PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Bill Gates จวก ” แจกแท็บเล็ตไม่ช่วยอะไร ถ้าไม่เปลี่ยนหลักสูตร ”

AntiBody
30th June 2012, 15:28
http://tech.mthai.com/wp-content/uploads/2012/06/bill-gates-2.jpg

Bill Gates – ช่างเข้ากับสถาณการณ์ การศึกษาในบ้านนี้เมืองนี้จริงๆ เมื่อเจ้าพ่อไมโครซอฟท์ อย่าง Bill Gates
ได้ให้สัมภาษณ์กับ The Chronicle of Higher Education ในประเด็นด้านเทคโนโลยีเพื่อการศึกษา
กระทั่งการซักถามเต็มไปด้วยความเข้มข้น จนวกมาถึงประเด็นที่กระแทกใจชาวไทยไปเต็มๆ กับการแจกแท็บเล็ตเพื่อการศึกษา
ซึ่ง Bill Gates บอกว่า เป็นเรื่องที่แย่มาก !!

“ ที่ผ่านมาแท็บเล็ตมีประวัติที่แย่มาก หากเป็นเพียงการแจกตัวเครื่องอย่างเดียว จำเป็นที่จะต้องเปลี่ยนแปลง
ทั้งตัวหลักสูตรและครูไปพร้อมกัน อีกทั้งการเป็นอุปกรณ์ที่ไม่มีคีย์บอร์ด ไม่เหมาะสำหรับการศึกษาเพราะการเรียนไม่ใช่แค่การอ่าน
แต่ยังเป็นการสื่อสารที่ต้องใช้การโต้ตอบเพื่อเร่งกระบวนการเรียนรู้ ซึ่งพีซีราคาถูกเป็นคำตอบที่เหมาะสมกว่า “ Bill Gates กล่าว

http://tech.mthai.com/wp-content/uploads/2012/06/DSC_6400-copy.jpg

ทั้งนี้เกตต์ยังให้ข้อสังเกตถึงตัวอุปกรณ์ ที่ไม่ใช่ข้อจำกัดด้านการศึกษา แต่เป็นหลักสูตร ระบบ และนโยบาย
ที่ต้องดำเนินควบคู่กันอย่างมีประสิทธิภาพมากกว่า ส่วนอุปกรณ์คอมพิวเตอร์นั้น ไปใช้ในห้องสมุดก็ได้

… ไม่รู้ว่า One Tablet Per Child ที่ดำเนินถึงมือเด็กๆ แล้วนั้น จะเป็นสิ่งแย่ๆ อย่างที่เกตต์ว่าไว้หรือไม่
คงต้องรอลุ้นอนาคตของชาติเติบโต ซึ่งนั่นคงต้องว่ากันยาวๆ หลังจากเด็กๆ แก้สมการการเรียงประโยคบนของเล่นใหม่ ของพวกเค้าได้สำเร็จก่อน !! :p

http://news.mthai.com/wp-content/uploads/2012/06/450x300xredfrog53.jpg.pagespeed.ic.AsMnUj6Him.jpg

Source By blognone , chronicle

อย่าดราม่ากันนะครับ
ที่เอามาลงไม่ได้แสดงให้เห็นว่าแท็บแลตแย่ควรไปใช้พีซี หรือพีซีดีกว่า อะไรประมาณนั้น
แต่แค่อยากให้เห็นว่าเทคโนโลยีมันต้องควบคู่ไปกับระบบการศึกษาที่ดี :sweat เข้าใจซะใหม่ด้วยนะจ๊ะ :cool:

hackedsugus
30th June 2012, 15:31
ใช่ๆ คิดเหมือนผมเลย

folktheboom
30th June 2012, 15:34
ภาพสุดท้ายใช้ Google แปลหรอ :sweat

chaihuad
30th June 2012, 15:41
ภาพสุดท้ายใช้ Google แปลหรอ :sweat
นั้นสิผมก็ว่า
1.มือไม่สามารถเข้า (หรือ เข่า ก็ไม่รู้ :sweat) มาติดต่อกับสองขาโลหะเมื่อเสียบเครื่องชารจ์
2.ที่ดีที่สุดภายใต้การดูแลของผู้ใหญ่ของการดำเนินการเมื่อเด็กเสียบที่ชารจ์
Eng.
1.A. Hand can not. Come in contact with the metal pin on a plug in the charger.
Two.
2.The best under the supervision of an adult child of the charger plug on the property.
แปลโดย อากู๋
https://encrypted-tbn1.google.com/images?q=tbn:ANd9GcQrlxVH-nwar-kYNPX4YRvUSd8VReDchrPwS_fV6hGXCMN8-_Nm

srika23
30th June 2012, 15:41
เจอแค่คำเตือนไป ก็.... เฮ้อออ แล้วเด็กมันจะเข้าใจไหมน่ะ

ILoVePaNgYa
30th June 2012, 15:44
นึกถึง รถไฟมา ตามารถไฟ รถไฟชนตา ตาตายใต้รถไฟ -.-

Type-7442
30th June 2012, 15:48
เซ็ง_______

skullza
30th June 2012, 15:50
กดไลค์ให้บิลเกต

Rex
30th June 2012, 15:51
โครงงานส่งอาจารย์มันต้อง pc .....

neoaltron
30th June 2012, 15:53
ถูกต้องที่สุดท่านเกตต์

ic157303
30th June 2012, 15:57
ในความคิดผม ประเทศไทยยังไม่พร้อมที่จะรับสิ่งพวกนี้เข้ามาครับ ก็เข้าใจนะว่านี่มันยุคไหนสมัยไหนแล้ว แต่มันก็ต้องดูถึงความพร้อมต่างๆ ด้วย
คุณๆ ลองคิดดูสิครับถ้าเอาเงินก้อนมหาศาลก้อนนั้นมาพัฒนาระบบการศึกษาของประเทศไม่ดีกว่าหรอ เพิ่มเงินเดือนให้ครูไปสิ สุดท้ายใครๆก็อยากเป็นครู
พวกหัวกะทิ แทนที่จะไปเรียนหมอ ทันตะ ก็หันมาเรียนครูกันหมด ที่นี้การศึกษามันก็ดีขึ้นแล้วครับ

ปล.ยิ่งตอนนี้เป็นหนี้USA อยู่ไม่รู้ตั้งเท่าไหร่ก็ยังหาเรื่องเสียเงินโดยใช่เหตุ หนี้สาธารณะก็ยิ่งเพิ่มมากขึ้น เหอะ ช่วยการใช้หนี้กันสนุกหล่ะ พวกเรา

EviL ANgle
30th June 2012, 15:59
ถ้าจะใช้ แทปเลต ในการศึกษาจริงๆนะ ควรออกแบบหลักสูตรเฉพาะมาเลย แล้วซื้อแทปเลตไว้ประจำแต่ละวิชาเป็นวิชา วิชาไป
แต่รัฐบาลดันแจกทุกคน เจริญละ ไหนจะปัญหาการดูแลอีก ถ้าแทปเลตมันประจำห้องก็จะแก้ได้ง่ายกว่าเยอะ
เสียงบประมาณอีก บุคลากรก็ไม่พร้อม

เดี๋ยวคอยดูสักพักก็จะล่ม แล้วก็มาอ้างนู่นนี่ กลายเป็นว่าซื้อแทปเลตแจกเด็กกันไป

ononoGamer
30th June 2012, 16:39
ในความคิดผม ประเทศไทยยังไม่พร้อมที่จะรับสิ่งพวกนี้เข้ามาครับ ก็เข้าใจนะว่านี่มันยุคไหนสมัยไหนแล้ว แต่มันก็ต้องดูถึงความพร้อมต่างๆ ด้วย
คุณๆ ลองคิดดูสิครับถ้าเอาเงินก้อนมหาศาลก้อนนั้นมาพัฒนาระบบการศึกษาของประเทศไม่ดีกว่าหรอ เพิ่มเงินเดือนให้ครูไปสิ สุดท้ายใครๆก็อยากเป็นครู
พวกหัวกะทิ แทนที่จะไปเรียนหมอ ทันตะ ก็หันมาเรียนครูกันหมด ที่นี้การศึกษามันก็ดีขึ้นแล้วครับ

ถูกครับ คนเก่งไปเรียนหมอ แล้วใครจะมาเป็นครู?
แล้วถ้าจะยกระดับเงินเดือนก็ต้องเพิ่มมาตรฐานในอาชีพครูด้วยครับมิฉะนั้นบุคคลากรอันไม่มีคุณภาพเกิดถูกผลิตออกมา
อนาคตดับแน่

thotsawat555
30th June 2012, 16:55
ถ้าหลักสูตรดี ไม่มีวิชาและความรู้ขยะมาให้รกหัว แท๊บเล็ตก็ไม่จำเป็น (เดี๋ยวนี้มี ipad กับ galaxy tab เต็มบ้านเต็มเมืองไปหมดเลย มันก็เหมือนกับหลายคนก็มีแท็บเล็ตกันอยู่แล้ว)

wachisawit
30th June 2012, 19:21
แล้วอนาคตของชาติ จะเป็นยังไงหล่ะครับทีนี้

KaMeLRo
30th June 2012, 19:31
ใครอยากดูว่ามีอะไรใน Tablet เด็ก ป. 1 ที่นี่เลยครับ
http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X12282877/X12282877.html

ChaninKung
30th June 2012, 19:34
ตอนนี้ถ้าไม่มีใครเป็นคนชักจูงไปทางที่ดีบ้านเมืองก็ไม่น่าจะพัฒนา

Nbita
30th June 2012, 19:36
ไม่ใช่อะไรหรอก เพราะ Taplet มันใช้ระบบของ Androie 55555555555555 พี่บิลเลยกลัวไง

lone cat
30th June 2012, 20:25
รัฐบาลต้องกล้า "งัดข้อ" กับพวกโรงพิมพ์เจ้าใหญ่ๆ ทั้งหลาย
ไม่ต้องเกรงใจนายทุนเหล่านั้น ไม่ต้องกลัวพวกเขาออกเงินจ่ายให้ม็อบล้มรัฐบาล
อย่าลืมนะว่าโรงพิมพ์พวกนี้ชอบใช้วิธี Lobby คุรุสภา และกระทรวงศึกษา ในการ "อนุมัติ" หนังสือเรียนของพวกเขา และ "กีดกัน" ร่างหลักสูตร ตำราเรียน สื่อการสอน ฉบับ Update ซึ่งโรงพิมพ์ นักคิด นักพัฒนาหลักสูตรรายย่อย (แต่เก่ง!) พัฒนาขึ้น เพื่อให้ทันสมัย
พ่อผมก็เคยร่วมพัฒนาหลักสูตรภาษาอังกฤษอาชีวศึกษา โดยเขียนตำราเรียนฉบับ update มีเนื้อหาเป็นปัจจุบัน แต่ตำราเรียนดังกล่าง "ไม่ผ่าน" เพราะโดนคู่แข่ง Lobby

TAMeAngeL
30th June 2012, 20:32
คิดเหมือนกันเลยพี่ เคยดราม่า ไปกระทู้หนึ่ง

ซึ่งผมคิดว่าแจกคอมราคาถูกเป็นเรื่องดีกว่า ให้ผลมากมาย

ผมโดนตอกยับเลย กุละหน่าย

jokabobo147
30th June 2012, 20:45
เมื่อก่อนเราเรียน กล้ามีหมาชื่อเจ้าดำ กล้าไปหาคุณตา.... หรือไม่จริง!!

samekubpom
30th June 2012, 21:41
พูดไปกระทรวงการศึกษาไทย ก็ไม่ได้เข้ามาอ่านอยู่ดี

ตั้งแต่ 108 ข้อเด็กไทยเรียนหนักอะไรนั่นแล้ว

lone cat
30th June 2012, 21:42
^ That's the worst drawbacks of Bureaucracy.

L.

RO|me'Oz
30th June 2012, 21:43
คนประสบความสำเร็จเค้ายังบอกเลย

HOLOGRAM
30th June 2012, 23:15
เด็กได้มาแล้ว มันจะไม่เรียนอ่ะดิ มันจะเล่น ต้องเอากฎของสายอาชีพ มาใส่ใน สามัญอ่ะ หน้าจะได้ผล คิดว่านะ ส่งงาน ไม่ครบครั้ง ขร.

ILoVePaNgYa
1st July 2012, 00:23
มันต้องรอดูกันต่อไปครับว่าจะเป็นการตำน้ำพริกละลายแม่น้ำำรึเปล่า

ส่วนตัวผมว่าถ้าจะแจกเอาไปแจกให้เดฝ้กแถวชนบทที่ขาดเเคลนน่าจะมีประโยชน์กว่าแจกเด็กในเมืองธรรมดาทั่วไปนะครับ

PrinceMoON
1st July 2012, 00:33
เชื่อว่าคนไทยเกินล้านคนคิดเหมือน Bill แต่รัฐบาลก็ติดหรูเกินหรืออะไร? แจกแทปเล็ตกันก็เท่านั้น สู้เรานั่งเรียนเขียนๆอ่านๆแบบนี้แหละคลาสสิค อยากได้อะไรก็เปิดหนังสือ อีกอย่างแค่เด็ก ป.1 จะใช้ไปทำแพะอะไร สู้เอาทุนที่เอาไปผลาญผลิตแทปเล็ตห่่วยๆไป ติดตั้ง Wifi Hotspot ให้ทั่วทุกโรงเรียน ผมว่ามันได้อะไรมากกว่า... สำหรับเด็กมัธยม + สมัยนี้เราๆก็ใช้ Smartphone กันแล้ว... ได้ Wifi มาช่วยเนี่ย เจ๋งเลย แต่ไม่ทำ - -*
ถ้าใช้แทปเล็ตเรียนกันจริงๆ เด็กไทยคงใส่แว่นจนดั้งแหมบกันแน่... แต่ถ้าเอาเป็น แทปเล็ต สำหรับผู้สอน ใช้ต่อโปรเจคเตอร์ มันคงเวอร์กว่าเยอะ กลุ้มกับรัฐบาลนี้

บ่นๆๆๆๆๆ

justusboy
1st July 2012, 00:40
นโยบายขายเสียง ทำใจอนาคตประเทศไทย

mewza
1st July 2012, 00:41
รัฐบาลไทยมันเน่าแฟะมาตั้งนานแล้ว

Neotridagger
1st July 2012, 08:36
โอ้ย ก็ MS มันคู่แข่ง iOs+Android แล้ว MS มันก็มียอดขายที่แย่กับแท็บเล็ตด้วย เค้าออกมาโจมตีนี่เรื่องของการตลาดล้วนๆ
สังเกตดู มีการแอบโปรโมทด้วยนะว่าพีซีมันเจ๋งกว่า (ก็เพราะ MS มันครองตลาด PC)

แล้วอาจจะมีคนถามว่า เกต์สจะมาดิสเครดิตโครงการแท๊บเล็ทพวกนี้ทำไม ?

ก็เพราะแรกเริ่มเดิมที MS เป็นผู้ขาย PC รายใหญ่ให้กับประเทศกำลังพัฒนาไงครับ
เอาซอฟแวร์วินโดวส์มาสอนพวกเราให้ใช้เป็นอยู่แต่ระบบเดียว แล้วก็เอามาขายเรื่อยๆ(เพราะเกมการตลาดแบบนี้ทำให้เราใช้ระบบอื่นกันไม่เป็น เรียนกันมาแต่วินโดวส์)

ทีนี้มันเริ่มเกิดปัญหา ตั้งแต่ที่สตีฟ จ๊อบ คิดค้น Tablet ที่คนทั่วไปจับต้องได้ และ Google ก็เข้ามาให้ความสนใจในตลาดนี้ร่วมด้วย
พัฒนากันไปเรื่อยจะกลายเป็นคอมพิวเตอร์กระแสหลักแทน PC แล้ว
เมื่อเป็นเช่นนี้ มันเลยเป็นการคุกคามตลาดของ MS ที่เคยมีอยู่เดิมครับ เพราะประเทศต่างๆเริ่มจะให้ความสนใจ Tablet มากกว่า PC แล้ว เด็กๆก็เริ่มใช้ Andriod ใช้ iOS กันเป็นแล้ว
ไม่ได้ใช้เป็นแต่วินโดวส์อย่างเดียวเหมือนแต่ก่อน ทีนี้เกตส์ก็งานเข้าสิครับ เพราะตลาดเดิมของตัวเองโดนรุกไล่อย่างหนักโดย Tablet
ดังนั้นผมจึงไม่แปลกใจเลยที่เกตส์จะออกมาพูดแบบนี้

บิลเกตส์ก็ไม่ใช่พระเจ้าที่พูดอะไรล้วเราต้องเชื่อตามหมด เค้าก็คนทำธุรกิจเหมือนกัน เรื่องการโฆษณาตัวเอง ดิสเครดิตคู่แข่งมันก็มีได้
แน่จริงลองไปถาม CEO Google กับ Apple เกี่ยวกับเรื่องนี้ดูสิ เชื่อว่าคำตอบที่ได้ต่างกันฟ้ากับเหว

*แก้ไข เพิ่มเนื้อหา

Capathia
1st July 2012, 08:41
การศึกษายุคนี้มัน Copy&Paste หมดแล้ว
สั่งรายงานมาหรอไม่เห็นยาก ก็เข้า Google ไปหาข้อมูลแล้ว Copy&Paste จบ ได้รายงานหนึ่งเล่ม เกรด 4

เทคโนโลยีเป็นดาบสองคมเสมอ

Valkyrie44
1st July 2012, 08:43
ถูกต้องที่สุด ส่งไปให้กระทรวงการศึกษาอ่านหน่อย เรียนอยู่ได้ เรียนไปก็ไม่ได้ใช้ สแควรูตใช้ขายกับข้าวได้รึป่าว พายอาร์กำลังสามทำอะไรได้บ้าง :rtfm

Capathia
1st July 2012, 08:48
โอ้ย ก็ MS มันคู่แข่ง iOs+Android แล้ว MS มันก็มียอดขายที่แย่กับแท็บเล็ตด้วย เค้าออกมาโจมตีนี่เรื่องของการตลาดล้วนๆ
สังเกตดู มีการแอบโปรโมทด้วยนะว่าพีซีมันเจ๋งกว่า (ก็เพราะ MS มันครองตลาด PC)

แล้วอาจจะมีคนถามว่า เกต์สจะมาดิสเครดิตโครงการแท๊บเล็ทพวกนี้ทำไม ?

ก็เพราะแรกเริ่มเดิมที MS เป็นผู้ขาย PC รายใหญ่ให้กับประเทศกำลังพัฒนาไงครับ
เอาซอฟแวร์วินโดวส์มาสอนพวกเราให้ใช้เป็นอยู่แต่ระบบเดียว แล้วก็เอามาขายเรื่อยๆ(เพราะเกมการตลาดแบบนี้ทำให้เราใช้ระบบอื่นกันไม่เป็น เรียนกันมาแต่วินโดวส์)

ทีนี้มันเริ่มเกิดปัญหา ตั้งแต่ที่สตีฟ จ๊อบ คิดค้น Tablet ที่คนทั่วไปจับต้องได้ และ Google ก็เข้ามาให้ความสนใจในตลาดนี้ร่วมด้วย
พัฒนากันไปเรื่อยจะกลายเป็นคอมพิวเตอร์กระแสหลักแทน PC แล้ว
เมื่อเป็นเช่นนี้ มันเลยเป็นการคุกคามตลาดของ MS ที่เคยมีอยู่เดิมครับ เพราะประเทศต่างๆเริ่มจะให้ความสนใจ Tablet มากกว่า PC แล้ว เด็กๆก็เริ่มใช้ Andriod ใช้ iOS กันเป็นแล้ว
ไม่ได้ใช้เป็นแต่วินโดวส์อย่างเดียวเหมือนแต่ก่อน ทีนี้เกตส์ก็งานเข้าสิครับ เพราะตลาดเดิมของตัวเองโดนรุกไล่อย่างหนักโดย Tablet
ดังนั้นผมจึงไม่แปลกใจเลยที่เกตส์จะออกมาพูดแบบนี้

บิลเกตส์ก็ไม่ใช่พระเจ้าที่พูดอะไรล้วเราต้องเชื่อตามหมด เค้าก็คนทำธุรกิจเหมือนกัน เรื่องการโฆษณาตัวเอง ดิสเครดิตคู่แข่งมันก็มีได้
แน่จริงลองไปถาม CEO Google กับ Apple เกี่ยวกับเรื่องนี้ดูสิ เชื่อว่าคำตอบที่ได้ต่างกันฟ้ากับเหว

เห็นด้วยครับ กับอีแค่คำพูดของผู้มีอิทธิพลคนหนึ่งทำให้คล้อยตามกันได้ขนาดนี้ MS ไม่ได้ออกซอฟแวร์ที่ดีที่สุดแต่มันครองตลาดอย่างคุณว่านั่นแหละ
Free OS หรือ Open Source ก็มี แต่คนส่วนใหญ่ใช้ไม่เป็นและที่สำคัญมันเล่นเกมได้ไม่เท่า MS
ถ้าพวก Free OS มีไดรเวอร์รองรับการ์ดจอหรือฮาร์ดแวร์ได้เท่ากับ MS นะ ผมว่า Free OS กินขาดอ่ะ

untimate
1st July 2012, 09:16
บิลเกต จวกได้ยังไง มีเว็บอ้างอิงไหม ถ้ามีเอามาหน่อยครับ มันก็แค่ข่าวที่ทำขึ้นมาว่าบิลเกต จวก

แต่เรื่องแทปเลต ผมว่ามันก็ดีนะแต่มาใช้กับคนไทย [ไม่ได้ดูถูกนะแต่พูดเรื่องจริง] เด็กส่วนใหญ่ขาดความกระตือรือล้น มีแต่ส่วนน้อยอะผมว่าที่ใช้แล้วเกิดประโยชน์จริงๆ

อยากรู้ว่ามีอะไรในแทปเลตไปที่นี่เลยครับ

http://www.dekthai.net/main.html

Karnov
1st July 2012, 09:31
เพราะแท็บเล็ตไม่ใช้ windows ไง ก็เลยไม่ดี ลองใช้ดูสิ อะไรก็ดีหมด

act12348
1st July 2012, 09:54
tablet ป.1 ผมเห็นละ555+

TAMeAngeL
1st July 2012, 10:48
จะแท๊ปแล๊ตหรือคอม จะเรื่องการทางตลาดหรือเปล่า ผมไม่รู้นะ

แต่เราก็ต้องคิดถึงประโยชน์ ที่เด็กได้รับ แล้วแทปแล๊ตที่ทำงานได้ไม่เต็มประสิทภาพ มันสมครวเอามาใช้การเรียนการสอนหรอ ?

อีกอย่าง รัฐบาลยังเอามาใช้ทางการตลาดอีก คลิกๆหนึ่งก็ได้เงินแล้ว ???

ใครที่เอามายุ่งกันแน่เนอะ

dickies0001
1st July 2012, 10:57
คำเตือน ก็เงิบละ 555

varn12345
1st July 2012, 13:43

^
ว้าว อันนี้เห็นด้วยครับ

แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยกับการแจก Tablet เพื่อการศึกษาอยู่ดี

Opt!c
1st July 2012, 14:11
การศึกษายุคนี้มัน Copy&Paste หมดแล้ว
สั่งรายงานมาหรอไม่เห็นยาก ก็เข้า Google ไปหาข้อมูลแล้ว Copy&Paste จบ ได้รายงานหนึ่งเล่ม เกรด 4

เทคโนโลยีเป็นดาบสองคมเสมอ

คุณยังไม่เข้ามหาลัยละสิ ถ้ามหาลัยดังๆอย่างที่ผมอยู่ตอนนี้ Copy&Paste มา ไม่มีทางรอด และถือเป็นคดีร้ายแรงไล่ออกสถานเดียวนะครับ และไม่สามารถกลับมาเรียนต่อได้อีก ประวัติก็จะอยู่ในกระทรวงการศึกษา
(ถึงตำรวจได้นะครับถ้าหนักจริงๆ เพราะถือว่าเป็นการขโมยเหมือนกันครับ)

Wolfie0530
1st July 2012, 14:21
คุณยังไม่เข้ามหาลัยละสิ ถ้ามหาลัยดังๆอย่างที่ผมอยู่ตอนนี้ Copy&Paste มา ไม่มีทางรอด และถือเป็นคดีร้ายแรงไล่ออกสถานเดียวนะครับ และไม่สามารถกลับมาเรียนต่อได้อีก ประวัติก็จะอยู่ในกระทรวงการศึกษา
(ถึงตำรวจได้นะครับถ้าหนักจริงๆ เพราะถือว่าเป็นการขโมยเหมือนกันครับ)

เอ๋?

เมื่อวันศุกร์มาเนี่ย ผมเรียนกฎหมายมา มันไม่ผิดหนิ ?

ถ้าทำไปเพื่อการศึกษาโดยที่ไม่ทำเพื่อหากำไร ไม่ผิดไม่ใช่เหรอครับ หรือยังไง ผมเริ่มงงๆแล้ว

BarE
1st July 2012, 17:38
ถ้าไม่มีคำว่า "โกง" ประเทศไทยคงไปบอลโลก

ไม่ว่าจะเป็นพรรคไหนก็โกงทั้งนั้น

เอ๋?

เมื่อวันศุกร์มาเนี่ย ผมเรียนกฎหมายมา มันไม่ผิดหนิ ?

ถ้าทำไปเพื่อการศึกษาโดยที่ไม่ทำเพื่อหากำไร ไม่ผิดไม่ใช่เหรอครับ หรือยังไง ผมเริ่มงงๆแล้ว

ผิดครับ ถ้าเป็นเอกสารทางวิชาการแล้วไม่มีการอ้างอิงหรือ ขออณุญาติ

ผมยืนยันครับ

ILoVePaNgYa
1st July 2012, 18:57
เอ๋?

ถ้าก๊อปจากวิทยานิพนธ์มาทั้งดุ้นแล้วไม่อ้างอิงของเค้าก็ผิดครับ

ตอนผมทำIS โดนเตือนบ่อยว่าอย่าลอกเค้าให้เอามาเขียนในภาษาของตนเองแล้วอ้างอิงถึงเข้าก็พอ

Low-Techz
1st July 2012, 20:00
http://a4.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/c70.0.403.403/p403x403/551806_375829592466114_430759136_n.jpg

dOn3z
1st July 2012, 23:40
ใช่ครับ ผมคิดเหมือนป๋าบิล