PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเรื่องDriverการ์ดจอหน่อยครับ

babe2125
27th June 2012, 19:43
เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาผมไปให้ร้านลงWindowsมาจาก7เป็นXP SP2 เเล้วก็ได้คอมกลับมา
ผมกลับไปบ้านลงเกมKillingfloorพอเข้าเกมมืดสนิทเหมือนว่าไม่ได้ลงไดร์เวอร์การ์ดจอมาให้ ผมก็เลยลงไดร์เวอร์การ์ดจอที่มันเเถมมากับเครื่องคอม
ลงเสร็จสับก็กดรีต๊าสไป1ที เเล้วพอบู๊ตเครื่องอีกรอบมันก้ขึ้นมาว่าNTDLR is missing ก็เลยยกไปร้านเดิม

พอวันนี้
ผมไปเอาคอมกลับมา ทางร้านบอกว่าลงไดร์เวอร์การ์ดจอให้เเล้ว
จากนั้นผมกลับมาบ้านก็เปิดคอม(เสียบปลั๊กเเล้วนะ) จากนั้นก้ลงBF2ผมลงDirecX 9ไปเเล้วครับ พอผมกดเข้าเกมเท่านั้นเเหละมืดตื๊ดตื๋อ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย
ผมก็คิดในใจคงจะรอระบบ ผ่านไปครึ่งชั่วโมงก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นค้างกดอะไรไม่ได้เลยค้างๆผมเลยลองรีต๊าสเครื่องดู
เเล้วผมก็ลองลงเกม SF COD4 Dead Space2 เพิ่มไปเพราะคิดว่าคงจะเล่นเกมพวกนี้ได้
ปรากฎว่ามันก็มืดเหมือนเดิมครับ ราวกับว่าไม่ได้ลงไดร์เวอร์มา
ผมกะว่าจะลองUnstallไดร์เวอร์เเล้วลงใหม่เเต่ก็กลัวว่าพอกดลงไดร์เวอร์เเล้วมันจะขึ้นNTDLR is missingอีก

ผมควรจะทำยังไงดีครับช่วยตอบที ????

ปล.คอมตัวนี้ผมใช้มา2-3ปีเเล้วครับก่อนหน้านั้นใช้ได้ไม่มีปัญหา

chikuva
28th June 2012, 07:15
NTDLR is missing ไม่เกี่ยวกับไดร์เวอร์ครับ มันเป็นไฟล์ของระบบ สาเหตุที่มันเสียหรือหายไปส่วนใหญ่เป็นเพราะปิดเครื่องไม่ถูกวิธีครับ