PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ของหมดอายุตามห้างสรรพสินค้า หรือ พวก ร้านสะดวกซื้อต่าง ๆ (คำถามจากเด็กน้อยไม่รู้เรื่อง)

chaihuad
22nd June 2012, 22:05
คือ ผมต้องการทราบว่า ของหมดอายุตามห้าง ตาม เซเว่น พอหมดแล้วเค้าจะเอาไปไหนหรอครับสงสัยมานานละ คือเวลาผมคิดอะไรแต่ละอย่างมันจะโคตรซับซ้อนคิดไปไกลเลยแหละ
ก็อยากทราบความจริงว่าเค้าเอาไปไหน จากที่ผมตั้งไว้หลายข้อ ดังนี้
1.เอาไปทิ้งขยะ
2.เอาไปบริจาคให้พวกสัตวืต่าง ๆ ได้กิน
3.เอาไป เข้าเครื่องเพื่อยือเวลาการ หมดอายุ :sweat
จากเท่าที่ผมคิดไว้ แต่ไม่เคยรู้ซักที
ช่วยบอกหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

anoko
22nd June 2012, 22:10
เอามาให้ผมกินเองครับ อร่อยมากของหมดอายุเนี่ย !

BoomSuperNoob
22nd June 2012, 22:12
บางอย่างก็เอาไปทิ้งมั้งนะครับ รู้สึก

lottoree
22nd June 2012, 22:16
คงเอาไปไว้ร้านอื่นมั้งครับ เคยเห็นพวกขนมปัง ไข่ ถ้าเหลือวันหมดอายุน้อยๆ เขาก็เอาออกแล้ว
แต่ส่วนมากมันจะขายหมดก่อนไงครับ ไม่เห็นน่าสงสัย แต่ถ้ามันเสียก็ต้องทิ้งอย่างเดียว อาจจะเอาไปทำปุ๋ยก็ได้นะ

chaihuad
22nd June 2012, 22:19
คงเอาไปไว้ร้านอื่นมั้งครับ เคยเห็นพวกขนมปัง ไข่ ถ้าเหลือวันหมดอายุน้อยๆ เขาก็เอาออกแล้ว
แต่ส่วนมากมันจะขายหมดก่อนไงครับ ไม่เห็นน่าสงสัย แต่ถ้ามันเสียก็ต้องทิ้งอย่างเดียว อาจจะเอาไปทำปุ๋ยก็ได้นะ
ขอบคุณมากครับ

Lightenning
22nd June 2012, 22:19
ก็สมมุตว่า เวลาหมดอายุเหลือ1-2 วัน แต่ล็อตใหม่มาแล้ว ก็จะเอาออกครับ ให้ผนักงานเอากลับไปทานที่บ้าน (น้าผมเคยทำงานเป็นผจก.ทั่วไปอยู่ Big C)

champ45117
22nd June 2012, 22:29
บางห้างเขาจะลดราคาครึ่งนึงเลยนะ ผมเคยซื้อมาทาน ผมว่าตอนนั้นคงขายหมดก่อนหมดอายุนะ หะๆ

Thecopytime
22nd June 2012, 22:38
บางห้างเขาจะลดราคาครึ่งนึงเลยนะ ผมเคยซื้อมาทาน ผมว่าตอนนั้นคงขายหมดก่อนหมดอายุนะ หะๆ

ใช่เลยครับโดยฉะเพราะ โลตัส เอ็กเพรส มีบ่อยมากชื้อประจำ

nosekiller
22nd June 2012, 22:47
ผมว่าน่าจะมี 2 ข้อนะครับ จากที่ผมทำงานมา

1.ให้พนักงานกินกันเอง

2.นำมาลดราคา

yuttipron
22nd June 2012, 22:51
ขายถูกครับลองไปของซื้อดูก่อนหมดอายุพี่ผมเหมามาเยอะของที่เกือบหมดอายุ

ILoVePaNgYa
22nd June 2012, 23:06
ส่วนมากเค้าจะเอามาลดล้างสต๊อกก่อนวันหมดอายุอ่ะครับ ถ้าหมดอายุแล้วส่วนมากเค้าจะเอาทิ้งครับ (แอบเสียดายเนอะ)

lottoree
22nd June 2012, 23:27
ส่วนมากเค้าจะเอามาลดล้างสต๊อกก่อนวันหมดอายุอ่ะครับ ถ้าหมดอายุแล้วส่วนมากเค้าจะเอาทิ้งครับ (แอบเสียดายเนอะ)
ผมไม่อ่ะครับ ใจจริงใครจะเสียดายของหมดอายุ และถ้าเอามากินแล้วท้องเสีย หรือตาย จะไม่มีใครรับผิดชอบครับ มีแต่สมน้ำหน้า :p:p

TAMeAngeL
23rd June 2012, 12:01
มันเป็นกระบวนการครับ

คนที่ทำงานจะตรวจของที่ใกล้หมดอายุก่อน 1 วัน ถ้าของที่จะใกล้หมดอายุเร็ว ก็จะเอามาเรียงหน้าๆไม่ก็พาดเซลขาย

แต่ถ้ายังไม่มีใครซื้อ ภายในวันที่มันหมดอายุ ก็จะเอามาลดราคาไม่ก็ 1 แถม 1 (โลตัสจะติดบาร์ลดราคาเลย เซเว่นจะ 1 แถม 1 มากกว่า)

แต่ถ้ายังไม่มีใครซื้ออีก กะดึกก็จะมีหน้าที่ จัดการ คือกินเองครับ ไม่ก็ทิ้ง ถ้ามันไม่อร่อย ฮ่าๆ

เคยทำเซเว่นมา บอกตรงๆโครตอิ่มอ่า มีกินทุกวัน ลองมาหมดทุกอย่าง จนเอี่ยนอ่ะ

Wiz Khalifa
23rd June 2012, 12:05
ลดกระหน่ำครับโผมมมมมม

JohnKun
23rd June 2012, 12:31
ผมคิดว่า น่าจะเอาไปให้สัตว์ต่างๆกินครับ

MerlinB
23rd June 2012, 13:19
:answer ใส่ใหญ่จะของหมดก่อนนะครับอย่างเช่นเซ็ตแรกใกล้หมดอายุก็เอาออกมาจัดเรียงไว้ข้างหน้าให้ลูกค้ามาหยิบอันข้างหน้าส่วนของใหม่ๆจะอยู่ด้านในๆ
เพราะคนส่วนใหญ่ก็จะหยิบแต่ของด้านหน้าหมดแหละ ส่วนถ้าหมดอายุจริงๆแล้วก็คนต้องทิ้งแหละครับ