PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รบกวนเซียนOCช่วยแนะนำที่คับ

sodasa13
22nd June 2012, 20:45
http://upic.me/i/u3/x1256.png (http://upic.me/show/36806103)อยากocช่วยหน่อยคับ

ARSURA
22nd June 2012, 20:53
ศึกษาเรื่อง OC ตั้งแต่เริ่มก่อนเลยครับ

CPERTT
22nd June 2012, 22:13
ก่อนอื่นผมขอบอกไว้ก่อนเลย(เดี๋ยวโดนแขวะอีก ==') ว่าการ Oc นี่นมีผลเสียที่ท่านต้องทำความเข้าใจก่อน ทั้งเรื่องความร้อนที่เพิ่มมากขึ่น กินไฟขึ้น และมีผลต่ออายุการใช้งานนะครับ ถ้าจะ Oc ผมขอแนะนำให้ซื้อซิ้งค์ใหม่แนะนำตัวถูกๆที่ประสิทธิภาพดีก็ Cm Tx3 500กว่าบาท

เอาละเข้าเรื่องต้องบอกก่อนว่าบอร์ดตัวนี้ไปได้ไม่ไกลคงเอาสัก 3.0 พอละ ก่อนอื่นให้ท่านเข้าไปปิดฟังชั่น C1E กับ CPU Speed Stepก่อนเลย ตัวคูณจะได้เป็น 9 เข้าใบออสเลือก mb intelligent tweaker m.i.t ไปปรับค่า Cpu Clock Control เป็น Enable ตรง Cpu Host Frequency ปกติมันจะอยู่ที่ 266 ปรับเป็น 333 PCI Express Frequency ปรับเป็น 100 ปรับไฟVcoreสัก 1.30 +- ไล่ดู ที่ละ 0.01 เช่น 1.30เป็น 1.31 ลองดูเป็นแนวทาง ''ก่อนลองทำหาซิงค์มาใส่ก่อนและแนะนำให้ศึกษาอย่างละเอียดครับ''ว่าไอตัวที่ผมยกตัวอย่างไปมันคืออะไร อยู่ตรงไหนปิดยังไง และที่สำคัญอย่าลืม ข้อเสียของมันด้วยนะครับผม :]http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/127732 ผมแนะนำได้เท่านี้ที่เหลือท่านก็ต้องศึกษากับลองผิดลองถูกเองแล้วหล่ะ :sweat

เพิ่มเติม ไปเจอมาจากเว็บนอก

MB Intelligent Tweaker(M.I.T.)
Robust Graphics Booster ...............: Auto
CPU Clock Ratio ..........................: 9x
Fine CPU Clock Ratio.....................: (not in my BIOS)
CPU Frequency ...........................: 3.00Ghz (333x9)

Clock Chip Control
Standard Clock Control
CPU Host Clock Control..................: [Enabled]
CPU Host Frequency (Mhz) ............: 333 Mhz
PCI Express Frequency (Mhz) .........: 100

C.I.A.2 .................................:[Disabled]

Advanced Clock Control [Press Enter]
CPU Clock Drive...........................: 800mV
PCI Express Clock Drive.................: 800mV
CPU Clock Skew (ps)....................: 0ps
MCH Clock Skew (ps)...................: 0ps

DRAM Performance Control
Performance Enhance...................: [STANDARD]
Extreme Memory Profile (X.M.P.).......: [Disabled]
(G)MCH Frequency Latch...............: [333MHz]
System Memory Multiplier ..............: [3.20B]
Memory Frequency (Mhz) ..............: 1066 [1066]
DRAM Timing Selectable ................: [Manual]

Standard Timing Control
CAS Latency Time........................5
tRCD .........................................5
tRP'...........................................4
tRAS..........................................14

Advanced Timing Control
tRRD...........................................4 [3]
tWTR..........................................4 [4]
tWR............................................8 [4]
tRFC...........................................72 [54]
tRTP...........................................4 [4]
Command Rate (CMD) ....................0 [2]

Driving Strength Profiles
Driving Strength ............................1066MHz (on both channels)

Channel A
Static tRead Value.........................:8 [7]
tRD Phase0 Adjustment...................:Auto
tRD Phase1 Adjustment...................:Auto
tRD Phase2 Adjustment .................:Auto
tRD Phase3 Adjustment..................:Auto
Trd2rd(Different Rank)....................:Auto
Twr2wr(Different Rank)...................:Auto
Twr2rd(Different Rank)...................:Auto
Trd2wr(Same/Diff Rank)..................:Auto
Dimm1 Clock Skew Control...............:Auto ps
Dimm2 Clock Skew Control...............:Auto ps

Channel B
Static tRead Value.........................:8 [7]
tRD Phase0 Adjustment...................:Auto
tRD Phase1 Adjustment...................:Auto
tRD Phase2 Adjustment .................:Auto
tRD Phase3 Adjustment..................:Auto
Trd2rd(Different Rank)....................:Auto
Twr2wr(Different Rank)...................:Auto
Twr2rd(Different Rank)...................:Auto
Trd2wr(Same/Diff Rank)..................:Auto
Dimm1 Clock Skew Control...............:Auto ps
Dimm2 Clock Skew Control...............:Auto ps

Motherboard Voltage Control

CPU
Load-Line Calibration.....................: [Disabled]

CPU Vcore….……….........................: 1.28750v [1.375V]

CPU Termination...........................: 1.2v [Auto]

CPU PLL......................................: 1.550v [Auto]

CPU Reference.............................: 0.805v [Auto]

MCH/ICH:
MCH Core....................................: 1.100v [1.200V]
MCH Reference.............................: 0.760v [Auto]
MCH/DRAM Ref..............................: ?? (not in my BIOS)
ICH I/O........................................: 1.550v [Auto]
ICH Core......................................: 1.100V [Auto]

DRAM
DRAM Voltage...............................: 1.8v (the stock is 2.2) [2.28v]

Advanced Settings
Limit CPUID Max. to 3.....................: [Disabled]
No-Execute Memory Protect............: [Enabled]
CPU Enhanced Halt (C1E)................: [Disabled]
CPU Thermal Monitor 2(TM2) ...........: [Disabled]
CPU EIST Function.........................: [Disabled]
Virtualization Technology................: [Enabled]

CPU แต่ละตัวกินไฟไม่เท่ากันนะครับ เพราะฉนั้นท่านลอกหมดนี่ไม่ได้ ต้องไปปรับแต่งเอง เอามาให้ดูเป็นแนวทางเฉยๆ

nakuno
22nd June 2012, 22:47
ก่อนอื่นผมขอบอกไว้ก่อนเลย(เดี๋ยวโดนแขวะอีก ==') ว่าการ Oc นี่นมีผลเสียที่ท่านต้องทำความเข้าใจก่อน ทั้งเรื่องความร้อนที่เพิ่มมากขึ่น กินไฟขึ้น และมีผลต่ออายุการใช้งานนะครับ ถ้าจะ Oc ผมขอแนะนำให้ซื้อซิ้งค์ใหม่แนะนำตัวถูกๆที่ประสิทธิภาพดีก็ Cm Tx3 500กว่าบาท

เอาละเข้าเรื่องต้องบอกก่อนว่าบอร์ดตัวนี้ไปได้ไม่ไกลคงเอาสัก 3.0 พอละ ก่อนอื่นให้ท่านเข้าไปปิดฟังชั่น C1E กับ CPU Speed Stepก่อนเลย ตัวคูณจะได้เป็น 9 เข้าใบออสเลือก mb intelligent tweaker m.i.t ไปปรับค่า Cpu Clock Control เป็น Enable ตรง Cpu Host Frequency ปกติมันจะอยู่ที่ 266 ปรับเป็น 333 PCI Express Frequency ปรับเป็น 100 ปรับไฟVcoreสัก 1.30 +- ไล่ดู ที่ละ 0.01 เช่น 1.30เป็น 1.31 ลองดูเป็นแนวทาง ''ก่อนลองทำหาซิงค์มาใส่ก่อนและแนะนำให้ศึกษาอย่างละเอียดครับ''ว่าไอตัวที่ผมยกตัวอย่างไปมันคืออะไร อยู่ตรงไหนปิดยังไง และที่สำคัญอย่าลืม ข้อเสียของมันด้วยนะครับผม :]http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/127732 ผมแนะนำได้เท่านี้ที่เหลือท่านก็ต้องศึกษากับลองผิดลองถูกเองแล้วหล่ะ :sweat

CPU แต่ละตัวกินไฟไม่เท่ากันนะครับ เพราะฉนั้นท่านลอกหมดนี่ไม่ได้ ต้องไปปรับแต่งเอง เอามาให้ดูเป็นแนวทางเฉยๆ

ได้เต็มไปเลย อิอิ

ทั้งแรป2และ3 ก็ตามนั้นเลยคับ คงไม่ต้องมีอะไรเพิ่มเติมละ

Khow
22nd June 2012, 23:46
จริงๆ Q6600 ลากได้ไกลกว่า Q8400 เพราะ Q6600 bus เริ่มแค่ 266 ส่วน vcore default พี่แกจัดสูงมาแต่แรกแล้วครับเพราะเป็น 65nm
แต่ที่น่ากลัวที่สุดคือความร้อนมากกว่า
http://valid.canardpc.com/show_oc.php?id=991186

CPERTT
22nd June 2012, 23:52
จริงๆ Q6600 ลากได้ไกลกว่า Q8400 เพราะ Q6600 bus เริ่มแค่ 266 ส่วน vcore default พี่แกจัดสูงมาแต่แรกแล้วครับเพราะเป็น 65nm
แต่ที่น่ากลัวที่สุดคือความร้อนมากกว่า
http://valid.canardpc.com/show_oc.php?id=991186

ตอนแรกเห็นชื่อท่านก็ตกใจ นึกว่าจะอะไรอีก 555+ เข้าเรื่องๆ ไฟ 1.24 เองหรอเนี้ยน้อยจัง ผมคิดว่าน่าจะ 1.3+ ซะอีก ==' อันนี้บน Tx3 หรือเปล่าเอ่ย ขอดูความร้อนหน่อยได้ไหมครับท่าน

Khow
23rd June 2012, 01:09
อันนี้ของชาวบ้านเขา ไม่ใช่ของผมหรอก
แต่ไม่ใช่ซิงค์เดิมๆ
Q6600 เห็นจัดเต็มกันที่ bus 400 3.6GHz แต่ร้อนนรก
ส่วน Q8400 bus เริ่มต้นมันสูงแต่แรกลากทีคิดหนัก

eyazawa2456
23rd June 2012, 01:12
ใช้ TurboV EVO ไม่ต้องทำไรเลยให้มันOCให้สุดที่ไหนก็แค่นั้นพอ อิอิ

kkung
23rd June 2012, 01:31
ใช้ TurboV EVO ไม่ต้องทำไรเลยให้มันOCให้สุดที่ไหนก็แค่นั้นพอ อิอิ

ตามนี้ครับ 5555

ton426
23rd June 2012, 01:38

แบบนั้นมันไม่ได้อารมณ์ครับ...ต้องค่อยๆถอด เอ้ยปรับทีละนิด ทีละหน่อย แล้วความมันจะบังเกิด 555+++

CPERTT
23rd June 2012, 10:08
แบบนั้นมันไม่ได้อารมณ์ครับ...ต้องค่อยๆถอด เอ้ยปรับทีละนิด ทีละหน่อย แล้วความมันจะบังเกิด 555+++

+1 อิอิ :hehe

sodasa13
23rd June 2012, 10:54
ขอบคุณทุกคำแนะนำเดียวเย็นนี้จะถ่ายรูปซิงให้ดูคับ

CPERTT
23rd June 2012, 11:26
ขอบคุณทุกคำแนะนำเดียวเย็นนี้จะถ่ายรูปซิงให้ดูคับ

ปู่เสื่อรอชมผลครับท่าน :]

Aulove
23rd June 2012, 12:06
รอด้วยคนครับ

poowangdee
23rd June 2012, 14:37
รอชมแนวทาง ไอ้เราก็ไม่รู้จักการโอเวอร์คล็อกซะด้วยสิ

sodasa13
23rd June 2012, 16:16
พอดีใส่ตัวนี้อยู่เหมือนกันคับ Cm Tx3

CPERTT
23rd June 2012, 16:20
ถ้าใส่Tx3อยู่จะรออะไรหล่ะท่านลงมือ ลากกกกก! :]