PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [Review]The Amazing Spider Man

TEENOY '
1st July 2012, 19:29

คืออย่างแรกผมต้องขอบอกก่อนเลยว่าเนื้อเรื่องภาคนี้ค่อนข้างดีแต่ยังดีไม่เต็มที่(เหมือนเก็บไว้)

เรื่องย่อ
กำหนดฉาย : 29 มิถุนายน 2555
นำแสดง : แอนดรูว์ การ์ฟิลด์, เอ็มม่า สโตน
กำกับ : มาร์ค เว็บบ์

ซูเปอร์ฮีโร่ ขวัญใจอันดับหนึ่งของคนทั้งโลก สไปเดอร์แมน หรือ ไอ้แมงมุม โดย ผู้กำกับ มาร์ค เว็บบ์ และได้หนุ่มสไปเดอร์แมนสุดฮอตคนใหม่ล่าสุด แอนดรูว์ การ์ฟิลด์ รับบทนำเป็น ปีเตอร์ ปาร์คเกอร์ ประกบสาวที่ฮอตที่สุดในตอนนี้ เอ็มม่า สโตน โดยภาคนี้เป็นเรื่องราวที่ย้อนกลับไปสู่ชีวิตในวัยเรียนของ ปีเตอร์ ปาร์คเกอร์ กับช่วงเวลาที่ต้องพบว่าตัวเองนั้นมีความสามารถพิเศษที่ไม่เหมือนใคร การใช้ชีวิต ความรักครั้งแรก และเรื่องราวของพ่อแม่ที่หายตัวไป ซึ่งเค้าไม่เคยรู้มาก่อน

The Amazing Spider-Man เป็นเรื่องราวของ ปีเตอร์ ปาร์คเกอร์ เด็ก หนุ่มไฮสคูลที่ถูกกีดกันจากสังคม เขาถูกพ่อแม่ทอดทิ้งตั้งแต่เล็ก ๆ ทำให้เขาเติบโตมาภายใต้การเลี้ยงดูของลุงเบน และป้าเมย์ ปีเตอร์ก็เหมือนวัยรุ่นส่วนใหญ่ ที่พยายามจะหาตัวตนที่แท้จริงของตัวเอง ปีเตอร์ยังได้พบรักครั้งแรกระหว่างเรียนไฮสคูล เธอคือ เกวน สเตซี่ (เอ็มม่า สโตน) และ พวกเขาก็ต้องร่วมกันฝ่าฟันอุปสรรคในเรื่องความรัก การผูกมัด และความลับ เมื่อปีเตอร์ได้ค้นพบกระเป๋าเอกสารลึกลับของพ่อ เขาก็เริ่มต้นสืบหาข้อมูลเกี่ยวกับการหายตัวไปของพ่อแม่เขา ซึ่งนำเขาไปสู่ออสคอร์ปและห้องแล็บของดร.เคิร์ท คอนเนอร์ส อดีตคู่หูของพ่อ ที่กลายเป็นวายร้าย เดอะ ลิซาร์ด ปีเตอร์จะต้องทำการตัดสินใจที่จะเปลี่ยนแปลงชีวิตเขาไปตลอดกาล ในการใช้พลังพิเศษของเขาและผลักดันชะตากรรมของตัวเองเพื่อกลายเป็นฮีโร่

ผมว่ามันก้เป็นการรีเมคที่ดีนะสำหรับเรื่องนี้
ข้อดี : คนที่บอกว่าแอคชั่นน้อย..ลืมไปเลยครับตั้งแต่ครึ่งเรื่องยันจบสู้หมด ! นางเอกสวย เนื้อเรื่องน่าติดตาม
ข้อเสีย : สนุกมั้ย ? สนุกมากค่อนข้างตื่นเต้นแต่ไม่ถึงที่สุดเพราะอุปสรรคค่อนข้างน้อย นางเอกเป็นแฟนกับพระเอกนอกจอด้วยอิจฉานิดหน่อย
สรุป : เนื้อเรื่องดีสำหรับภาคนี้แต่ก้อย่างที่บอกคือยังดีไม่ที่สุด ดราม่าค่อนข้างเยอะตอนช่วงแรก สำหรับคนที่ไม่เข้าใจจริง ๆ ดูแล้วอาจจะงง ? ลุงเบนไม่ได้ตายที่ธนาคาร ?
ส่วนภาคต่อบอกไว้ก่อนเลยว่ายังไงก้ต้องมี ตามสไตล์ MARVEL คือพอเครดิตวิ่งหมดก้มีตัวอย่างต่อคราวนี้มีใคร ? ลองไปดูเอา

จบการรีวิวเพราะอยากให้ทุกคนได้ดูกันมันไม่ได้น่าเบื่ออย่างที่หลาย ๆคนบอกสำหรับคอแอคชั่น,ซูเปอร์ฮีโร่ไม่ควรพลาดครับ :)

BOOXIII
1st July 2012, 22:12
ผมว่านะ ถ้าคนชอบ spiderman จริง ๆ นะ เขาจะลึกซึ้งกับภาคนี้มากก โดยเฉพาะ ผม เพราะ มันเป็นอะไรที่ลงตัวมากก สำหรับภาคแรก

ส่วนคนที่ไม่ค่อยชอบภาคนี้ อาจเป็นเพราะว่า ยังฟังใจกับ spiderman คนเก่า ทำให้ดูภาคนี้แล้วรู้สึกแปลก ๆ

ยังไงผมก็แนะนำครับ เรื่องนี้สุดยอดจริง ๆ ส่วนเรื่องเครื่องพ่นใยอะครับ Peter ได้สั่งซื้อมา หรือ ขโมยมาผมไม่ทราบ แต่ ผมว่าน่าจะขโมยมา เพราะ ใยแมงมุมของ oscorp เป็นใยที่ใช้ในการ(ทดลองพันธุ์กรรม)ครับ มีความยืดหยุ่นสูงง ความยาว 10 เมตร ซึ่งตัวเอกของเรา ได้ทำการดัดแปลงใส่ไว้ในเครื่องพ่นที่ hand made ขึ้นมาครับ ให้สามารถพ่นออกได้ทางมือ (คงหายงสัยแล้วนะครับ)

thanawat-numjarun
1st July 2012, 22:21
ผมว่านะ ถ้าคนชอบ spiderman จริง ๆ นะ เขาจะลึกซึ้งกับภาคนี้มากก โดยเฉพาะ ผม เพราะ มันเป็นอะไรที่ลงตัวมากก สำหรับภาคแรก

ส่วนคนที่ไม่ค่อยชอบภาคนี้ อาจเป็นเพราะว่า ยังฟังใจกับ spiderman คนเก่า ทำให้ดูภาคนี้แล้วรู้สึกแปลก ๆ

มันก็ไม่ผิดนะครับที่จะชอบภาคเดิมกว่าภาคใหม่... ผมเนี่ยชอบภาคเก่ากว่า ในเมื่อภาคเดิมมันทำได้สุดยอดมากกว่าและสุดยอดยิ่งกว่าเดิมในภาคที่2 ไม่จำเป็นว่าหนังจากการ์ตูนที่สนุกต้องตรงตามต้นฉบับเสมอไป เห็นได้ชัดเจนที่สุดคือเรื่องTransformers ขอเพียงคุณนำเสนอมันออกมาได้เจ๋ง แค่นี้ก็เป็นพอ

TEENOY '
1st July 2012, 23:16

ยังไงผมก็แนะนำครับ เรื่องนี้สุดยอดจริง ๆ ส่วนเรื่องเครื่องพ่นใยอะครับ Peter ได้สั่งซื้อมา หรือ ขโมยมาผมไม่ทราบ แต่ ผมว่าน่าจะขโมยมา เพราะ ใยแมงมุมของ oscorp เป็นใยที่ใช้ในการ(ทดลองพันธุ์กรรม)ครับ มีความยืดหยุ่นสูงง ความยาว 10 เมตร ซึ่งตัวเอก
ของเรา ได้ทำการดัดแปลงใส่ไว้ในเครื่องพ่นที่ hand made ขึ้นมาครับ ให้สามารถพ่นออกได้ทางมือ (คงหายงสัยแล้วนะครับ)
จากที่ผมดูคือปีเตอร์ดูข่าวหรือวีดีโออยู่เลยคิดค้น(?)ใยขึ้นมานะ

Panasex
1st July 2012, 23:22
ก็แล้วแต่ชอบใครขอบมัน คนเราชอบอะไรไม่เหมือนกันอยู่แล้ว ความคิดเห็นแตกต่างไปอยู่แล้ว ไม่มีใครคิดผิดหรอกหนังดีหรือห่วย อยู่ที่คนดูชอบ มุมมองส่วนตัว

wAkie
2nd July 2012, 03:27
http://www.upthai.net/pictures/08aec1cb7b17937ee02041219bd968c8.jpg

เมื่อได้ดูแล้วภาคนนี้ โปรเจคภาค 4 ไม่น่าล่มไปเสียก่อนเลยเสียดายจริง ๆ

hideballza1
2nd July 2012, 13:57

ยังไงผมก็แนะนำครับ เรื่องนี้สุดยอดจริง ๆ ส่วนเรื่องเครื่องพ่นใยอะครับ Peter ได้สั่งซื้อมา หรือ ขโมยมาผมไม่ทราบ แต่ ผมว่าน่าจะขโมยมา เพราะ ใยแมงมุมของ oscorp เป็นใยที่ใช้ในการ(ทดลองพันธุ์กรรม)ครับ มีความยืดหยุ่นสูงง ความยาว 10 เมตร ซึ่งตัวเอกของเรา ได้ทำการดัดแปลงใส่ไว้ในเครื่องพ่นที่ hand made ขึ้นมาครับ ให้สามารถพ่นออกได้ทางมือ (คงหายงสัยแล้วนะครับ)

เครื่องพ่นใยในเรื่องมันสามารถพ่นได้ไกลหลายร้อยเมตรไม่ใช่เหรอครับ ไม่ใช่แค่ 10 เมตร เห็นในเรื่องบอกอยู่ แต่ว่าภาคนี้มันสุดยอดจริงๆ สำหรับแฟนๆที่รอมานานกับภาครีบูททททททท ไม่ผิดหวังครับ

youthgts
2nd July 2012, 14:35
ป๋า Lee เราไปทุกค่าย :sweat
ส่วนตัวผมชอบนะภาคนี้ เน้นชีวิตที่เหมือนไวรุ่นทั่วไป ปัญหาทางบ้าน ทาง มหาลัย เรื่องความรัก การแก้แค้น ทำได้หนักแน่นกว่าภาคก่อนมาก ส่วนตัวแล้วดูแล้วคุ้มตังมาก

Onmyway
2nd July 2012, 17:25
หนังดูให้สนุกมันก็สนุกครับ

อย่าเอาไปเปรียบเทียบกับหนังเรื่องอื่นสิครับ

ผมกำลังนั่งขำนะเนี่ย ฮาๆ

BOOXIII
2nd July 2012, 17:37
O[]O! ผมวิจารณ์อะไร ไม่ถูใจก็ขอโทษด้วยครับบ แต่ มันก็แล้วแต่นะครับ คนเรามองไม่เหมือนกัน^^ ขอแก้ครับ เครื่องพ่นใยนั่นพ่นได้ 100m. แต่ใยได้ทำการขโมยมานะ ผมว่า และ (ประกอบเข้ากับเครื่องพ่นใยที่สร้างขึ้นเองครับ)