PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลง mod Resident Evil 4 ยังไงครับ ผมจนปัญญาแล้วจริงๆช่วยทีนะพี่น้อง

blnitw123
27th June 2012, 22:16
ผมโหลดไฟล์มาก็ได้ folder xfile
พอผมไปไว้ใน ที่ติดตัั้งเกม พอเข้าเกมก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย
และผมทำอีกวิธีนึงแล้ว คือการแยกไฟล์ dat ผลที่ได้ก็เหมือนเดิม ไม่มีไรเกิดขึ้น
ช่วยทีนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้า

blnitw123
27th June 2012, 22:36
กระทู้ ตกยังหว่าา

Zeedsz7
27th June 2012, 23:31
ผมเคยเล่นเมื่อนานมาแล้ว แต่ยังเก็บวิธีทำไว้ ยังไงก็ลองดูนะครับ

ใน folder ที่เราลงเกมไว้
สังเกตุว่าจะมีพวก Icon เกมอยู่ด้วย
จะมีไฟล์ๆ หนึ่ง
ชื่อ xfile.dat
ให้เราคลิ๊กขวาตรงที่ว่างๆ แล้วเลือก สร้าง folder ใหม่
ชื่อว่า xfile ครับ
แล้วเข้าไปใน folder ที่เราสร้างมานี้
แล้วสร้าง folder ใหม่อีก
โดยตั้งชื่อว่า em
แล้วเอาไฟล์ที่เราโหลดมาเนี่ย (ชื่อ folder พวก pl.. ทั้งหลายแหล่ะน่ะหล่ะ)
เข้าไปใส่ไว้ในนี้
แล้วก็เข้าเกมไปดูความเปลี่ยนแปลงในเกมได้เลย
----------------------------------------------------------------
ทำตามนี้นะครับ วิธีใช้แพท
กรุณาสร้างโฟลเดอร์ ชื่อตามนี้ ด้วยนะครับ
เช่นถ้าคุณลงเกมใว้ใน D:\CAPCOM\resident evil 4\
ก็ให้สร้างโฟลเดอร์ชื่อ
xfile แล้วมันจะเป็น
D:\CAPCOM\resident evil 4\xfile\

ให้สร้างอีกโฟลเดอร์ใน xfile สร้างโฟลเดอร์ชื่อว่า em แล้วมันจะเป็น
D:\CAPCOM\resident evil 4\xfile\em
แล้วยัด แพทลงไปได้เลยครับ

ซึ่งถ้าโหลดมาแล้วคลายไฟล์ออกมาแพทจะมีชื่อโฟลเดอร์เหล่านี้ ( เฉพาะ Ada )

pl16 ใช้เล่นในโหมด >> Separate Way
pl0c ใช้เล่นในโหมด >>Assignment ADA
pl0b ใช้เล่นในโหมด >>Mercenary

ถ้าจะใช้แพทอันอื่น ก็กรุณาลบของเก่าออกด้วยนะครับไม่งั้นมันจะตีกันเละเทะทำให้เกมมั่วได้

blnitw123
28th June 2012, 20:34
ผมเคยเล่นเมื่อนานมาแล้ว แต่ยังเก็บวิธีทำไว้ ยังไงก็ลองดูนะครับ

ใน folder ที่เราลงเกมไว้
สังเกตุว่าจะมีพวก Icon เกมอยู่ด้วย
จะมีไฟล์ๆ หนึ่ง
ชื่อ xfile.dat
ให้เราคลิ๊กขวาตรงที่ว่างๆ แล้วเลือก สร้าง folder ใหม่
ชื่อว่า xfile ครับ
แล้วเข้าไปใน folder ที่เราสร้างมานี้
แล้วสร้าง folder ใหม่อีก
โดยตั้งชื่อว่า em
แล้วเอาไฟล์ที่เราโหลดมาเนี่ย (ชื่อ folder พวก pl.. ทั้งหลายแหล่ะน่ะหล่ะ)
เข้าไปใส่ไว้ในนี้
แล้วก็เข้าเกมไปดูความเปลี่ยนแปลงในเกมได้เลย
----------------------------------------------------------------
ทำตามนี้นะครับ วิธีใช้แพท
กรุณาสร้างโฟลเดอร์ ชื่อตามนี้ ด้วยนะครับ
เช่นถ้าคุณลงเกมใว้ใน D:\CAPCOM\resident evil 4\
ก็ให้สร้างโฟลเดอร์ชื่อ
xfile แล้วมันจะเป็น
D:\CAPCOM\resident evil 4\xfile\

ให้สร้างอีกโฟลเดอร์ใน xfile สร้างโฟลเดอร์ชื่อว่า em แล้วมันจะเป็น
D:\CAPCOM\resident evil 4\xfile\em
แล้วยัด แพทลงไปได้เลยครับ

ซึ่งถ้าโหลดมาแล้วคลายไฟล์ออกมาแพทจะมีชื่อโฟลเดอร์เหล่านี้ ( เฉพาะ Ada )

pl16 ใช้เล่นในโหมด >> Separate Way
pl0c ใช้เล่นในโหมด >>Assignment ADA
pl0b ใช้เล่นในโหมด >>Mercenary

ถ้าจะใช้แพทอันอื่น ก็กรุณาลบของเก่าออกด้วยนะครับไม่งั้นมันจะตีกันเละเทะทำให้เกมมั่วได้

ทำตามหมดแล้วนะครับ
ไม่ได้เหมือนเดิม ตัวเกมของผมเวอร์ชั่น 1.1.0 นะครับ
แล้วก็ลง MOD ไว้ที่ C:\Capcom\Resident Evil 4\xfile\em
MOD ที่ผมลงเป็น model Leon_rpd แตกไฟล์ออกมาได้ สอง folder pl00-pl10
ผมก็เอาไปไว้ใน C:\Capcom\Resident Evil 4\xfile\em แล้วน๊ะ - -a งง จริงๆ

Zeedsz7
29th June 2012, 02:59
จริงๆมันก็นานแล้วลืมๆเหมือนกัน แต่ตอนนั้นผมทำได้ คือให้ทดลองอย่างนี้นะครับ สมมุติว่าท่านโหลดมาแล้วแตกได้ 2 โฟลเดอร์ ให้เอาแค่โฟลเดอร์เดียวจะ pl00 หรือ pl10 ก็ได้อย่างใดอย่างนึงพอ แล้วลองเข้าเกมส์ดู เกมส์มันมีหลายโหมดนะครับ mod 1 ตัวใช้ไม่ได้หมดทุกโหมด ลงไปแล้วต้องลองเข้าดูทุกโหมดว่ามันไปโผล่โหมดไหน ผมจำได้คร่าวๆประมาณนี้ครับ ขอโทษจริงๆที่ช่วยไม่ได้มากไปกว่านี้ จริงๆ

เอางี้ครับเอา MOD ของผมไปลอง มีตัวรีเบคก้า จิล แตกไฟล์แล้ว เลือกเอาซักอัน ลบตัวเลขให้เหลือแต่ xfile แล้วไปวางเลยในนั้นผมลงและลองหมดแล้วว่าใช้ได้ แต่ไม่มีตัวที่ท่านต้องการนะ ต้องดูแล้วประยุคเอาเองครับ
นี่ mod ผม
Click (http://www.mediafire.com/download.php?17afn43wb399qe3)

นึกขึ้นมาได้อีกอย่างรู้สึกชุดที่นายโหลดมันเป็นชุดหลังจากเครียร์เกมส์แล้วหรือเปล่า ( ชุดออก ) ยังไงลองดูดีๆครับ ถ้ามันเป็นชุดออกแล้วนายโหลดเกมส์ด้วยชุดแรก แน่นอนว่ามันไม่เห็นอะไรแน่ๆครับ ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ :p

blnitw123
29th June 2012, 16:40
เกมมีหลายโหมดหรอครับ
ของผมเห็นแค่ story
สงสัยผมต้องเล่นให้เคลียก่อนรอบ 1 ใช่ไหม ถึงเห็นโหมดเหล่านั้น

(ไอผมก็คิดว่าถ้าลง mod ได้เมื่อไหร่ค่อยเคลียให้จบ) แต่กลับต้องเคลียก่อนแล้วลง mod
งั้นแสดงว่า ไม่มีปัญหาอะไรแล้วละครับ
ขอบคุณ Zeedsz7 มากๆครับ

Zeedsz7
30th June 2012, 03:03
จริงๆแล้วลง mod ก็เห็นได้เลยตั้งแต่ Newgame นะครับ ถ้า mod ตัวนั้นเป็นชุดเริ่มแรก สกิลปืน สกิลต่างๆในด่าน Story ก็จะเห็นความเปลี่ยนแปลงได้เลยครับ ผมแค่ตั้งข้อสังเกตุว่าทำถูกทุกอย่างแล้วแต่ไม่เห็นเป็นไปได้ว่าอาจผิดชุด ผิดโหมดครับ ภาคนี้มีให้เล่นหลายโหมดครับ มีเนื้อเรื่องเสริมของ Ada 2 โหมด โหมด Mercenary เก็บแต้มทำเวลาปลดล็อคตัวละครต่างๆด้วย เล่นกันได้ยาวๆเลยครับ ^^