PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มาเครียดกันเถอะ ม.6 :)

nassdesign
24th June 2012, 22:36
ใครจะเข้าคณะอะไรมีโคต้าอะไรยังไงบอกได้ที่นี่ครับ

bigspy77
24th June 2012, 22:44
ตอนนี้ จุฬา มศว. แม่ฟ้าหลวง ม.ศิลปากร ม.นเรศวร เปิดรับตรง ลองไปดูในเว็บของทางมหาลัยเอาเองน่ะครับ

nassdesign
24th June 2012, 22:47
ขอรายละเอียด ม.ศิลปากร หน่อยครับมีคณะไรบ้าง

`Hell
25th June 2012, 07:38
http://su.ac.th/ ศิลปากร เข้า Academics นะครับ

ดูเอาเลย ผมเรียนอยู่ ^^

ILoVePaNgYa
25th June 2012, 11:55
จะเข้าที่ไหนคิดให้ดีๆนะครับ

ตอนนี้มันต้องเลือกระหว่างจะเรียนในสิ่งที่เราชอบหรือจะเรียนเพื่อการตลาด

Onion
25th June 2012, 19:47
ผม บ้านอยู่สมุทรปราการ
ถามว่าผมเครียดไหม ตอบตรงนี้เลยว่าไม่เครียดครับ เพราะผมเตรียมตัว อ่านแค่ O-Net , GAT , Pat7.3และสอบ Pat7.2 (กระแดะสอบเอง)

ส่วนมหาลัยก็เอาแถวในกรุงเทพ แต่ไม่เอา จุฬา,ธรรมศาสาตร์ (ไม่ใช่ลัทธินิยม)

ม.เกษตร (ญี่ปุ่น เพราะผมเคยนั่งไปทำกิจกรรมที่นั่น มีทำขนม ทำอาหารญี่ปุ่นเพลิน)
มศว. (ใกล้ที่อยู่บ้าน ด้วย เพราะนั่ง 25 ต่อเดียวเดินนิดหน่อยถึงเลย) :sweat
ราม ( มนุษย์ศาสาตร์เอกญี่ปุ่น (เรียนไปด้วยทำงานไปด้วย) )
เทคโนโลยีราชมงคลกรุงเทพ
มหาวิทยาลัยราชภัฏสวนสุนันทา
มหาลัยราชภัฏดุสิต
มหาลัยราชภัฏพระนคร บางเขน (ใกล้บ้าน)

ก็จะเรียนพวก

การโรงแรมและการท่องเที่ยว
หรือ เอกภาษาญี่ปุ่น (สานต่อภาษาที่ 3 (เรียน ม.ปลาย))
หรือ เอกภาษาเยอรมัน (สานต่อภาษาที่ 4)
หรือ + ภาษาอังกฤษ (เรียนแบบพิเศษ)

สิ่งที่อยากเป็นอนาคต

DJ
นัก บีทบ๊อก
นัก FreeRunning
นัก แข่งรถ Dift (รถยนต์)
นัก Rap ( ร้อง และ แต่งเพลง )
(สิ่งพวกนี้ผมเรียนรู้ด้วยตัวเอง)

นักการทูต (แตกต่างแต่ชอบ) หรือไม่ก็ทำงานทั่วไป เพราะผมใช้ภาษา 3-4 ภาษา

ส่วนภาษาบราซิล สเปน โปรตุเกส (มาจากเพลง นั่งฟังแล้วถอดแล้วลองร้องดู พวก Hiphop แปลกๆ)

Facebook
25th June 2012, 19:54
เลือกเรียนต้องคิดให้ดีนะครับ ศึกษาให้ดีก่อนว่ามันตรงกับตัวเราไหมแล้วเลือกที่เรียนให้ดี แล้วเราจะมีความสุขกับมันเอง เปลี่ยนนิสัยเก่าๆที่ไม่ดีแล้วมาเริ่มใหม่ในระดับปริญญาตรีครับ

diawnaja
25th June 2012, 20:33
อยากเรียนออกแบบนิเทศศิลป์ ศิลปากรคร้าบ ชอบวาดรูป ชอบคิด คร้าบ
ตอนนี้ฝึกดรออิ้งกะใช้สีโปสเตอร์ สนุกครับ เลยอยากไปต่อสายนี้
แต่ผมไม่ยึดติด มหาลัยติดที่ไหนก็เอา

Sr!ce-I'm-Fool
25th June 2012, 21:09
ผมคิดว่าจะเรียน วิศวะคอมพิวเตอร์ กับ วิทยาการคอมพิวเตอร์ ม.แม่โจ้ (บ้านอยู่หนองจอก กระแดะไป แม่โจ้ ญาติที่โน้นก็ไม่มี)

wachisawit
26th June 2012, 19:30
ผมคิดว่าจะเรียน ม.แม่โจ้ (บ้านอยู่หนองจอก กระแดะไป แม่โจ้ ญาติที่โน้นก็ไม่มี)

เหมือนกันครับ ว่าจะเรียน วิศวะคอมพิวเตอร์ กับ วิทยาการคอมพิวเตอร์ ครับ

gameza2010
26th June 2012, 19:53
ว่าจะเรียน วิทย์คอม แหละเพราะเรียนไม่เก่งเลย - -.

ic157303
26th June 2012, 19:55
จุฬา เอนท์ตรง ออกระเบียบการ แล้วหรอครับ ขอบคุณมากๆครับ

Type-7442
26th June 2012, 19:57
คณะวารสารสื่อสารมวลชน พื้นฐานศิลปะศาสตร์รูปแบบที่ 1 มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

PEEIII
26th June 2012, 20:01
ผมเรียนคุรุศาสตร์/ศึกษาศาสตร์ครับ

manshinoda
26th June 2012, 20:01
นายสิบตำรวจ ไม่งั้นก็ รัฐศาสตร์

อยากจะถามเพื่อนว่า ถ้าเราจะสร้างเกมอะไรเนี้ยะ ต้องเข้าคณะอะไรครับ พอดีชอบทำอนิเม

tff007
26th June 2012, 20:05
พวกนายยังมีจุดหมายกันแล้วแต่เรายังไม่รู้จะเรียนไร เห้ออออออออ

อยากเรียนพวกศิลปศาสตร์ก็กลัวจะไปไม่รอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

_SaBasTaiN_
26th June 2012, 20:49
ผมละยังเครียดว่าจะเข้ามหาวิทยาลัยสักที่ได้อยู่รึป่าวเลย:o

ninwatza
26th June 2012, 20:56
มีใครเรียน ผลิตสื่อ หรือ พวก อนิเมชั่น บ้าง!!! ผมต่อ ม.สงขลานครินทร์

bigspy77
8th July 2012, 18:12
ผมคิดว่าจะเรียน วิศวะคอมพิวเตอร์ กับ วิทยาการคอมพิวเตอร์ ม.แม่โจ้ (บ้านอยู่หนองจอก กระแดะไป แม่โจ้ ญาติที่โน้นก็ไม่มี)

ผมมีเพื่อนอยู่วิทยาการคอมพิวเตอร์ แม่โจ้ มีไรถามผมได้น่ะครับเดี๋ยวผมไปถามเพื่อนให้ครับ

tonnaja
8th July 2012, 20:28

ผมก็เรียน วิศวะคอมฯ อยู่ครับ ณ ม.เอกชนแห่งหนึ่ง

ถ้าท่าน ชอบคำนวน แนะนำให้เลือก วิศวะ เลยครับ

lovelyseed
8th July 2012, 20:31
วิศวะคอม แนะนำไป ราชมงคลดีกว่า ^^

SuperAArm
8th July 2012, 21:17
ดีนะผมเรียนสายอาชีพ ไม่เครียด ๆ

ussadA
8th July 2012, 21:32
ผม นิติศาตร์ อย่างเดียวครับ ความหวังสูงสุด ก็ ธรรมศาสตร์ แต่มหาลัยไหนผมไม่เครียด
จะเครียดก็แต่ แม่เนี่ยแหละ กลัวเขาผิดหวัง

donjuan
8th July 2012, 21:42
ผมอยากเรียนเกี่ยวกับธรณีวิทยา น่ะครับ พอดีผมเรียนวิทย์มาก็ชอบแนวๆนี้อ่ะ ไม่ยากมาก แถมครูบอกจบมาเงินก็ดี

จะพยายามเข้าให้ได้ ตอนนี้ก็สมัคร pat1/2/5 ไปกำลังอ่านอยู่ ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ เขามีเปิดติวป่าวครับ อยากไปติว

AntiBody
8th July 2012, 23:32
ผมอยากเรียน หมอฟันนน

ตอนนี้ ทันตแพทยศาสตร์ ม.ขอนแก่นรับแล้วนะครับ :giveheart

DkTaP82
8th July 2012, 23:45
ผมบอกไว้อย่างหนึ่งคือ...

ไม่เป็นเรื่องที่น่าเครียดอะไรเลย...

บรรดาเด็กจบใหม่ๆ ก็เงี้ยแหละ ไม่รู้ว่าตัวเองจะทำอะไรดี ตอนนั้นผมก็เป็น..

แนะนำหาตัวเองสักปีครับ การศึกษาไม่หนีไปไหน อยู่ที่จะถอยหรือจะลุย

งั้นลองหางานดูก่อน ความไม่ชอบของงานที่ทำอยู่ จะทำให้กระตุ้นชีวิต

ว่าเราควรเดินแบบไหน ต้องค้นหาตัวเองก่อนครับ..

สอบติดไม่ติดไม่ใช่ปัญหา อย่าท้อแล้วถอยครับ

เมื่อได้ทำงาน เมื่อได้พบชีวิตจริง มันจะมีแรงกระตุ้นเอง..

ส่วนตัวผม จบมอ 6 ศิลป์-ภาษา ต่อ ปวส คอมพิวเตอร์กราฟฟิก ต่อตรี สาขาวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศ (วิชาเรียนไม่ตอบโจทย์ชีวิต ที่ตอบโจทย์ชีวิตคือประสบการณ์จากชีวิตทำงานครับ สู้ๆเด็กจบใหม่!)

spindy
8th July 2012, 23:50
มีใครเรียน ผลิตสื่อ หรือ พวก อนิเมชั่น บ้าง!!! ผมต่อ ม.สงขลานครินทร์ จับมือครับ มีผมละ 1