PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คุณเคยมีเพื่อนที่ งี่เง่าขนาดนี้มาก่อนไหม (บอกวิธีแก้ด้วย ผมชักจะอดทนไม่ไหวแล้ว)

seagamer
26th June 2012, 16:55
ใน ขณะนี้ ก็จะเป็น ช่วงไหว้ครูๆ มีอาจารย์คนหนึ่ง เขาขี้เล่นๆ ชอบแกล้งผมบ่อยมาก แล้วเขาก็เผลอพูดมาว่า " เอ้า โอ้ต(นามสมมติ) ไปถือพานไหว้ครูให้หน่อย ครูอยากให้เธอเป็นตัวแทน

ผม ซึ่งเป็นคน ขี้อาย เวลาเจอคนเยอะๆ แล้วผมจะสั่น ทำอะไรไม่ถูก (ครูเขาก็รู้นิสัยผม เพราะเขาแกล้งผมเป็นประจำ - -*)

แล้วพวกเพื่อนๆ ของผม ก็มาตะโกนใส่ผมว่า(ขออณุญาต ใช่คำหยาบ เพราะพวกมันพูดแบบนี้จริงๆ) " เห้ย ไอโอ้ต ***ต้องไปถือพานให้อาจารย์นะเว้ย ไม่งั้นพวกกุไม่คุยด้วย ***ต้องไปถือพานนะเว้ย (พูดแบบนี้ประมาณ 10 กว่ารอบ)"

แล้วผมรู้สึกเหมือนถูก " กดดัน " จนทำอะไรไม่ถูก ผมก็บอกกับอาจารย์ไปว่า " อาจารย์หาคนอื่นได้ไหมครับ อาจารย์ก็รู้ผมเป็นคนยังไง" อาจารย์ก็เงียบ..

แล้วพวกเพื่อนผมกลุ่มนั่น ก็มา กดดันผมอีกด้วย คำพูดที่แสนจะ เต็มไปด้วยความกดดัน (ขออณุญาต ใช่คำหยาบครับ) " โอ้ต ***ต้องถือพานให้อาจารย์นะเว้ย ไม่งั้นพวกกุ จะไม่คุยด้วย "

เพื่อนๆใน JKG ช่วยบอกผมได้ไหมครับ ว่าควรทำยังไงดี ผมไม่อยากไปต่อยปากพวกมันอ่ะนะ เพราะพวกนั่น ล้วนเป็นลูกท่านหลานเธอ กลัวมันจะงอน ไปฟ้องพ่อแม่,เพื่อน พวกมัน

ปล. วันนี้ มัน ไม่คุยกับผมทั้งวัน ผมอยากจะต่อยปากมันจริงๆนะ

dalvision
26th June 2012, 16:59
ไปบอกอาจารย์ครับว่าขอเปลี่ยน วิธีนี้ดีสุดละ เสนอชื่อเพื่อนที่มันงี่เง่าน่ะครับลองดู

zerodell001
26th June 2012, 17:02
ผมก็เคยโดนไอเพื่อนส้นตีนแบบนี้เหมือนกัน ทำไรนิดไรหน่อยก่อ ไล่ออกกลุ่ม แต่ผมเก่งคอม มันพพึ่งผมตลอด แต่ตอนนี้ ย้ายรร ผมจะทิ้งมันแทน 555

jinzo
26th June 2012, 17:05
น่าจะต่อยอาจารอ่ะ :bye

zerodell001
26th June 2012, 17:06
ใน ขณะนี้ ก็จะเป็น ช่วงไหว้ครูๆ มีอาจารย์คนหนึ่ง เขาขี้เล่นๆ ชอบแกล้งผมบ่อยมาก แล้วเขาก็เผลอพูดมาว่า " เอ้า โอ้ต(นามสมมติ) ไปถือพานไหว้ครูให้หน่อย ครูอยากให้เธอเป็นตัวแทน

ผม ซึ่งเป็นคน ขี้อาย เวลาเจอคนเยอะๆ แล้วผมจะสั่น ทำอะไรไม่ถูก (ครูเขาก็รู้นิสัยผม เพราะเขาแกล้งผมเป็นประจำ - -*)

แล้วพวกเพื่อนๆ ของผม ก็มาตะโกนใส่ผมว่า(ขออณุญาต ใช่คำหยาบ เพราะพวกมันพูดแบบนี้จริงๆ) " เห้ย ไอโอ้ต ***ต้องไปถือพานให้อาจารย์นะเว้ย ไม่งั้นพวกกุไม่คุยด้วย ***ต้องไปถือพานนะเว้ย (พูดแบบนี้ประมาณ 10 กว่ารอบ)"

แล้วผมรู้สึกเหมือนถูก " กดดัน " จนทำอะไรไม่ถูก ผมก็บอกกับอาจารย์ไปว่า " อาจารย์หาคนอื่นได้ไหมครับ อาจารย์ก็รู้ผมเป็นคนยังไง" อาจารย์ก็เงียบ..

แล้วพวกเพื่อนผมกลุ่มนั่น ก็มา กดดันผมอีกด้วย คำพูดที่แสนจะ เต็มไปด้วยความกดดัน (ขออณุญาต ใช่คำหยาบครับ) " โอ้ต ***ต้องถือพานให้อาจารย์นะเว้ย ไม่งั้นพวกกุ จะไม่คุยด้วย "

เพื่อนๆใน JKG ช่วยบอกผมได้ไหมครับ ว่าควรทำยังไงดี ผมไม่อยากไปต่อยปากพวกมันอ่ะนะ เพราะพวกนั่น ล้วนเป็นลูกท่านหลานเธอ กลัวมันจะงอน ไปฟ้องพ่อแม่,เพื่อน พวกมัน

ปล. วันนี้ มัน ไม่คุยกับผมทั้งวัน ผมอยากจะต่อยปากมันจริงๆนะ

อือ อยากไปตอยเหมือนกันแต่เห็นยังเป็นเพื่อนและ ก็ความอดทนมีเหลือ เฟือ ก็ด่ากลับมันไป ไอสั* ไม***ทำแบบนี้วะ พ่อ****** งัน***ไปใกลๆตี* กุเลยไป กุไม่ชวย***และทีหลัง บอกกลับไปเรย หาเพื่อนใหม่ได้

[HazeKiss]
26th June 2012, 17:10
บางทีเพื่อนอาจจะเเกล้งเราสนุกๆก็ได้นะครับ เเต่ถ้าเป็นเพื่อนเราจริงๆคบกันมานานก็ไม่น่าจะเเกล้งกันขนาดนี้ ถ้าไม่อยากถือจริงๆก็ไม่ต้องถือหรอกครับปล่อยพวกเค้าไปเหอะ ไม่คุยก็ไม่คุย ไม่ตายหรอกครับ ซักพักก็ดีเองเเหละ

lllnoahlll
26th June 2012, 17:11
แล้วแต่คุณจะคิดนะครับ
จะทำวิกฤติ ให้เป็นโอกาส ในการเปลี่ยนตัวเอง ก็ลุยเลยครับแค่ถือพานเอง เป็นสิ่งที่ดีนะครับไม่น่าอายหรอก
การเป็นคนกล้าแสดงออกต่อหน้าคนมากๆ ถือเป็นข้อได้เปรียบอย่างมากในสังคมเลยนะครับ
ผมรู้เพราะผมเคยเป็นแบบคุณมาก่อน พอเห็นเพื่อนที่มีความกล้าไม่ขี้อายแล้วรู้สึกอิจฉา เพราะเขาทำในสิ่งที่เราไม่กล้า
สังคมกว้างกว่า โอกาสในชีวิตมากกว่า ผมถึงพยายามเปลี่ยนตัวเองให้"หน้าด้านขึ้น" 555 พบว่าชีวิตง่ายขึ้นเยอะนะครับ ^^

jamesz
26th June 2012, 17:12
ผมอะยิ่งกว่าคุณอีกหลายเท่าเลย และบางทีก็ทำไรไม่ได้จนต้องทำแถมไม่งั้นเพื่อนมันจะทำร้ายผมด้วยมันเคยเป็น

hierophants
26th June 2012, 17:16
ก็ถือไปสิครับ ถ้าไม่เริ่มทำอะไรตอนนี้ แล้วเมื่อไหร่จะได้ทำล่ะครับ
มันไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายอะไรซะหน่อย

lnwbot2535
26th June 2012, 22:51
ก็แค่ถือพานเองนาย เจ๋งดีออก ถือพานไว้ครู ถือว่าเป็นเกียรติด้วยนะ ที่คุณครู เชิญ เราไปถือพานอะ คุณครูเค้าเห็นว่าเรามีความสามารถ เค้าเลยเลือกเรา นายไปถือเถอะ แล้วจะมีอนาคตที่ดีกว่า อยู่เงียบๆนะ

yuttipron
26th June 2012, 22:57
คิดมากครับสมัยผมโดนหนักกว่านี้อีกเราไม่เอาใครก็สั่งไม่ได้ เเต่ผมไม่รู้ว่าเพื่อนๆของคุณเป็นเเบบไหนนิสัยจริงๆเป็นยังไง

centseroth
26th June 2012, 23:03
เด็กสมัยนี้นี่ มีไล่จากกลุ่มด้วยแฮะ

- -*

สมัยผมไม่มีนะ

เพื่อนจริงใจๆ เพื่อนตายทั้งนั้นครับ

:-3
26th June 2012, 23:09
อ่านๆ ดูเหมือนนายจะกลัวเขานะ :sweat

เป็นผมโดนเล่นมาก็เล่นกลับ ถือ_่าไร***ไปถือเองดิสาส %#@%@#%! เฮฮาครับ 5+

โดนแกล้งก็ยิ้มสู้ ทำหงิงๆ เครียดๆ ยิ่งเจอหนักกว่าเดิม

bighipyoza
26th June 2012, 23:19
ผมก็เคยนะ อาจาร์ยให้โหวตว่าใครจะถือ เพื่อนผมเล่งมาที่ผมคนเดียวเลย ตอนแรกก็หนักใจ สักพักก็คิดได้ครับเราทำเพื่อครูของเรา อีกอย่างโตแล้วจะมาทำตัวงี่เง่าทำไม ผมเลยปล่อยวางได้

แล้วก้ผ่านจุดๆนั้นมา ทำเลยครับไม่มีอะไรต้องอาย เราถือพานไหว้ครูมันน่าเกลียดน่าอายตรงไหน คุณตอบผมได้ปะ

channovic
26th June 2012, 23:36
โห่ ผมอยากถือพานจะตายดีสุดๆๆ เคยถือตอน ม.6 ผมว่ามันเ็นอะไรที่น่ายินดีน่า

dearbabor
26th June 2012, 23:41
ถ้าคิดแบบนั้นเมื่อไหร่จะกล้าล่ะครับ ที่อาจารย์ให้ออกเพราะอยากให้คุณมีความกล้ารึปล่าว

graphfatty
26th June 2012, 23:41
ผมว่าเพื่อนเขาแค่แกล้งนะ เพราะเพื่อนเองก็ต้องรู้ว่าคุณขี้อาย แต่แค่ถือพานเองเป็นเรื่องดีไม่คอขาดบาดตายหรอกครับ ขนาดต่อยคนยังกล้าเลย แค่ถือพานคงไม่เป็นไรหรอกมั่ง อิอิ

campiiy
26th June 2012, 23:52
วิธีที่ดีที่สุดคือไปถือมันสะเลยฝืนทำในสิ่งที่เราไม่ชอบ อายหรือเขิล คำพูดของเพื่อนก็เหมือนคำสบประมาทแหละครับ ถือไปเลยครับทำให้รู้ว่าเราก็ทำได้

ก่อนเอาชนะใครเอาชนะตัวเองให้ได้ก่อนครับดีสุด

H.S.
26th June 2012, 23:59
ไม่อยากถือก็ไม่ต้อง เพื่อนจะยังไงก็ช่างมันเถอะ โตๆกันแล้ว พูดล้อเล่นเป็นเด็กๆไปได้

ponous
27th June 2012, 00:01
ได้ถือพานดีออกคนมีตั้งเยอะแยะเค้าเลือกเราแสดงว่าเราต้องมีดีกว่าคนอื่นสิ

HANG-ON
27th June 2012, 01:09
โอกาสมาถึงก็คว้าไว้ครับ ใช้มันเปลี่ยนแปลงตัวเองให้ได้จะดีกว่า

ความกดดันในตัวคุณสามารถคิดได้2แบบนะครับ คือ ทำให้ตัวเองแก้ไขปัญหาได้ เคลียร์ปัญหาได้ทำให้ไม่เป็นเรื่องใหญ่(ที่จะต่อยเพื่อน)

และอีกแบบคือ อย่างที่คุณต้องการ ไม่ถือพาน เพื่อนไม่คุยด้วย ต่อยเพื่อน...

Carter
27th June 2012, 01:27
ผมก็ได้ถือพานเหมือนกันครับ อยู่ๆก็โดนส่งชื่อไปซะงั้นไม่ถามกันสักคำยังไม่รู้เรื่องอะไรเลยจะเปลี่ยนก็ไม่ได้ด้วย :sweat

ถือไปเหอะครับแค่ถือพานผิดๆถูกๆก็ถือไปเถอะเดี๋ยวมันก็ผ่านไป ถือพานไม่ค่อยเท่าไร แต่ผมเสียวพานมันจะร่วงอย่างเดียว ทำอลังการเกิ๊น ถ้าร่วงนี่มีเฮ :o

anoko
27th June 2012, 13:40
เพื่อนแบบนี้ก็มีเยอะนะ มองในแง่ดีสิ อย่ามองว่าเค้ากดดัน ให้มองว่า เค้าต้องการให้เรากล้าแสดงออก !!

vongola01
3rd July 2012, 23:15
ซัดหน้าแม้งสักป๊าปครับเชื่อผม ได้ผล

keroro07
3rd July 2012, 23:23
ก็ไปถือเลยครับ เเนวนี้ผมไม่ค่อยมี เมื่อก่อนผมก็ขี้อายเเหละตอนประถมอะ พอขึ้นมัธยมมา บ้าไปเลย!!!!!

manshinoda
3rd July 2012, 23:26
ผมเคยเจอหลายครั้งครับ เลยต้องใช้หมัดทะลายกำแพงเข้ายับยั้้งเหตุ :)

kamonkom911
4th July 2012, 00:16
เหมือนผมเลยครับ

heavenamp
4th July 2012, 00:22
แค่ถือพานชิลๆ ตอนอยู่ป.6(ปัจจุบันปีสอง)

ที่โรงเรียนจะมีตั้งแต่ อ1-ม6 เขาจะแบ่งไหว้ครูเป็นระดับ ประถม มัธยม

แล้วครูให้หาตัวแทนห้องแต่ละห้อง กล่าวนำไหว้ครู

สุดท้ายโดนแจ็คพ็อต ได้กล่าวนำไหว้ครู แล้วดันกล่าวผิด

หลังจากนั้นไม่ได้จับไมค์อีกเลย(T T)

dekdee852
4th July 2012, 00:25
ก้าวแรกคือก้าวที่สำคัญครับ และก้าวแรกคือก้าวที่ยากเสมอ แต่เราก็ควรใช้โอกาสนี้เพื่อลองจูนข้อบกพร่องตัวเอองสมัยใหม่ ใช่ความกดดันและสิ่งที่เรียกว่าเลวร้ายสำหรับเรา ปรับเปลี่ยนตัวเราเองให้กล้าแสดงออกและแสดงให้คนอื่นเห็นว่าเราก็ทำได้

ปล. ไม่ก็....ใช้ปฏิบัติการลับสุดยอด เปลี่ยนนายให้เป็นเธอโล๊ดดด! Y-Y (ล่อเลง!)

ปล.สอง ลองดูครับมันก็ไม่ยากนะ ถ้าเพื่อนๆกันหมดแล้ว หรือไม่ก็ไม่ต้องไปสนใจหรอืแคร์ใครเลย แค่กล้าๆเข้าไว้ มั่นใจในตัวเอง เพราะถ้าเรามันแย่จริง มันก็ไม่ต่างกันนักหรอก แค่เปลี่ยนที่ยืนและการกระทำแค่นั้น ผมก็ถือพานทุกปีนะครับ เพราะเป็นหัวหน้าห้อง เลยต้องถือทุกปี งงดี มันแบบ ไม่เลือกเลย

Shanbo
4th July 2012, 01:43
อย่าปล่อยให้เป็นประเด็น ให้พวกมันดูถูก ก็แค่ถือพาน จะไปอยากอะไร คนเหมือนกัน ไม่ตายหรอก คิดซะว่าทำดี แค่นี้ก็พอแล้ว

August
4th July 2012, 14:17
ไม่คุยด้วยแล้วไงครับ ?

เราไม่ได้มีเพื่อนแค่กลุ่มนี้กลุ่มเดียวนี่นา

หรือว่าถ้าหมั่นไส้จะทำแบบนี้ก็ได้นะ ? http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=107129