PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเกียวกับอาชีพสร้างเกมส์ เอาไปทำรายงานครับ

cakeza10
29th June 2012, 22:08
ขอถามเกียวกับอาชีพ สร้างเกมส์ คือว่าครูที่ โรงเรียนสั่งทำรายงาน อาชีพที่น่าสนใจ
แต่ละอาชีพ ห้ามซำ้กัน และ นักเรียน ม.6โรงเรียนผม มีกัน 7 ห้อง ห้องละ 40 -50 คน แล้วตัสผมก็ได้เลื่อกอาชีพเป็นคนสูดท้ายของ ชั้นปี (โอ้พระเจ้าช่วย)คิดไม้ออก
เลยเลือก "อาชีพสร้างเกมส์"แทนเลย(แนวดี)
คือถามไว้เป็นความรู้ด้วย

splswl123
30th June 2012, 09:24
มันก็น่าจะแล้วแต่ละบริษัทนะครับ
ว่าเราต้องปูพื้นอะไรบ้าง มีคุณสมบัติอย่างไรบ้าง
แต่ที่ผมเคยเห็นพื้นๆของเค้าเนี่ย
ต้องเขียนภาษา C++ ,C# เป็น
เขียน JavaScript เป็น
เพราะพวกนี้สำคัญต่อการสร้างสคริปต์หรือไม่ก็หน้าอินเตอเฟซของเกมครับ
อย่างของ Unity3d โปรแกรมนี้ต้องเขียน JavaScript เป็นครับ
บางโปรแกรมก็อาจใช้ภาษาRubyอันนี้ไม่ยากเท่าไหร่(แต่ก็ไม่ค่อยคล่องหรอก :confused:)
บางบริษัทอาจทำเกม3dซึ่งมันยากมากๆแต่ถ้าเราจะเป็นพวกปั้นโมเดลให้เค้าก็ได้นะครับ
ไม่จำเป็นต้องเรียนรู้การเขียนโปรแกรม แต่ก็นะ3dก็ต้องใช้สคริปต์มาช่วยบ้างเล็กน้อยและก็ความชำนาญในการใช้เครื่องมือต่างๆ