความชั่วร้ายครับ(หมายถึงรัฐบาลของอเมริกา มิใช่ประชาชนอเมริกา)
อยากให้ทุกคนไปอ่านบทความต่างๆเกี่ยวกับประเทศนี้ ให้ทุกคนได้รับรู้ถึงความชั่วร้ายที่ประเทศนี้ทำมาครับ ผมเองได้อ่านมาหลายอย่างแล้ว ตอนนี้รุ้อย่างเดียวว่า
ประเทศนี้ ที่อ้างว่าต่ิอต้านการก่อการร้าย แท้ที่จริงแล้ว พวกเขานั้น คือผู้ก่อการร้ายเสียเอง ในทางตรงกันข้าม ผุ้ก่อการร้าย กลับกลายเป็นคนดี ที่ไม่มีทางเลือก ที่เขาต้องทำการโจมตีอเมริกา
หาใช่การก่อการร้ายไ่ม่ แต่เป็นเพียงการป้องกันตนเองเท่าันั้น อยากให้ทุกคน ไปอ่านบทความพวกนี้จริงๆครับ เพราะไม่แน่ อีกไม่นาน อาจจะไม่มีเหลืออะไรบนโลกแล้วก็เป็นได้

Blazing-Heart
21st June 2012, 21:27
ภาพเดียวเข้าใจทั้งเนื้อหา

mewza
21st June 2012, 21:39
อนาคตข้างหน้า ทุกประเทศอาจเป็นทาสของอเมริกาไปเลยก็ได้:mad:
ถ้าประเทศเรายังเป็นประเทศกำลังพัฒนา(มาหลายปี)อย่างนี้อยู่ ผมว่าอเมริกามาครอบครองประเทศไทยแน่นอน
สงสารประชาชนคนไทยนะครับที่ต้องมาเจอแบบนี้ เพราะผู้ใหญ่ที่บริหารประเทศตอนนี้มั่วแต่ทะเลาะกันเองและเรียงลำดับความสำคัญแบบผิดๆ
แล้วเด็กไทยจะเป็นไงต่อผมมองอนาคตของประเทศไทยไม่เจอเลย:bye

ถ้าคอมเม้นนี้ไม่สมควร ลบทิ้งเลยก็ได้นะครับ แต่ผมว่ามันเป็นความจริงอยู่ไม่น้อยก็มาก

ChrisBVB22
21st June 2012, 21:44
พวกบ้าอำนาจ สร้างสิ่งสกปรกให้โลก ทั้งๆที่ตัวและใจพวกเขาเองสกปรกยิ่งกว่าโลกไปนี้ซะอีก !!

Princecoke
21st June 2012, 21:45
โดนเมกาต้มเอาหละครับ มันขู่ไม่ให้มีใครกล้าแหยมมัน!

Peaza007
21st June 2012, 22:01
รอดูต่อไปครับ

opal160
21st June 2012, 22:29
ภาพประกอบทีเดียวจบ

unwise
21st June 2012, 22:48
เอาแล้วไงๆ

armsupergame2
21st June 2012, 23:29
อเมริกามักอ้าง สงครามเพื่อสันติ มันสกปรกมาก

nan chao
21st June 2012, 23:34
ฟังหูไว้หูเถอะแหล่งข่าวเป็นใครรู้ๆกันอยู่ เหลืองอ๋อยมาเชียว(ไม่ใช่ว่าผมเป็นแดงแต่แหล่งข่าวที่มีความลำเอียงมากย่อมเชื่อถือไม่ได้)
ถ้าอ่านเผินๆเหมือนจะเป็นการเตือนภัยเรื่องไอ้ HAARP อะไรนี่แต่จริงๆแล้วคือการดิสเครดิตรัฐบาลทางอ้อม(ผมไม่ขอพูดเรื่องนี้นะนอกประเด็น)
แล้วที่บอกว่านาซ่าเป็นองค์กรวิทยาศาสตร์น่ะบ้าหรือเปล่า นาซ่าก็เป็นของกลาโหมมาแต่ใหนแต่ไรแล้ว ดูหนังบ่อยๆก็จะรู้วิทยาการที่เราใช้อยู่ทุกวันนี้แทบทั้งหมดก็มาจากเทคโนโลยีทหารล้วนๆ
ส่วนเรื่องนาซ่าในอู่ตะเภาผมลองเซิร์ชในเน็ตไม่เห็นจะเกี่ยวไรกะ HAARP เลยเป็นแค่โครงการสำรวจสภาพอากาศและที่มาเลือกไทยก็เพราะเราอยู่ตรงกลางเอเชียตะวันออกเฉียงใต้พอดี
และที่ใช้อู่ตะเภาก็เพราะ "มีนิคมอุตสาหกรรมมาบตาพุด และท่าเรือแหลมฉบัง ที่มีปัญหาเรื่องมลพิษสะสมในอากาศ เมื่อเครืองดีซี-8 บินขึ้นไป ก็จะได้รู้ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับสารพิษที่ปนเปื้อนในชั้นบรรยากาศ สาเหตุที่ภาวะอากาศแปรปรวน โลกร้อน ฯลฯ ข้อมูลเหล่านี้ถือว่ามีประโยชน์ต่อประชาชนมากๆ" (อันนี้จากคมชัดลึก)

หมายเหตุ:ดีซี-8คือชื่อหนึ่งในเครื่องบินที่ใช้ในการสำรวจครับ รู้สึกจะมีเครื่องบินฝนหลวงของไทยเราด้วย

ความเห็นผม ที่ผ่านมาเราต้องหอบข้าวของ(และตังค์)ไปให้เขาบ่อยๆ การที่เขามาให้ศึกษากันถึงบ้านเรานี่โชคดีมากนะครับ โดยเฉพาะเทคโนโลยีระดับนาซ่านี่ไม่ใช่เล่นๆเลย งานนี้ก็ขึ้นอยู่กับความใจกว้างและฉลาดของคนไทยแล้วล่ะครับว่าจะให้เขาเข้ามาโกยหรือจะมาให้ศึกษา
เสพข่าวก็ระมัดระวังกันหน่อยนะครับยิ่งบ้านเมืองเป็นแบบนี้เดี๋ยวจะโดนสื่อจูงจมูกกันเอาง่ายๆ

เพิ่มเติม HAARP มีจริงครับแต่เรื่องอิทธิฤทธิ์ปาติหาริย์อะไรนี่ผมเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งมันออกเป็นแนวhoax(วิทยาศาสตร์ลวง)ซะมากกว่า เท่าที่รู้คือมันเป็นเครื่องมือวิจัยสภาพอากาศที่ใหญ่โคตรๆ
และถ้าไอ้กันมันจะเอามาตั้งบ้านเราจริงๆเรารู้แน่ๆครับเพราะบริเวณนั้นจะเต็มไปด้วยเสาไฟฟ้ากินบริเวณกว่า 33 เอเคอร์(แปดสิบกว่าไร่) ต่อให้ตรวจสอบไม่ได่แต่ถ้าตาไม่บอดก็มองเห็นครับ
สุดท้าย เรื่องนี้รัฐบาลเรียกประชุมผู้นำสามเหล่าทัพเลยครับ ถ้าเรื่องนี้เป็นเรื่องทางทหารประชาชนตรวจสอบไม่ได้อย่างที่นายปานเทพว่าจริงทางทหารของเราก็จะตรวจเองครับ
หรือนายปานเทพจะว่าทหารเรางุบงิบกับอเมริกานี่ผมว่านายคนนี้เข้าขั้นเพ้อเจ้อแล้วล่ะ

dickies0001
21st June 2012, 23:38
อเมริกาคิดจะครองโลกสินะ:sweat

tiktee37
22nd June 2012, 00:21
อืม นักการเมืองเรานี้สิ ไม่อยากจะพิมพ์อะไรมาก

thanet
22nd June 2012, 01:46
อยากให้เกิดขึ้นจริงๆ ครับ

Namies123
22nd June 2012, 02:09
คำสรุปหรืออธิบายของแต่ละคนผมไม่อ่าน เยอะเกินดูแค่รูปรูปเดียวก็พอเก็ทละ :o

golfsasuke
22nd June 2012, 02:57

ผมชอบแนวความคิดเขานะ มันก็มีส่วนเราต้องเป็นกลางเข้าไว้

BL!TZ
22nd June 2012, 04:08
project blue beam

http://www.youtube.com/watch?v=2jV6Dhza2G0&feature=player_embedded

Lightenning
22nd June 2012, 05:10
ฮาร์ปเนี่ย สร้างนานแล้วครับ แล้วก็ใกล้จะสำเร็จหรือไม่ก็สำเร็จไปแล้ว แต่ถ้าไม่สำเร็จก็ 80% แล้วครับ เพิ่งจะรู้เหรอ

onisuke
23rd June 2012, 00:12
โครงการนี้ผมรู้สึกว่าเค้ายกเลิกไปแล้วนิ เพราะมันเคยทำให้เกิดพายุเฮริเคนที่รัฐอะไรเนี้ยแหละแรงมากแล้วหลายครั้งหลายรัฐด้วย จนเค้ามีหนังสือบอกให้ยกเลิกไปนิ ถ้าจำไม่ผิดนะแต่ถ้าผิดก็ขอโทษที ^^

ic157303
23rd June 2012, 00:37
จะมีซักกี่ประเทศครับที่แทบจะไม่มีภัยพิบัติ ร้ายแรงอะไรเลย ฤดูกาลก็มีแค่ไม่กี่ฤดู ภูมิประเทศก็ดี 55
แต่คงงจะจริงมั้งเนี่ยที่เค้าบอกกันว่า เทคโนโลยีทางทหารของ USA ก้าวหน้ากว่าเรา30ปี *0*
แต่ลองมองในแง่ดีสิครับ ถ้าเรื่องนี้เกิดเป็นจริงขึ้นมาหายห่วงเรื่องโลกร้อนไปได้เลยนะเนี่ย ถ้ามันสามารถควบคุมได้ขนาดนี้

T84oplotM
23rd June 2012, 01:42
สำนักข่าวนี้ ให้เอาคนอินเดียกับจีนรวมกันแล้วหารเอา

KaMeLRo
23rd June 2012, 01:44
เอาไปอ่าน :rtfm

http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X12268615/X12268615.html

บอกตามตรงทุกกระทู้ผมมักจะ เขียนแนวต่อต้านสหรัฐมาตลอดเลยนะ

แต่เรื่องนี้ผมว่ามัน "ปัญญาอ่อน"

THE_NOKIA_LOVE
23rd June 2012, 02:05
เอาไปอ่าน :rtfm

http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X12268615/X12268615.html

บอกตามตรงทุกกระทู้ผมมักจะ เขียนแนวต่อต้านสหรัฐมาตลอดเลยนะ

แต่เรื่องนี้ผมว่ามัน "ปัญญาอ่อน"

ทำไมอยู่ๆ ก็นึกถึงบรรยากาศตอนทำเรื่อง GT200 ก็ไม่รู้ ที่ไม่เห็นมีองค์กรทางวิทยาศาสตร์ อะไรเลยที่ออกมาช่วยชี้แจงข้อเท็จจริงให้กับสังคม ปล่อยให้การเมืองทำลายวงการวิทยาศาสตร์ไทย :-(

-----------------------

จาก http://www.komchadluek.net/detail/20120620/133232/เอ็กเรย์ดีซี-8นาซามาอู่ตะเภา.html

ดร.นริศรา ทองบุญชู ผู้เชี่ยวชาญด้านวิศวกรรมเคมี สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าฯ หนึ่งในนักวิจัยที่เข้าร่วมโครงการนี้ เปิดเผยว่า สาเหตุที่ต้องเปลี่ยนจากสนามบินสุราษฎร์ธานีมาเป็นอู่ตะเภา เนื่องจากเครื่องบินพิเศษ 3 ลำที่ดัดแปลงเป็นเครื่องเก็บข้อมูลของนาซานั้น จะต้องมีโรงจอดเฉพาะเพื่อปกป้องไม่ให้เครื่องมือกระทบกระเทือน ปรากฏว่าที่สนามบินสุราษฎร์ธานีไม่สามารถให้บริการตรงนี้ได้ จึงต้องเปลี่ยนเป็นที่อื่นแทน ส่วนสนามบินดอนเมืองหรือสนามบินสุวรรณภูมินั้น มีเครื่องบินขึ้น-ลงจำนวนมาก ที่ประชุมจึงปรึกษากันให้เลือกที่ใหม่ สุดท้ายก็ลงตัวที่สนามบินอู่ตะเภา ซึ่งงบประมาณของโครงการมีมูลค่าถึง 1,000 ล้านบาท โดยเครื่องบินนาซาที่จะนำมาบินเก็บข้อมูลนั้นมี 3 ลำ คือ "NASA DC-8", "NASA ER-2" และ "GV" รวมกับเครื่องบิน 1 ลำ จากโครงการฝนหลวง "BRRAA KING AIR 550"

นักวิจัยข้างต้นเล่าจากประสบการณ์ที่เคยเข้าร่วมโครงการนี้เมื่อปี 2544 โดยใช้สนามบินฮ่องกง และสนามบินในฐานทัพอากาศโยกะตะของญี่ปุ่นว่า เครื่องบินที่ใช้สำรวจเก็บข้อมูลชั้นบรรยากาศคือ "เครื่องบินดีซี-8" (DC-8) ใช้วิธีดัดแปลงจากเครื่องบินโดยสารทั่วไป เอาเก้าอี้นั่งออกเปลี่ยนเป็นเครื่องมือและเครื่องวัดต่างๆ แทน เมื่อบินขึ้นชั้นไประดับความสูงที่ต้องการ จะเริ่มเก็บข้อมูลการเปลี่ยนแปลงทางเคมี และคุณสมบัติการเปล่งรังสีของแก๊ส ละอองลอย (Aerosols) และสารตั้งต้น (Precursor) ในมวลอากาศที่เคลื่อนที่จากเอเชียตะวันออกไปยังด้านตะวันตกของมหาสมุทรแปซิฟิก โดยขึ้นบินทั้งหมด 22 เที่ยวบิน สำรวจในระดับความสูง 200 เมตรถึง 12 กิโลเมตรจากระดับน้ำทะเล

"ในเครื่องบินมีเครื่องมือวิเคราะห์อากาศ ใช้วิธีต่อท่อออกไปนอกเครื่องบินแล้วปั๊มดูดอากาศเข้ามาเก็บไว้ จากนั้นก็วัดค่าต่างๆ ที่ต้องการ เช่น ความชื้น สารเคมีปนเปื้อน ปริมาณก๊าซแต่ละประเภท ถือเป็นโอกาสที่ดีมากที่โครงการนี้จะเลือกประเทศไทยเป็นพื้นที่บินเก็บข้อมูล เพราะไทยอยู่ตรงศูนย์กลางของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้พอดี ที่จริงแล้วการเปลี่ยนไปใช้สนามบินอู่ตะเภาถือเป็นเรื่องโชคดีมาก เพราะบริเวณนั้นมีนิคมอุตสาหกรรมมาบตาพุด และท่าเรือแหลมฉบัง ที่มีปัญหาเรื่องมลพิษสะสมในอากาศ เมื่อเครืองดีซี-8 บินขึ้นไป ก็จะได้รู้ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับสารพิษที่ปนเปื้อนในชั้นบรรยากาศ สาเหตุที่ภาวะอากาศแปรปรวน โลกร้อน ฯลฯ ข้อมูลเหล่านี้ถือว่ามีประโยชน์ต่อประชาชนมากๆ" ดร.นริศรากล่าวย้ำ

ดร.นริศราขอร้องทิ้งท้ายว่า อย่าเอาเรื่องการเมืองมาเกี่ยวข้องกับการทำวิจัยทางวิทยาศาสตร์ ทุกฝ่ายมีข้อตกลงร่วมกันอยู่แล้วว่า นาซาจะต้องแชร์หรือเปิดเผยข้อมูลทั้งหมดที่สำรวจได้ ไม่รู้ทำไมกลายเป็นประเด็นขัดแย้งทางการเมือง หรือความมั่นคงประเทศไปได้ ทั้งๆ ที่โครงการนี้เก็บข้อมูลหลายทวีปทั่วโลกแล้วไม่เคยมีปัญหาอะไร อยากให้หลายฝ่ายช่วยปรึกษากันหาทางออกที่เกิดประโยชน์กับมนุษย์ทั่วโลกมากที่สุด

เอ้าแปะให้ อ่านเอาขอบอกกระทู้นี้สร้างความแดกแยกได้สูงสุดไม่รู้จะเอามาลงไว้ทำซากอะไร ทำให้คนที่ไม่เคยรู้แบบลึกๆต้องโดนเอาไปเป็นพวกแบบ พวกหลากสีอะ ไม่รู้โครถูกโครผิดถามจริงนะครับเขาไม่จำเป็นหรอกที่ต้องเอาอวุธนั้นมาตั้งไทยตั้งที่ไหนก็ได้ที่ไม่ใช่ไทย ข่าวปัญญาอ่อนมากครับอย่าลงเลยเดี้ยวแตกแยกกันมากกว่านี้ทุกวันนี้นักการเมืองจะไปมวยโลกแทนนักกีฬาแล้ว:sweat

oatzahahaha
23rd June 2012, 04:04
ผมว่าปานเทพต้องการสร้างกระแสให้คนไทยต่อต้านอเมริกา เพื่อให้ประเทศจีนมีบทบาทมากขึ้น ถ้าไปยกเลิกโครงการนี้ความสัมพันธ์ไทย-อเมริกา มีโอกาศขาดแน่นอน

Satyric
23rd June 2012, 04:26
เอาไปฟังในกุเกิ้ลไปคนขี้เกียจอ่าน = =

illusioncore
23rd June 2012, 04:42
red alert real life 5555555

rjv9k9kp
23rd June 2012, 07:10
คนให้ข่าวนี้ ไม่มีความน่าเชื่อถือครับ

enoigame
23rd June 2012, 07:22
อ่านแล้วฮาก๊าก 55555555555555 555

jokabobo147
23rd June 2012, 07:29
สหรัฐอเมริกา... ที่ไหนมีสงคราม ที่นั่นต้องมีทหารของประเทศนี้เข้าไปแจมเสมอ

๏WILD-DOG๏
23rd June 2012, 07:35
ประเทศมหาอำนาจก็อย่างนี้แหละ ผลประโยชน์ของตัวเองเป็นสำคัญลองไปศึกษาพวกสงครามอิรัก รึพวกเเถวตะวันออกกลาง ดูครับคุณจะเห็นว่าสหรัฐมันทำเพื่อผลประโยชน์ตัวเองทั้งนั้น ^^

first
23rd June 2012, 07:51
ผมจะระเบิดโลกนี้ทิ้งจะได้จบ5555+(ไปอย่างเว่อๆ)

newvisions
23rd June 2012, 14:33
ผมไม่เชื่อว่าสหรัฐจะมาทำอะไรให้เราฟรีๆ แน่นอน ต้องแลกมาซึ่งอะไรบางอย่าง

สหรัฐไม่เคยทำงานให้ใครฟรีๆ ดูอย่างยุคสงครามเวียดนามสหรัฐพอแพ้รีบหนีกลับบ้าน ปล่อยให้เราต้องสู้กับเวียดนามเพียงลำพัง

Rex
23rd June 2012, 14:37
ถามนิดนึง ถ้าเรายิ่งใหญ่เหมือนเขาเราจะทำไหม? คำตอบคงทราบกันดีแล้วจะไปบ่นเพื่ออะไรครับ ไปว่านู่นว่านี่แล้วช่วยไรได้??

O'z NEWBIE IN THE H.H.
23rd June 2012, 14:56
ลองคิดดูเล่นๆว่า ถ้าประเทศทั้งหมดร่วมมือกันต่อต้านอเมริกาถล่มประเทศอเมริกาจะเกิดอะไรขึ้น :o

godzaz777
23rd June 2012, 17:22
ผมมีข้อมูลมากกว่านั้นนะ แต่ไม่อยากให้คนนอกรู้ ใบ้นิดๆว่าHAPPมีตัวสมบูรณ์แล้วหึๆๆๆ