PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมชอบเรียนภาษาอังกฤษ-ญี่ปุ่น

kamonkom911
27th June 2012, 20:09
ใช่ผมชอบ 2 ภาษานั้นนะ - -ชอบเรียน

เกลียดคณิตให้เรียนเพื่อไรไม่รู้

- -

บ่นไร้สาระ 555+

inwbeet
27th June 2012, 20:53
นายเหมือนเราเลย เราชอบเรียนภาษามากกว่า คญิตจะเอาไปใช่อะไรได้ ภาษาดีกว่า อิอิ

beambeam123
27th June 2012, 20:54
ผมชอบญี่ปุ่นมากกว่าอังกฤษอีก ให้พ่อสอนอยู่ 55+

HOLOGRAM
27th June 2012, 21:01
คณิต เอาจริงๆ ไปใช้ได้บางอย่างแค่นั้นแหละ แต่เรียนไว้ให้เป็นพื้นฐาน แต่ถ้าจบแล้วไปขายก๋วยเตี๋๊ยว คงไม่ต้อง พายอา กำลัง2 หรอก ไม่ต้องหา x - y * z ไม่ต้องหามุม A B C D หรอก ไม่ต้องมี สมการ กำลัง2 หรือ อะไรมากนัก จริงปล่าว !!!

kulthawats
27th June 2012, 21:14
ผมชอบ ภาษา กับศิลป์ครับ
แต่ดันเรียนวิทย์คณิต 55

sattawat1979
27th June 2012, 23:02
แต่ผมชอบคณิตศาสตร์มากเลยนะ เป็นวิชาที่ผมถนัดที่สุดด้วย

มันเป็นวิชาของเหตุผลจริงๆ ทุกสมการมีที่มา พิสูจน์ได้จริง ไม่ใช่ท่องสูตรอย่างนกแก้ว นกขุนทอง อย่างนั้นมันไม่ถูกต้อง คนเรียนจะพาลเบื่อเอาง่ายๆ

การสอนคณิตศาสตร์ที่ถูกต้องมันต้องเน้นการพิสูจน์ถึงที่มาที่ไป แล้วคนเรียนจะสนุกและรักกับมัน

แต่ก็อย่างว่าแหละ ชีวิตจริงใช้แค่ บวก ลบ คูณ หาร เท่านั้นเอง แต่อย่างน้อยผมก็ว่าคณิตศาสตร์เป็นศาสตร์ที่บริสุทธิ์ที่สุดละ เพราะเป็นศาสตร์ที่ว่าด้วยเหตุผล และ ตรรกกะล้วนๆ

ปล. จขกท ชอบ อังกฤษ ดีแล้วล่ะครับ ตั้งใจเรียนให้ดี เพราะเรียนจบมาเราได้ใช้ภาษาอังกฤษมากกว่าคณิตศาสตร์ซะอีกนะครับ

DeadCarnival
27th June 2012, 23:09
แต่ผมชอบคณิตศาสตร์มากเลยนะ เป็นวิชาที่ผมถนัดที่สุดด้วย

มันเป็นวิชาของเหตุผลจริงๆ ทุกสมการมีที่มา พิสูจน์ได้จริง ไม่ใช่ท่องสูตรอย่างนกแก้ว นกขุนทอง อย่างนั้นมันไม่ถูกต้อง คนเรียนจะพาลเบื่อเอาง่ายๆ

การสอนคณิตศาสตร์ที่ถูกต้องมันต้องเน้นการพิสูจน์ถึงที่มาที่ไป แล้วคนเรียนจะสนุกและรักกับมัน

แต่ก็อย่างว่าแหละ ชีวิตจริงใช้แค่ บวก ลบ คูณ หาร เท่านั้นเอง แต่อย่างน้อยผมก็ว่าคณิตศาสตร์เป็นศาสตร์ที่บริสุทธิ์ที่สุดละ เพราะเป็นศาสตร์ที่ว่าด้วยเหตุผล และ ตรรกกะล้วนๆ

ปล. จขกท ชอบ อังกฤษ ดีแล้วล่ะครับ ตั้งใจเรียนให้ดี เพราะเรียนจบมาเราได้ใช้ภาษาอังกฤษมากกว่าคณิตศาสตร์ซะอีกนะครับ

เห็นด้วยครับ ส่วนตัวชอบความคิดของคุณ sattawat1979 มากๆ มักจะมีความคิดดีๆที่หลายๆคนไม่ทันนึกถึงกัน

hackedsugus
27th June 2012, 23:46
เอิ่ม ผมชอบวิชาบัญชี -*-

GariTo
28th June 2012, 00:46
ผมชอบเพศศึกษา จบไปเป็นอะไรดี - -

Blazing-Heart
28th June 2012, 00:57
เกลียดคณิตเหมือนกับจขกท. เงิบแต่หนีไม่เคยพ้นจริงๆ

ผมชอบเพศศึกษา จบไปเป็นอะไรดี - -
นักขุดทองมืออาชีพ

WunnyHead
28th June 2012, 01:05
เกลียดคณิตเหมือนกับจขกท. เงิบแต่หนีไม่เคยพ้นจริงๆ

นักขุดทองมืออาชีพ

ผมนั่งดูลายเซนต์นาย โคตรนานเลย 555+

ingkung
28th June 2012, 01:16
คณิต มันเป็นหลักการทฤษฎี ครับ ใช้จริงก็พวกที่ต้องคำนวณ อย่าง ดาราศาสตร์ วิศวะ หรือพวกเขียนโปรแกรมเชิง วิทยาศาสตร์

เรียนๆไปเถอะครับ เอาให้รอดพอ 55+