PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับเครื่องผมช้า!

exzodai
7th August 2011, 01:31
คือว่าเครื่องผมมันช้ามากอะครับช้าจนทำไรไม่ได้เลย พอผมคลิกดู cpu Usage 100เปอ เลยอะ ครับ

ทั้งๆ ที่ตอนนั้นผมยังไม่ได้ทำไรเลย พึ่งเปิดเครื่องด้วยซ้ำ ใครรู้วิธีแก้ช่วยบอกผมหน่อยนะครับ ผมทนมานานมากจิงๆ

ยังไงก็ขอบตุณล่วงหน้านะครับ

hopmbnzatou
7th August 2011, 02:52
บางที "อาจจะ" เป็นเพราะ "ไวรัส" ครับผมเคยได้ยินมาว่า "ไวรัส" บางตัวจะทำให้ cpu วิ่งไปถึง 100เปอ ทั้งๆที่เรายังไม่ได้ทำอ่ะไรเลย แต่ก็อย่างที่บอกอ่ะครับว่า "อาจจะ" นะครับรอพวกพี่ๆ มาตอบก็ได้ครับ

HOLOGRAM
7th August 2011, 06:38
อาจจะเป็นเพราะขยะในเครื่อง หรือ ไวรัส นะครับ ยังไงก็ดูดีๆ หล่ะกัน

md4949
7th August 2011, 08:56
ลองแกนไวัสหรือยังคับลองใช้ AVAST 5 ดูครับ อัเดตเสร็จแล้วแสกนแบบ Boot time scan หรือมไม่ก็ใช้ Combo fix ดูครับ ผมเคยใช้ทั้งคู่แหล่มเหมือนกัน

exzodai
7th August 2011, 11:15
ผมลองแสกนแล้วแต่ก็ไม่เจออะไรเลยอะครับ

แต่ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ

hisawahiroki
7th August 2011, 18:40
ผมก็เป็นครับ แต่มาจากการเปิดแชร์แลน ไว้เปิดมาถึงโดนกินไปเยอะมาก 50-60 เปอ ต้องมาปิด Process ที่ชื่อว่า wmpnetwork ประมาณ 4 รอบถึงจะหายน่ารำคาญมาก บางทีก็ต้องใช้แลนอ่ะนะ

exzodai
7th August 2011, 23:18
ผม ว่าจะลองยกไปให้ร้านดูหน่อยอะครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าทางร้านจะแก้ได้อ๊ะ ป่าว

มันเป็น อารายที่ น่าลำ คาญมาก :sweat

exzodai
9th August 2011, 00:27
เย๊ๆๆ ตอนนี้ คอมผม มา เป็นปกติแล้วครับ ไม่รู้ว่า มัน ขขึ้นอยู่ กับ วินโดว์ป่าว เพราะ ผม เปรี่ยนมาให้ window 7 gamer edtion เครื่องมันก็กลับมา ใช้ได้เหมือนเดิม ครับ

ยังไงก็ขอบถุณทุกท่านนะครับที่มาให้คำแนะนำกับผม

md4949
9th August 2011, 12:27
เย๊ๆๆ ตอนนี้ คอมผม มา เป็นปกติแล้วครับ ไม่รู้ว่า มัน ขขึ้นอยู่ กับ วินโดว์ป่าว เพราะ ผม เปรี่ยนมาให้ window 7 gamer edtion เครื่องมันก็กลับมา ใช้ได้เหมือนเดิม ครับ

ยังไงก็ขอบถุณทุกท่านนะครับที่มาให้คำแนะนำกับผม

ถ้าลง Windows ใหม่ มันหายแน่นอนอยู่แล้วครับ :)

Vocaloid_BRS
9th August 2011, 18:09
เหอๆ ลองให้ MemTest ดูนะครับ ถ้าแรมเสียหายมันจะขึ้นมาเอง ถ้าเจอเมื่อไหร่ล่ะก็ เปลี่ยนแรมครับ หรือเอายางลบถูๆมันหน่อยก็ได้ อาการแบบนี้ไวรัสอาจไม่ใช่ มันเป็นที่แรม ถ้าแรมเกิดจุดเสียหายล่ะก็ CPU จะวิ่งร้อยนึงตลอด

แต่ก็มีส่วนเป็นที่วินโดวน์น่ะนะครับ อันนี้ผมก็ไม่รู้จะบอกยังไง แต่ยังไงแก้ได้แล้วก็ดีใจด้วยนะครับ :)

exzodai
11th August 2011, 13:14
ถ้าลง Windows ใหม่ มันหายแน่นอนอยู่แล้วครับ :)

ไม่นะครับเพราะผมลองลงหลายครั้งแล้ว แรกๆก็ดี แต่ พอ เิดเครื่องขึ้นมาอิกที เอาซะหมดอารม เลย แหละครับ

chikuva
11th August 2011, 22:37
มันต้องดูที่สาเหตุครับ ว่าเกิดจากอะไร ไวรัสมันไม่ได้สิงแค่ไดร์ c เท่านั้นนะครับ อีกอย่างสิ่งที่ทำให้เครื่องช้าก็ไม่ได้มีแค่ไวรัสเท่านั้นนะครับ ยังมีอีกหลายๆอย่างแล้วแต่กรณีครับ

killerteeza
12th August 2011, 14:23
ลองสแกนไวรัสดูครับ คอมอ่ะจะโดนไวรัสก็ได้นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆๆ ^^