PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีใครเรียน มหาลัย คณะ ดนตรีสากลไหมอ่า

seagamer
24th June 2012, 11:27
คืออยากจะสอบถามว่า เขาจะสอบอะไรบ้าง ถ้าจะเข้าไปเรียนในคณะนี้อ่ะ จบแล้วสามารถ ทำงานอะไรได้บ้าง เอาแบบ รายได้ดีๆ

ขอบคุณครับ:music:music:music:music:music

INDY.Xp|AbSo2T
24th June 2012, 11:30
ใช่ ดุริยางคศิลป์ รึเปล่า ?

SemIFaIL
24th June 2012, 12:14
ใช่ ดุริยางคศิลป์ รึเปล่า ?
มหิดล สินะ

sentinel12
24th June 2012, 12:22
คืออยากจะสอบถามว่า เขาจะสอบอะไรบ้าง ถ้าจะเข้าไปเรียนในคณะนี้อ่ะ จบแล้วสามารถ ทำงานอะไรได้บ้าง เอาแบบ รายได้ดีๆ

ขอบคุณครับ:music:music:music:music:music

ผมเรียนอยู่ ที่ บ้านสมเด็จ ครับ ที่นี่ เขาจะมี สอบ 2 อย่างคือ ทฤษฎีเบื้องต้นกับ ปฏิบัติ เครื่องเอกครับ

ผมจะบอกแค่ แนวข้อสอบ ทฤษฏีนะครับ เพราะ สำคัญที่สุด

แนวข้อสอบจะมีออกเรื่องของ Time Signature , Key signature , Scale major , minor , melodic minor , harmonic minor มีออกเรื่อง mode เรื่องค่าตัวโน้ต และยังออกเรื่อง ประวัติศาสตร์ดนตรี รวมไปถึงวิเคราะห์ เบื้องต้นด้วย (อันนี้เป็นข้อสอบปีล่าสุดนะครับ = =)

สำหรับปฏิบัติเครื่องเอก ส่วนใหญ่จะเป็นการไล่ Scale ต่างๆ ,arpeggio , Ear training , การเล่นกับ Backing track ต่างๆ เป็นต้น

ปล.ด้านบนเป็นแนวสอบของบ้านสมเด็จนะครับ สำหรับ ม อื่นผมไม่ทราบ 5555

seagamer
24th June 2012, 12:51
ผมเรียนอยู่ ที่ บ้านสมเด็จ ครับ ที่นี่ เขาจะมี สอบ 2 อย่างคือ ทฤษฎีเบื้องต้นกับ ปฏิบัติ เครื่องเอกครับ

ผมจะบอกแค่ แนวข้อสอบ ทฤษฏีนะครับ เพราะ สำคัญที่สุด

แนวข้อสอบจะมีออกเรื่องของ Time Signature , Key signature , Scale major , minor , melodic minor , harmonic minor มีออกเรื่อง mode เรื่องค่าตัวโน้ต และยังออกเรื่อง ประวัติศาสตร์ดนตรี รวมไปถึงวิเคราะห์ เบื้องต้นด้วย (อันนี้เป็นข้อสอบปีล่าสุดนะครับ = =)

สำหรับปฏิบัติเครื่องเอก ส่วนใหญ่จะเป็นการไล่ Scale ต่างๆ ,arpeggio , Ear training , การเล่นกับ Backing track ต่างๆ เป็นต้น

ปล.ด้านบนเป็นแนวสอบของบ้านสมเด็จนะครับ สำหรับ ม อื่นผมไม่ทราบ 5555

คุณเรียน ด้านนี้ ใช่ไหมครับ คือผม ว่าจะไปทางเอกกีต้าร์เบสอ่ะครับ แล้วถ้าไปเรียนพิเศษ ทางด้าน สยามกลการ นี้จะดีไหมครับ ช่วยตอบหน่อยนะครับ ผมอยากไปเรียนในสิ่งที่ ตัวเองชอบอ่ะครับ

August T. Ripper
24th June 2012, 23:42
ผมก็เรียนดนตรีสากลอยู่ที่ม.บูรพาครับ
การสอบภาคทฤษฎีก็จะคล้ายกับที่คุณ sentinel12 กล่าวมาแล้วครับ
ส่วนในทางปฏิบัติก็จะมี ส่วนของเครื่องเอกจะเล่นกับ backing track หรือจะเล่นสดเลยก็ได้ครับ แล้วก็จะมีทดสอบ ear training กับ sigth reading ครับ
สำหรับการสอบของม.บูรพาก็จะออกแนวๆนี้แหละครับ

exodus
25th June 2012, 14:34
ดนตรีนอกจากทางด้านศิลป์แล้วก็ต้องเป็นทางด้านศาสตร์ด้วยนะครับ
ทฤษฏีดนตรีพื้นฐานที่สอบเป็น paper
ที่เหลือก็จะแยกเป็นปฏิบัติ
sight reading - คืออ่านโน๊ตในทันทีที่เห็นและเล่นได้ โดยไม่ทราบข้อมูลมาก่อน
ear training - ทดสอบความสามารถในการฟังและแยกแยะ
ส่วนการเล่นเครื่องดนตรีเอกที่เป็นภาคปฏิบัติที่เหลือ ไม่จำเป็นต้องเล่นกับ backing track ก็ได้ รุ่นพวกผมก็เข้าไปสดๆเลย
พวกเบสก็ไม่ได้ต่างกันครับ
แต่ทีนี้ประเด็นมันอยู่ที่ว่า คุณจะไปเอาแน่เอานอนกับอาจารย์ขณะสอบปฏิบัติไม่ได้
บางปีแกก็เอาเป๊ะ พอเล่นมาใครสำเนียงไม่ออกแกเขี่ยทิ้งเลยก็มี แต่ บางปีคนที่เล่นแล้วเสียงยังออกไม่ชัดแต่สอบติดก็ยังมี
ในเรื่องนี้ผมก็บอกมาตรฐานไม่ได้ อาจจะด้วยผลกระทบจากทางมหาลัยเรื่องจำนวนนักศึกษาหรืออะไรก็แล้วแต่ แต่ยังไงซะคุณก็ต้องพยายามให้ดีที่สุดนั่นแหละดีแล้ว

ถ้าจะไปเรียนที่สยามกลการ คุณก็ต้องเช็คให้ดีว่าโครงสร้างหลักสูตรเขามายังไง หลักสูตรเขามีความรู้ครอบคลุมเรื่องที่คุณจะสอบหรือไม่
ไม่ใช่เรียนไปแล้วเล่นได้ ความความรู้ในส่วนของศาสตร์ของดนตรีไม่กระดิก คุณก็คงจะสอบไม่ติดเป็นแน่ อันที่จริงคุณลองไปคุยเรื่องหลักสูตรที่เขาจะสอนคุณก่อนดีกว่า
แต่ต้องได้ลงเรียนพวกสถาบันสอนดนตรีแน่ๆ ถ้าจะสอบไปเรียนจริงๆจังๆ

จบมาทำงานอะไร ส่วนใหญ่ก็จะเป็นครูสอนดนตรี ทำงานในสตูดิโอ หรือ ห้องอัดเสียง บางคนก็ไปเปิดกิจการห้องอัดของตนเอง บางคนก็เป็นนักแต่งเพลง
แต่ถ้าจะเล่นดนตรีหาเงิน พูดตรงๆว่าไม่ต้องเรียนก็ได้ ผมเล่นดนตรีหากินมา 8 ปี เจอคนอ่านโน๊ตออกอยู่แค่ 3 คน ส่วนเรื่องทฤษฏีส่วนใหญ่จะ "รู้บ้าง" แค่เอาไว้ไกด์งานที่จะต้องทำอย่างการแกะเพลง ซึ่งก็เป็นทักษะของแต่ละคน แต่จะให้มาเจาะรายละเอียดแบบที่เรียนกันเป็นเรื่องเป็นราวคงไม่ถึงขนาดนั้น

sentinel12
26th June 2012, 10:07
คุณเรียน ด้านนี้ ใช่ไหมครับ คือผม ว่าจะไปทางเอกกีต้าร์เบสอ่ะครับ แล้วถ้าไปเรียนพิเศษ ทางด้าน สยามกลการ นี้จะดีไหมครับ ช่วยตอบหน่อยนะครับ ผมอยากไปเรียนในสิ่งที่ ตัวเองชอบอ่ะครับ

โดยส่วนตัว ถ้าเรียนกับสยามกลการ ผมไม่ค่อยแนะนำนะครับ ;)

ถ้าจะเรียนเบส ลองติดต่อรุ่นพี่ผม https://www.facebook.com/meenny.amata

ไม่ก็ music pratice พระราม สอง ดูครับ >w<