PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เบื่อตัวเอง

bbyothin
23rd June 2012, 21:20
เคยไหม?ที่ทำอะไรก้อรู้สึกท้อแท้ ลาออกจากงานเพราะเบื่อเจ้านายเยอะหลายคนสินคนเอาสิบอย่างเบื่ิอเพื่อนร่วมงานเอาเปรียบบ้างก้อชอบนินทาเรื่องคนอื่นทั้งๆที่ไม่รู้ความจริง ไปหางานใหม่ก้อกลัวเหมือนเดิม
ไปขายของก้อขายไม่ค่อยดีแถมยังเจอแม่ค้าปากยังไม่ดีอีกเหมือนที่ทำงานชีวิตมันซวยอะไรอย่างนี้วะเนี่ยสงสารแต่แฟนที่อยู่ข้างๆเสมอไม่เคยยอมแพ้เห็นสิ่งต่างๆที่เค้าทำไห้แล้วน้ำตาจะไหล(ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน แค่อยากหาที่ระบายครับ)(ผิดหมวดก้อขออภัยนะครับ)

teerachai212
23rd June 2012, 21:23
ผมก็เบื่อครับ โดนแฟนทิ้งแบบง่ายๆเฉยๆ ทั้งๆที่รอมา1ปี คบได้แค่1วัน(เมื่อวานเลิกวันนี้TT) แค่1ชม. กอเลิกกันเฉยเลย TT ผมคงโง่คงโดนดูถูกไช่ไหมครับ?โดนหลอก

ทั้งๆที่ผมไห้เค้าหมดใจให้ที่จ่ะให้ได้

giarttiwutza
23rd June 2012, 21:24
มีแหล่งกำลังใจแล้วก็อย่าพึ่งท้อละกันนะ :cool:

hackedsugus
23rd June 2012, 21:28
เป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับ ท้อได้อย่าถอย

Kellidev
23rd June 2012, 21:29
สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นไปทั่ว แพร่กระจายเหมือนดอกเห็ด
แต่สิ่งที่ควรจะเบื่อไม่ใช่ตัวคุณเองหรอก ถ้าทำเต็มที่ เดี๋ยวมันก็ต้องมีอะไรดีๆเข้ามาบ้าง

Onion
23rd June 2012, 21:31
เป็นกำลังใจให้ครับ คนจะประสบความสำเร็จได้ต้องแพ้มาก่ิอน ไม่งั้นไม่ได้ประสบกราณ์หรอกครับ :yes

Masatorjung
23rd June 2012, 21:32
เบื่อตัวเองได้ครับ แต่อย่าคิดทำอย่างอื่นแก้เบื่อ ผมมั่นใจว่าทุกคนมีกำลังใจอยู่ ไม่งั้นคงจะไม่มาถึงจุด ๆ นี้ล่ะมั้ง ?

Zerg
23rd June 2012, 21:34
คนเราจะหมดเงิน หมดตัว หมดอะไรก็หมดไปครับ เเต่อย่าหมดกำลังใจ เมื่อใดที่เราหมดกำลังใจ เราก็เดินต่อไม่ได้ครับ :victory

addin
23rd June 2012, 21:34
อย่าเบื่อเลยครับ มีคนที่ลำบากและวันๆ ผจญกับพวกทวงหนี้โหดรายวัน เงินไม่พอใช้ ฯลฯ

สู้ๆ ครับ อดทนเอาเดี๋ยวก็ผ่านไปได้ครับ ต้องดีขึ้นครับ ถ้าเราอดทนและมีสติ

O'z NEWBIE IN THE H.H.
23rd June 2012, 21:45
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ สู้ สู้ สู้

sattawat1979
23rd June 2012, 21:53
มีปัญหาชีวิต ปรึกษาผมได้นะ เพราะผมก็เคยเจอประสบการณ์ชีวิตที่เลวร้ายมาหลายต่อหลายครั้ง เจอมาจนด้านชาไปหมดแล้ว = ='

ก็อยากจะฝากบอกว่า คุณจะมาหาความสุขในโลกใบนี้ไม่ได้หรอกครับ มันไม่มีความสุขที่แท้จริงหรอก มีแต่ความทุกข์ทั้งนั้น จะทุกข์มาก ทุกข์น้อยเท่านั้นเอง

สิ่งที่เราทำได้ก็คือใช้ชีวิตต่อไป ปรับตัวให้เข้ากับโลกใบนี้ให้ได้ ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นก็ตาม ขอให้เรียนรู้ จดจำ มันเป็นบทเรียน

สิ่งที่ผมทำอยู่ตอนนี้ก็คือ ทำงาน ทำงาน และก็ทำงาน รู้ว่าทุกวันนี้เราอยู่ได้เพราะเงิน เราก็ต้องทำงาน จะเป็นงานอะไรก็ได้ ขอให้มีงานมีเงินใช้ไม่เดือดร้อนก็ถือว่าใช้ได้แล้ว

จำไว้นะครับ อย่าหวังอะไรกับโลกใบนี้มากเกินไป มันไม่ได้สวยหรูอย่างที่เราคิดหรอก ทุกวันนี้คนเราก็ต่อสู้ดิ้นรนเพื่อปากท้องกันทั้งนั้น ดูๆไปแล้วก็น่าสังเวช

ถ้าโลกนี้มีความสุขเพียบพร้อมจริงล่ะก็ พระพุทธเจ้าคงไม่ออกไปบวชเพื่อหาทางพ้นทุกข์หรอกครับ ขนาดเป็นถึงกษัตริย์ยังหาความสุขที่แท้จริงไม่ได้เลย

แล้วนับประสาอะไรกับคนเดินดินอย่างพวกเรา

Arbadius'z
23rd June 2012, 22:28
สู้ๆแล้วกัน คุณไม่ใช่คนเดียวที่เจอหรอก หลายๆคนก็คงเจอเหมือนกันแต่แค่แตกต่างจากคุณ ผมก็คนหนึ่งละ ไม่รู้ว่าชีวิตผมเดินทางผิดหรืออะไร สอบที่ไหนก็ไม่ติดเรียนที่เดิม เลื่อนสายจากศิลป์คำนวณไปวิทย์คณิตไปอีกทีเป็นหัวหน้าเฉยเลย งานก็เยอะเรียนก็ไม่รู้เรื่องโดนใช้ตลอด ไม่รู้ว่าเลือกทางผิดหรือปล่าว ล่าสุดหนักจริงๆก็คือสอบรด.ไม่ติด สำหรับผมนั้นมัน ยิ่งใหญ่นะ ผมอยากเรียนไปพร้อมๆกับเพื่อนๆ มันคงรู้สึกสนุก(มันเป็นหนึ่งในความฝันเล็กๆของผมเลยนะเรียนรด.ไปด้วยกันมันอาจลำบากแต่ก็จะทำใจให้สนุกคงมีเรื่องราวดีๆ) แต่ผมไม่ติดนี่สิ ต้องลงไปเรียนกับรุ่นน้องปีหน้า แต่จริงๆมันก็ไม่ใช่ปัญหาที่ใหญ่เลยก็แค่เรียนให้จบผมไม่กังวลเลยว่าปีหนึ่งมหาลัยจะต้องหัวเกรียน แต่ความรู้สึกในใจผมอะอยากเรียน ไปพร้อมๆกับเพื่อนมากกว่าแต่ก็ไม่เป็นไร อีกอย่างผมค่อนข้างรู้สึกโดดเดี่ยว เพื่อนๆผมที่สนิทจริงๆ อยู่สายอื่นกันหมดเลย ผมอยู่วิทย์คณิต คนเดียว เลิกเรียนก็ช้ากว่าคนอื่นพอเลิกเรียนเดินจะมาหาเพื่อนเพื่อนก็จะกลับบ้านกันหมดแล้วไม่ก็ไม่เจอเพื่อนแล้วมันรู้สึกโดดเดี่ยว เรื่องซวยๆ ผมเป็นอันดับหนึ่งเลยมั้ง มีวันหนึ่งโดนอาจาร์ยใช้แค่เอาสมุดไปให้อาจาร์ยอีกคนเซ็น ผมเดินไปตามปกติแล้วมันมีทางที่เพดานมันจะต่ำกว่าเดิมผมเดินก็ย่อแล้วแต่ดันชนมัน เดินไปไม่ถึง 1นาที ตกท่อ ทางไหลน้ำ เดินไปอีกไม่ถึง 5นาทีขึ้นอาคาร ตอนนั้นมี พี่ๆอาจาร์ยเดินเต็มบรรได ผมสะดุดล้มนอนกลางบรรได คือแบบ ผมหัวเราะออกมาดังๆเลย ชีวิตผมมัน สุดๆอะ จะซวยไปไหนหรือว่าผมทำตัวผมเอง ผมไม่มีสติเองหรือผม รนเกินไปก็ไม่รู้ แต่ผมก็คิดเสมอว่า ผมคงแค่ผู้ชายที่ โชคร้ายจริงๆ มันต้องมีสักวันที่เป็นของเรา

แต่ปัญหาเรื่องเพื่อนจริงๆก็ไม่ซีเรียสนะก็เข้าใจว่าสภาพแวดล้อมอะไรมันเปลี่ยนไปมันคนละทางกัน (แต่ผมก็มีเพื่อนที่รู้จักเยอะแยะอันนี้พูดถึงที่มันแก็งค์เดียวกันเคยไปนอนบ้านเลี้ยงข้าวกินข้าวติดตังกันเที่ยวด้วยกัน)

เรื่องรด. คนไม่ติดก็มีตั้งเยอะเรียนเป็นเพื่อนกันก็ได้

เรื่องความซวยอันนี้สงสัยต้องไปทำบุญแล้วหละ (วันนี้พึ่งเจอมาจะเข้าบ้านเอาเฉาก๊วยวางไว้มือถือของเต็มไปหมดมีร่มอีกเอาร่มวางไว้ตรงมุมประตูรั่วได้กันฝนด้วยยิ่งไม่สบายไปๆมาๆร่มมันโดนลมพัดปัดเฉาก๊วยตกอดกินอีกT_T):o

จะทำอะไรจะคิดอะไรใจเย็นๆตั้งสติไว้นะครับ ^^ สู้ๆ ผมก็แค่อยากจะแชร์ ความซวยหรือความรู้เท่าไม่ถึงการของผมก็ได้ผมเป็นเด็กผู้ชายที่ซุ่มซ่ามสุดๆเดินปกติยังสะดุดเลย:o

kamonkom911
23rd June 2012, 22:37
สู้ๆเพื่ออนาคตเพื่อแฟน

Facebook
24th June 2012, 02:16
หาอาชีพอิสระทำดีกว่า อย่ามองข้ามบางสิ่งไปนะครับ อาชีพมีหลายอย่างมากคิดดูนะ งานที่เราไม่ชอบทำไปก็ไม่มีความสุข สู้งานที่เราชอบดีกว่าจะออกมาดีไม่ดี อยู่ที่ตัวเราชอบที่จะทำมัน
ดูอย่างในคลิปนี้นะครับ https://goo.gl/RziH9 นี่คืออาชีพอิสระอย่างหนึ่งที่ผมชอบนะ
อยากให้ท่านลองคิดๆดูก่อนนะครับ ถ้าบางอย่างมันไม่มีความสุขหางานไปเรื่อยๆ มันต้องมีงานที่ถูกใจเราสักที่

bigspy77
24th June 2012, 02:22
ผมเบื่อตัวเอง ที่ชนะใจตัวเองไม่ได้ ทำอะไรอย่างที่คิดไม่ได้ หักห้ามใจก็ไม่ได้ โครตเบื่อ ไอ่เกรียนนนนนเอ้ย(ด่าตัวเอง)

KazeZ
24th June 2012, 02:35
เมื่อก่อนจารย์ผมเคยบอก "ถ้ารู้จักเบื่อตัวเอง ก็ถือว่ารู้จักตัวเองพอสมควร ไม่ใช่เบื่อคนอื่น เอาความผิดไปลงที่คนอื่น ถ้าลองมองมุมใหม่ๆ หาแนวทางใหม่ๆเพื่อปรับปรุงตัว สร้างคุณค่าให้ตัวเอง อาการเบื่อตัวเองนั้นจะเปลี่ยนไปเป็นเคารพในตัวเองได้ไม่ยาก"
จริงเปล่าไม่รู้สิ

SemIFaIL
24th June 2012, 02:49
อย่าคิดว่า มีแค่คุณคนเดียวสิครับโลกเรามันกว้างใหญ่ ยังมีคนอย่างคุณอีกตั้งเยอะแล้วทำไม คุณถึงท้อละเผลอๆ อาจจะมีคนที่โชคร้ายกว่าคุณก็ได้ ใครจะรู้

muek9999
24th June 2012, 21:54
ผมเบื่อตัวเองที่ ชนะความขี้เกียจไม่ได้ แต่พอถึงเวลาจริงๆทำได้

ผมอยากให้ตัวเองทำได้ทุกเวลา