PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยครับเรื่องการ์ดจอ

yakusal1
25th June 2012, 12:45
ใครพอรู้ช่วยผมหน่อยคือว่า

ตอนแรกผมลงwindowsXP มันก็ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ตอนลงwindows7 มันมีปัญหาเรื่องจอ คือว่าตอนบู๊ตเครื่องจอมันก็ยังออก
แต่ตอนก่อนที่จะเข้าถึงหน้าจอwindows จอมันก็ดับเฉยเลยอะครับ
แต่บางครั่งก็ออก แต่ต้องรีหลายๆรอบ ใครพอมีวิธีแก้ไขปัญหาบางช่วยตอบทีนะครับ

Intel(R) Core(TM)2 Duo CPU E4400@ 2.00GHz บอร์ดASUS
RAM 2.0Gb
windowsที่ลง Windows 7 Ultimate SP1 32bit
รุ้นการ์ดจอครับ
ปัญหาของการ์ดจอ

http://youtu.be/VPOD2fHOZXQ

anantu14
25th June 2012, 14:38
ใครพอรู้ช่วยผมหน่อยคือว่า

ตอนแรกผมลงwindowsXP มันก็ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ตอนลงwindows7 มันมีปัญหาเรื่องจอ คือว่าตอนบู๊ตเครื่องจอมันก็ยังออก
แต่ตอนก่อนที่จะเข้าถึงหน้าจอwindows จอมันก็ดับเฉยเลยอะครับ
แต่บางครั่งก็ออก แต่ต้องรีหลายๆรอบ ใครพอมีวิธีแก้ไขปัญหาบางช่วยตอบทีนะครับ
เด๋วผมจะเอาคริปวิดีโอมาลงให้ดู

*ผมว่า น่าจะละเอียดกว่านี้ น๊ะครับ ซีพียู แรม ใช้การ์ดจอ ยี่ห้อ รุ่นอะไร ครับ

*ลง WIN7 แล้วลงไดร์เวอร์การ์ดจอ แล้วมีปัญหา หรือ ลงวินโดว์ ใหม่ไม่ได้อัพเดตการ์ดจอ รีสตาร์ทเครื่อง บูตเข้าวินโดว์ไม่ได้

*ก่อนหน้า ลง winxp ใช้งานเปิดติดปกติ แต่ลง win7 บูตเข้าวินโดว์ ไม่ได้ ( เข้าเซฟโหมด ดูก่อนครับ กด F8 )

yakusal1
27th June 2012, 23:01
ผมลงVDOแล้ว
ใครพอรู้เพราะอะไรลองช่วยผมหน่อยนะครับ

chikuva
28th June 2012, 07:04
เปิดคอมมาแล้วกด F8 รัวๆก่อนที่มันจะเข้าวินโดวส์ แล้วจะมีให้ลือกพวก safe mode ขึ้นมา ให้เลื่อนหาบรรทัดเกี่ยวกับ vga แล้วกดเข้าไปจากนั้นลบไดร์เวอร์การ์ดจอออกให้หมดแล้วลงตัวใหม่
แนะนำให้โหลดจากที่นี่ครับ คลิก (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=22)

yakusal1
28th June 2012, 08:06
ขอบคุณมากครับ
ยังไงเด๋วผมจะลองทำดูว่าได้ไหม
:pleasantry

CrYzTeX
28th June 2012, 08:43
ถ้าไม่ได้อีก ก็เป็นที่ตัว Windows ครับ ผมจำอาการแบบนี้ได้ logo หมุนๆเสร็จ มัน restart เอง

yakusal1
28th June 2012, 19:11
ถ้าไม่ได้อีก ก็เป็นที่ตัว Windows ครับ ผมจำอาการแบบนี้ได้ logo หมุนๆเสร็จ มัน restart เอง

ของผมมันไม่ได้ restart เองครับ
เครื่องอะไรทำไงานปกติ แต่แค่หน้าจอไม่ออกเฉยๆ :pardon

CrYzTeX
28th June 2012, 19:31
แล้วได้ลองทำตามข้างบนบอก...หรือยัง

yakusal1
28th June 2012, 19:45
แล้วได้ลองทำตามข้างบนบอก...หรือยัง
ยังเลยครับกำลังโหลดwindowsใหม่

yakusal1
29th June 2012, 10:45
เปิดคอมมาแล้วกด F8 รัวๆก่อนที่มันจะเข้าวินโดวส์ แล้วจะมีให้ลือกพวก safe mode ขึ้นมา ให้เลื่อนหาบรรทัดเกี่ยวกับ vga แล้วกดเข้าไปจากนั้นลบไดร์เวอร์การ์ดจอออกให้หมดแล้วลงตัวใหม่
แนะนำให้โหลดจากที่นี่ครับ คลิก (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=22)

ผมลองทำแล้วครับมันมีให้เรา vga กับvgaphp
ผมลองลบทั้ง2แล้วมันก็ไม่ได้อยู่ดีลองลงทั้ง32กับ64แล้ว
ใครพอรู้ว่าทำยังไงช่วยบอกหน่อยนะครับ

Nightaudit
29th June 2012, 11:09
อย่างแรกลบไดร์เวอร์ตัวเก่าออกแล้วลงใหม่ หรือไม่ก็ลงวินโดวส์ใหม่รับรองหายชัวร์ครับ เมื่อก่อนของผมก็เป็นใช้ Powercolor เหมือนกัน ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ตัวการ์ดจอพอลงวินโดวส์ใหม่ก็ไม่เป็นอีกเลย

vasili
29th June 2012, 11:15
อาการแบบนี้ ลองเคลียร์ไบออสใหม่ดูครับ ปรับค่าในไบออสเป็น default อะครับ แล้วบูทเครื่องใหม่ ถ้าไม่ได้ก็ลองถอดอะไหล่ออกให้หมดแล้วเสียบกลับไปใหม่ เคยเจอลูกค้าเคสนี้เหมือนกันครับ

yakusal1
1st July 2012, 10:08
อาการแบบนี้ ลองเคลียร์ไบออสใหม่ดูครับ ปรับค่าในไบออสเป็น default อะครับ แล้วบูทเครื่องใหม่ ถ้าไม่ได้ก็ลองถอดอะไหล่ออกให้หมดแล้วเสียบกลับไปใหม่ เคยเจอลูกค้าเคสนี้เหมือนกันครับ

ผมลองทำดูแล้วครับ ไม่ได้เลยทั้ง2วิธี แต่ตอนนี้เอาการ์ดจออันเก่าใส่อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไร
เด๋วค่อยลองเอาให้ที่ร้านเช็คดูว่าเป็นอะไร

chikuva
1st July 2012, 10:34
แล้วได้ลองลบไดร์เวอร์การ์ดจอออกลงใหม่ดูหรือยังครับ

aumongta
1st July 2012, 10:40
ตอนที่ลงวิน7 ได้ติดตั้งไดร์เวอร์การ์ดจอไปรึยังครับ รึว่าเป็นตัวที่มันมากับวินโด้

กรณีที่ 1: ลง WIN 7 เสร็จเข้าวินโด้ครั้งแรกได้ปกติ แต่พอลงไดร์เวอร์การ์ดจอแล้วรีเครื่องเข้ามาใหม่ ภาพไม่ขึ้น
ปัญหาก็คือ ไม่ไดร์เวอร์ก็การ์ดจอครับ(ผมว่าเพราะไดร์เวอร์มั่นใจ 80% เพราะถ้าXPใช้ได้ปกติก็มะน่าเกี่ยวกับการ์ดจอ)
เนื่องจาก พอบูสผ่านหน้า โลโก้ แล้วจะเข้าหน้าวินโด้ ระบบมันจะบูสไดรเวอร์ขึ้นมา เลยส่งผลให้จอดำ
วิธีแก้ไข: ให้ใช้แผ่น Hirenboost เข้า miniwindowsแล้วไปถอดไดร์เวอร์การ์ดจอที่ลงออก
หรือ รีเครื่องย้อนกับไปตอนที่ยังไม่ได้ลงไดร์เวอร์(อันนี้ผมลืมวิธีไปละในเน็ตมีสอน) ถ้าให้แนะนำลงใหม่ไปเลยแปบเดียว อิอิ

กรณีที่2 ลง WIN7 และพอถึงตอนมันบูสมาหน้า วินโด้ก็เป็นเลย ยังไม่ได้ลงไดร์เวอร์การ์ดจอ อันนี้แนะนำให้รองหาเวอร์ชั้นอื่นของWIN7 หรือแผ่นอื่นมาลงดู

ไม่รู้จะช่วยได้มั่ยนะ อิอิแต่จากที่เจอมาส่วนตัวมักเป็นแบบนี้ครับ

yakusal1
1st July 2012, 11:47
แล้วได้ลองลบไดร์เวอร์การ์ดจอออกลงใหม่ดูหรือยังครับ

ลองลบหมดแล้วครับ ทั้งsafe modeที่พี่บอกก็ลองแล้ว
มันก็แล้วก็ลองลงใหม่มันก็ดำเหมือนเดิม
ก็ งง เลยว่าจะลองให้เขาไปเช็คดูว่าเป็นอะไรจริงแท้

yakusal1
1st July 2012, 11:51
ตอนที่ลงวิน7 ได้ติดตั้งไดร์เวอร์การ์ดจอไปรึยังครับ รึว่าเป็นตัวที่มันมากับวินโด้

กรณีที่ 1: ลง WIN 7 เสร็จเข้าวินโด้ครั้งแรกได้ปกติ แต่พอลงไดร์เวอร์การ์ดจอแล้วรีเครื่องเข้ามาใหม่ ภาพไม่ขึ้น
ปัญหาก็คือ ไม่ไดร์เวอร์ก็การ์ดจอครับ(ผมว่าเพราะไดร์เวอร์มั่นใจ 80% เพราะถ้าXPใช้ได้ปกติก็มะน่าเกี่ยวกับการ์ดจอ)
เนื่องจาก พอบูสผ่านหน้า โลโก้ แล้วจะเข้าหน้าวินโด้ ระบบมันจะบูสไดรเวอร์ขึ้นมา เลยส่งผลให้จอดำ
วิธีแก้ไข: ให้ใช้แผ่น Hirenboost เข้า miniwindowsแล้วไปถอดไดร์เวอร์การ์ดจอที่ลงออก
หรือ รีเครื่องย้อนกับไปตอนที่ยังไม่ได้ลงไดร์เวอร์(อันนี้ผมลืมวิธีไปละในเน็ตมีสอน) ถ้าให้แนะนำลงใหม่ไปเลยแปบเดียว อิอิ

กรณีที่2 ลง WIN7 และพอถึงตอนมันบูสมาหน้า วินโด้ก็เป็นเลย ยังไม่ได้ลงไดร์เวอร์การ์ดจอ อันนี้แนะนำให้รองหาเวอร์ชั้นอื่นของWIN7 หรือแผ่นอื่นมาลงดู

ไม่รู้จะช่วยได้มั่ยนะ อิอิแต่จากที่เจอมาส่วนตัวมักเป็นแบบนี้ครับ
กรณีที่ 1 ผมว่าไม่หน้าจะเกี่ยวกับไดร์เวอร์นะครับ เพราะผมลองทั้งแผ่นที่มันแถมมาให้
และไปโหลดจากเว็บมาก็ยังไม่ได้
กรณที่ 2 ผมลองหลายแผ่นแล้วครับw7นะ แต่XPลงได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร งง แท้

แต่ตอนนี้ใช้การ์ดจอATIเก่าก็ไม่มีปัญหาอะไร หรือว่า"คอมเก๋า"มันเลยไม่ยอมออก:rofl

newchamea
1st July 2012, 11:52
ของผม พอเข้า Window แล้วมันจะรีเครื่องตลอด กด F8 ก็จอฟ้า ปรากฏว่า Ram เสียไปตัวครับ ดึงออกใช้ได้เลย

yakusal1
1st July 2012, 13:00
ของผม พอเข้า Window แล้วมันจะรีเครื่องตลอด กด F8 ก็จอฟ้า ปรากฏว่า Ram เสียไปตัวครับ ดึงออกใช้ได้เลย

ของผมเครื่องมันทำงานปกติครับ แต่แค่ตอนเข้าwindowsจอมันดำ มันไม่ออกอ่าครับแต่เครื่องอะไรก็ทำงาน

aumongta
2nd July 2012, 09:15
ของผมเครื่องมันทำงานปกติครับ แต่แค่ตอนเข้าwindowsจอมันดำ มันไม่ออกอ่าครับแต่เครื่องอะไรก็ทำงาน

รองแก้วิะีผมแล้วยังมะได้อีกหรอ *3*

aumongta
2nd July 2012, 09:18
ใช้เป็นการ์ดจอรุ่นอะไรหรอครับ
พอลงวินโด้เสร็ตแล้ว มันเขามาจอดำเลยหรอ (ลงไดร์เวอร์การ์ดจอจากแผ่นรึยังครับที่มันดำ)

CrYzTeX
2nd July 2012, 09:31
เคลมการ์ดจอ น่ะ....น่าจะทันนะ

yakusal1
3rd July 2012, 22:38
ผมทำได้แล้วครับ ขอบคุณหลายๆความคิดเห็น

คือว่ามันเป็นปัญหาโลกแตก 555

แค่เปลี่ยน จอ ก็ติดแล้ว เหมือนว่าจออันเก๋ามันไม่รองรับกัน
แต่ก็งง XP ทำไมมันถึงออก
แต่ตอนนี้ใช้จอLCDของแฟนมันก็ออกหน้าตาเฉย
^,^ สงใสมันจะอยากได้ จอ ใหม่

bobo8045
4th July 2012, 10:37
ผมทำได้แล้วครับ ขอบคุณหลายๆความคิดเห็น

คือว่ามันเป็นปัญหาโลกแตก 555

แค่เปลี่ยน จอ ก็ติดแล้ว เหมือนว่าจออันเก๋ามันไม่รองรับกัน
แต่ก็งง XP ทำไมมันถึงออก
แต่ตอนนี้ใช้จอLCDของแฟนมันก็ออกหน้าตาเฉย
^,^ สงใสมันจะอยากได้ จอ ใหม่
ผมว่าแนวๆนี้น่าจะเป็นที่ resolution ของจอที่ตั้งเอาไว้อะนะ ลองไปตั้ง 1024*768 50/60 Hz แล้วกลับไปใช้จอเดิม รับรองได้แน่ๆ

yakusal1
5th July 2012, 22:19
ผมว่าแนวๆนี้น่าจะเป็นที่ resolution ของจอที่ตั้งเอาไว้อะนะ ลองไปตั้ง 1024*768 50/60 Hz แล้วกลับไปใช้จอเดิม รับรองได้แน่ๆ
ขอบคุณครับเด๋วจะลองดู