PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอวิธีล้างสีพ่นครับ บนปืน BBGUN

manshinoda
1st July 2012, 17:46
ไม่รู้จะใช้อะไรล้าง กลัวมันจะบอบช้ำ -..- ดันไปพ่นสีครีม หาวิธีแก้อยู่ตอนนี้

ปล.ถ้าล้างไม่ได้ ขอลายเจ๋งๆ เอาไว้พรางในป่า

maxkungg704
2nd July 2012, 18:04
ก็ต้องถามก่อนว่าปืนขอลท่านป็นเหล็กหรือพลาสติก ถ้าเป็นพลาสติกผมแนะนำผ่นทับใหม่เลย

แต่ถ้าเป็นเหล็ก การจะล้างสีที่พ่นทับออกโดยไม่กระทบกับสีเดิมนั่น ผมว่ายาก แนะนำล้างออกให้หมดแล้วพ่นใหม่เลย

อุปกรณ์ที่จำเป็น 1.น้ำยาลอกสี 2.น้ำมันสน(เอาไว้ล้างข้อ1.) ทั้งสองหาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์ก่อสร้างทั่วไป

พอซื้อทั้งสองมาได้ จัดการชำแหละปืนให้เหลือแต่ตัวบอดี้ หาภาชนะที่เป็นเหล็ก(พวกกระป๋องคุกกี้อาเซนอล) เอาบอดี้ใส่ลงไป

เทน้ำยาลอกสีลงบนบอดี๊ รอซักพัก สังเหตุจะเห็นว่าสีมันเริ่มพอ หาเหล็กแหลมและคมมาขูดสีที่ลอกออกให้หมด (ใส่ถุงมือด้วยน้ำยานี้โดนผิวหนังจะแสบมาก)

เมื่อขูดสีออกจนพอใจแล้ว เอาน้ำมันสนมาล้างต่อ แขวนตากลมไว้เพื่อให้น้ำมันระเหยให้หมดและลดกลิ่นน้ำมันที่แรงแสบจมูก หลังจากนั้นท่านก็พ่นสีใหม่ได้ตามชอบใจ

ผมเคยทำแล้ว ไม่ต้องกลัวว่าตัวบอดี้จะขึ้นสนิม เพราะจริงๆแล้วมันไม่ได้ทำจากเหล็ก 100 เปอร์เซ็นต์ แต่เป็นโลหะผสม ปืนผมลอกสีมาแล้ว 1 ปีเต็ม ไม่พ่นสีทับด้วย ไม่มีสนิม

อย่างมากขี้เกลือ