PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมเปิดติดแล้วก็ดับแล้วก็ติด

oilpronaja
6th August 2011, 23:16
คือว่า คอมผมไม่เคยเป็นอะไรเลยนะครับ พึ่งเป็นวันนี้ สดๆร้อนๆเลย

อาการคือว่า มันค้างก่อน แล้วผมก็กดรีคอม รีไม่ได้ กดปุ่มเปิดเครื่องค้าง ก็ไม่ดับ เลยดึงปลักออกเสียบใหม่

แล้วลองเปิดดู ปรากฏว่า เปิดติด 2วิ ก็ดับ แล้วมันก็เปิด เองเฉย เลย ทำอะไรไม่ได้นอกจากดึงปลักออก

ผมลองเช็คsupply เอาไปต่อกับเครื่องอื่นก็ได้ปกติ แรมผมก็ลองเทสทีละตัว ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

สเปคคร่าวๆนะครับ core i7 920 Mainboard Gigabyte's EX-58 Extreme supply tagan 500w

ประกัน น่าจะยังไม่หมด ผมควรเอาไปร้านซ่อมคอมดีไหมครับหรือว่าทำยังไงดี

oilpronaja
7th August 2011, 10:41
ขอดันน่อยนะครับ ช่วยผมทีครับ

[FHM+]—2e3o2n
7th August 2011, 15:37
ผมก็เคยเป้นนะครับ แต่ผมลอง แค่ ถอดแจ๊คของ ซับพลายที่ต่อเข้ากับตัวบอร์ดแล้ว เสีบเข้าไปใหม่ มันก็ปกติเหมือนเดิม

อาการของผมเป็นแบบคุณเด๊ะเลย เพียงแต่ว่า ผมกดปุ่มเปิดเครื่องค้างไว้แล้วมันดับ ...

แต่เรื่องเปิดแล้วดับเนี่ย ตรงกันเดี๊ยะ ...

oilpronaja
7th August 2011, 23:52
ครับ ผมลองหมดทุกวิธีเลย แล้วไม่ได้ เลยยกไปร้าน ปรากฏ ว่า บอดร์พัง ถ้าซ๋อมที่ร้าน900 ผมเลยเอาไปเครมดีกว่า
ยังไงขอบคุณมากครับ

CaZuKa
9th August 2011, 13:58
บอร์ดน่าจะขาหักอะคับ ถ้าหักไม่เกิน 10 ขาน่าจะเคลมได้ (ถ้าอยู่ในประกัน)

jalnw5
9th August 2011, 20:58
บอร์ดมันพังอ่ะครับ ถ้าประกันยังมี ให้รีบไปเคลมเถอะครับ ถ้าหมดประกันแล้วให้ซื้อใหม่ทันที
คุณใช้บอร์ด socket อะไรครับ เป็นของ intel หรือ amd
ถ้าเป็น intel ราคาเริ่มต้นประมาณ 3xxx - 4xxx ครับ
ถ้าเป็น amd ราคาเริ่มต้นเพียง 1500 ครับ

Vocaloid_BRS
9th August 2011, 21:50
เมนบอร์ดน็อคหรือเปล่าน้อ?...เหอๆ

takiman
9th August 2011, 21:59
ผมก็เป็นต้องรอให้ไฟมันเข้าจอแล้วขึ้นว่า nosignal แล้วค่อยเปิดคอมคับ