PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รู้สึกว่าคอมช้าลงทำไงดีครับ

ซากาตะ กินโทกิ
26th June 2012, 08:47
พอดีเมื่อสองอาทิตย์ก่อนผมพึ่งซื้อคอมมาใหม่อ่ะครับ ตอนซื้อมาแรกๆมันก็เร็วอยู่นะครับ แต่ตอนนี้รู้สึกว่ามันจะช้าลง ตอนเปิดเครื่องรู้สึกจะช้าลง แล้วตอนเข้าเน็ตหรือทำอะไรรู้สึกว่ามันอึดๆ

ผมเลยอยากจะทราบว่าที่มันช้าลงมันเป็นเพราะอะไร พี่ผมบอกว่าที่คอมผมช้าเป็นเพราะผมโหลดเกมมาเล่นเยอะไป(หรือป่าว)

แล้วอยากขอคำแนะนำทีครับว่าทำยังไงคอมมันถึงเร็วเหมือนเดิม แล้วพอจะมีโปรแกรมอะไรที่ช่วยทำให้มันไม่ช้าไหมครับ

RO|me'Oz
26th June 2012, 09:37
อาจมีผล ข้อมูลเยอะไปหรือข้อมูลขยะเยอะไป

merisa
26th June 2012, 09:39
ล้างเครื่องใหม่ Up Ram ลง Nod32 2.7 Update ล่าสุด

Deathbringer
26th June 2012, 09:39
อาจมีข้อมูลเยอะ ลองลบไฟล์ขยะ แสกนสปายแวร์

หรืออัฟสเปคโหดๆเลย :o

่jamornz
26th June 2012, 09:47
ข้อมูลเยอะมีผลแน่นอน 100% ครับ
แล้วถ้ายิ่งลงตัว แสกนไวรัส แล้ว ก็บวกความช้าเข้าไปอีกครับ

วิธีแก้เบื้องต้นคือ ไม่ควรโหลดข้อมูลไว้ที่ ไดร์ C ควรเก็บไว้ที่อื่น ข้อมูลที่ ไดร์ C ที่ไม่จำเป็นก็ลบมันทิ้งไปซะ
หมั่น Disk Cleanup อยู่เรื่อยๆ ไม่ต้องบ่อยก็ได้ หรือทำการ Defrag ด้วยก็ดี
แล้วก็โปรแกรมที่มันเปิดขึ้นมาพร้อม Windows มันก็มีผลทำให้เครื่องช้าด้วยเหมือนกัน ปิดมันบ้างก็ได้ หรือไม่ให้มันเปิดมาเลยก็ดีครับ ลดปัญหาการกิน Ram ไปในตัว

วิธีแก้แบบเสียงบ คือ ซื้อ HDD มาอีกลูกเพื่อเก็บข้อมูลโดยเฉพาะ อีกลูกไว้ Run Windows อย่างเดียว วิธีนี้ช่วยได้

อีกวิธีคือเสียเงินเยอะหน่อย ซื้อ SSD เร็วกว่าแน่นอนครับ CPU เก่าแค่ไหน ก็เปิดข้อมูลได้ไวสุดๆเลย

mommam1968
27th June 2012, 11:10
ไดรว์ : C มีข้อมูล จากการ download เยอะไปหรีอเล่า( move ข้อมูล อี่นๆ ที่ไม่ใช่ Program หลัก / เกมต่างๆ ไปไว้ไดรว์อี่น) ใช้ Youruninstall ลบไฟล์ขยะ แล้วใช้ Ccleaner ลบไฟล์จากถังขยะอีกที แล้วก็ใช้ Ultimate Defrag จัดระเบียบข้อมูล ทุกไดรว์ แล้วมาดูการเปลี่ยนแปลง กัน!!

getmar1472
27th June 2012, 16:39
หาโปรเเกรมทำความสะอาดเครื่องมาครับ+โปรเเกรมดีเเฟ๊ก

ผมเเนะนำ

Advances sysyemcare <<ทำความสะอาดเครื่องkeyหาได้ตามyoutube
Diskeeper 2011 <<หาได้ตามgoogle

skyhot004
27th June 2012, 17:03
เฮ้ยแค่2อาทิตย์เองหรอ ผมตั้ง 3 ปีมันถึงช้าลงแหนะ

chikuva
28th June 2012, 07:12
ส่วนใหญ่ที่ช้าลงเพราะมันโดนไวรัสหรือไม่ก็ตัว HDD มีปัญหาครับ

biobobzaa
28th June 2012, 07:17
เกิดจากหลายๆปัญหา
1.ทำการ defragment HDD หรือก็คือการจัดเรียงข้อมูลในHDDให้เป็นระเบียบ
2.มีข้อมูลฮาร์ดดิสก์มากเกินไป บางครั้งหลอดเป็นสีแดง แก้ง่ายๆโดยลบโปรแกรมหรือเกมไม่เล่นแล้วออก ให้พื้นที่ในHDDเหลือมากขึ้น
3.HDDอาจมีบางส่วนเสียหาย หรือ bad sector ลองเช็คดูก่อน
4.โดนไวรัสเล่นงาน ให้สแกนไวรัสเช็คดู หรือลงวินโดว์ใหม่แบบไม่ต้องไปแบ๊กอัพไฟล์อะไรไว้
5.อุปกรณ์ฮาร์ดแวร์หรือโปรแกรมบางอย่าง แม้กระทั้งตัววินโดว์เองมีปัญหา เคยเจอการ์ดแรมตัวหนึ่งเสีย เครื่องค้างบ่อยๆ (จาก4GBเหลือ2GB) เปลี่ยนอันใหม่ก็หาย ล่าสุดค้างเพราะพัดลมการ์ดจอเสีย ต้องดัดแปลงนิดหน่อย
6.นึกได้เท่านี้อ่ะ

godog585858
28th June 2012, 13:20
ลองใช้โปรแกรม Registry Mechanic ดูนะครับ ผมใช้บ่อย ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง ^ ^ พอบรรเทาได้ แต่ไม่ถึง กับ หายไปเลยซะทีเดียว ลอง Defrag หรือ Check Disk เพลินๆ ก่อนนะครับ ^ ^ เป่าฝุ่นในตัวเคส ออกบ้างครับ ^ ^