PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คะแนนในห้อง

lnwbot2535
1st July 2012, 23:07
ตอนนี้ ผมได้มาอยู่ห้อง ม.4/1 ซึ่งเป็นห้องสาย วิทย์-คณิต +อังกฤษ เพิ่มเติม ซึ่งคนในห้องนั้นเก่งมากๆ แล้วคนในห้องนั้นมาจากห้องเก่าผมทั้งนั้น ตอนจบ ม.3 เพื่อนผมได้4.00 42คน จาก 56คน 3.99-3.85 8คน แล้วผมได้อันดับ 51 ซึ่งเกรด 3.77 ผมรู้สึกไม่ดีมากๆ เพราะเพื่อนผมเค้าเก่งกันหมดเลย ถามอะไร พวกมันก็ตอบได้หมด มีแต่ผม ซึ่งตอบไม่ได้ มันเรียนพิเศษคอร์ส ม.5-6 ผมเพิ่งเรียนคอร์สม.4 มันกลับบ้าน ซุ่ม อ่านหนังสือกันวันละ2ชม. ผมกลับบ้านนั่งเล่นเกม ฟังเพลง เตะฟุตบอล ได้3.77 เพื่อนผม กลับบ้าน นั่งเล่นเกม ฟังเพลง ได้3.92 ผมหมดกำลังใจเลย แล้วมันก็ชอบมา ดูถูกว่า
ผมโง่ บ้าง อ่อนบ้าง เซ็งมากครับ

แค่ระบายเฉยๆ

Windtalkers
1st July 2012, 23:09
3.77 ก็ดีแล้วนิครับ ไม่จำเป็นต้องทำให้ใครชม แค่ทำตัวให้ดีที่สุดก็พอครับ

คุณได้เยอะกว่าผมอีก

ปล.ห้องพิเศษหรือป่าวครับ

lnwbot2535
1st July 2012, 23:15
3.77 ก็ดีแล้วนิครับ ไม่จำเป็นต้องทำให้ใครชม แค่ทำตัวให้ดีที่สุดก็พอครับ

คุณได้เยอะกว่าผมอีก

ปล.ห้องพิเศษหรือป่าวครับ

ใช่ครับ ห้องพิเศษ วิทย์-คณิต อินเทนซีฟ หรือ วิทย์-คณิต เพิ่มอังกฤษ อะครับ

kankloaso
1st July 2012, 23:15
:eek: เยอะนะ 3.77 ผมได้ 3 นิดๆเอง :) เที่ยวๆเรียนๆ มีความสุขออก
อย่าคิดว่า เกรดเยอะจะเก่งเสมอไป เค้าอาจเอาตัวไม่รอดในสังคมก็ได้

gog_2944
1st July 2012, 23:17
ประเด็นคือ อะไรครับ ได้คะแนนน้อยกดดัน แล้ว โดนดูถูก เลยเครียด ประมาณนี้ใช่ไหมครับ

ถ้างั้นก็ต้องผลักดันตัวเองครับ อย่าให้ใครเค้าดูถูกเรา ใครที่มันขี้เกียจแต่คะแนนเยอะช่างแม่มมัน

บางคนก็มีพรสวรรค์เรื่องเรียนครับ ไอพวกนี้แหละน่าอิจฉามาก มันไม่ต้องอ่านทบทวน ไม่ต้องเรียนพิเศษ ก็ได้คะแนนดี

ถามว่าเค้ามีเคล็ดลับไหม? ตอบว่า มีทุกคนครับ แต่วิธีแต่หล่ะคนไม่เหมือนกัน ดัดแปลงตามความสามารถเฉพาะบุคคล

ไม่ต้องไปเครียดมากมายน่ะครับ ค่อยๆไล่ดูปัญหา ว่าคะแนนของเราแย่ส่วนไหน แล้ววิเคราะห์ว่าเราจะแก้ยังไงดี

แก้ปัญหา ดีกว่า นั่งย้อนดูปัญหา แล้วปล่อยไปเฉยๆเก็บเป็นประสบการณ์เป็นไหนๆ

แต่ถ้าคุณพอใจกับการ กลับบ้านนั่งเล่นเกม ฟังเพลง เตะฟุตบอล แล้วละก็ อย่าได้เสียใจกับมันครับ

ผมก็เป็นประเภทเดียวกัน หนังสือนี้ไม่เคยแตะเล้ย เกรดก็แค่ไปรอด ล่าสุด 2.6 มั้ง (ปล.ไม่เคยเรียนพิเศษมาก่อนในชีวิต)

แต่ผมพอใจกับมัน เพราะมันเป็นสิ่งที่ผมเลือกทำ สู้ๆครับ ป็นกำลังใจให้ครับ :)

book0147
1st July 2012, 23:18
คุณยังดีครับ ได้3.5+ ของผมสิ 2.0 ยังไม่คิดอะไรเลย

oniwaga
1st July 2012, 23:22
คนแก่ๆ เค้าชอบให้เด็กๆ เรียนดีๆ ได้เกรดเยอะๆ

ทำตามใจตัวเองบ้าง อย่าเอาคนอื่นเป็นพื้นฐาน เพราะเราไม่ใช่เค้า

กดดันตัวเอง มันจะเครียดเอานา

ตั้งใจเรียนต่อไป ที่ทำมาอ่ะดีแล้ว แต่ก็ควรมีเวลาพักสมองมั่ง หาเรื่องสนุกๆทำมั่งก็ดีนะ

neoaltron
2nd July 2012, 14:42
ยังอยู่แค่ม.4 เองอย่าไปคิดมากครับ
ได้เกรดเยอะๆ ก็ไม่ได้หมายความว่าต่อไปในอนาคตจะประสบความสำเร็จในชีวิตได้ครับ
ดูตัวอย่างได้ เช่น บิลเกตต์ ,สตีฟ จ๊อบ ,มาร์ก และอีกลายๆท่าน

rokill123z
2nd July 2012, 14:47
ผมอยู่ห้อง 8 ห้องพิเศษ ภาษาอังกฤษ กับ ภาษาจีนครับ ตุลานี้ก็ได้ไปดูงานที่ มาเลเซียกับสิงค์โปร์
เกรดผมจบ ม.3 2.47 เองครับ คนในห้อง 3.5+ ทั้งนั้น ผมยังไม่คิดอะไรเลย

ปล.คุณอยู่ รร. ไหนอ่ะ

CanDiiZ
2nd July 2012, 14:59
เกรดเฉลี่ยไม่ได้เป็นตัววัชี้ดทุกสิ่ง

สิ่งที่จะได้ใช้เมื่อทำงานแล้วคือความสามารถในการทำงาน

ผมเรียนมาตอนประถม 4 ตลอด พอม.ต้นก็เหลือประมาณ 2 นิดๆ (โดดเรียนไปร้านเกมบ่อยมาก -0-) ม.ปลาย 2.7-2.9 (ก็ได้ที่ 40-50 เหมือนกัน) มหาลัยก็พอกัน

ก็ยังใช้ชีวิตได้ปกติสุข เพื่อนผมบางคนจบมา 3.7 - 4 มันก็ไปทำงานได้แป๊บเดียว แล้วก็ลาออกไปเรียนโท

เพราะมันไม่สามารถทำงานร่วมกับคนอื่นได้ แถมงานเยอะ เงินน้อย (ก็คนมันเกรดสูงอ่ะ)

อีกคนเปลี่ยนงานมา 4-5 ที่ละ เกรดก็ 3+ (จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่) มันบ่นว่าเงินน้อย (ก็เพิ่งเริ่มทำมันจะเอาเป็นแสนเลยรึไง - -a)

คนเรามันเก่งแต่วิชาการอย่างเดียวไม่ได้หรอก

่jamornz
2nd July 2012, 15:00
อย่าคิดมากครับน้อง คนเรามันเก่งกันคนละด้านครับ
อย่างน้อยเรื่องเรียนก็ไม่ใช่ย้อยนะเกรดซะขนาดนั้น เราอาจจะตอบเรื่องนั้นไม่ได้ แต่เราอาจจะรู้เรื่องอื่นหรือเรื่องที่เค้าไม่รู้ก็ได้ครับ
เหมือนอย่างพี่ พี่ก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมพี่ถึงโ่ง่ เรื่องเรียนพี่ไม่เก่งเลย แต่ถ้าเรื่องทำงานพี่คล่องปรื๋อเลย
จบไปเค้าก็ เอาคนทำงานนะครับน้อง คนเก่งที่ทำงานไม่เป็นเค้าไม่เอาหรอก

เหมือนอย่างพี่ตอน ม.ปลาย เรียนได้ห่วยเกือบท้ายๆห้อง แต่พี่ติด มหาวิทยาลัยที่ดีกว่าพวกเรียนเก่งๆ พี่ก็ไม่เข้าใจ คนเก่งๆติกราชภัฏกันทั้งนั้นเลย
แล้วพี่เข้ามาเรียนมหาวิทยาลัย พี่ก็เรียนห่วยตามเคยครับ แต่พี่ชอบทำงาน ทำนู่นนี่ เขียนโปรแกรม ทำงานกราฟฟิค
เพื่อนคนเก่งๆ ก็ยังมาถามพี่เลย พี่ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ( เก่งกว่ากู แล้วยังมาถามกูอีก )
ตอนนี้พี่ก็ปี 4 แล้ว เกรดยังไม่ผ่านเกณฑ์เลย ไม่รู้ว่าจะรอดไหม
แต่พี่ก็ได้ประสบการณ์จากที่เรียนมาครับ

พี่อยากมีทุน มีเงินมากจังๆ อยากเปิดบริษัททำเกมในไทยครับ
ชอบมากเรื่อง CG

แต่ก่อนพี่ก็เคยคิดเหมือนน้องเลยครับ แต่พอได้ขึ้น มหาวิทยาลัย มันจะมองอีกแบบครับ
มองว่าเราต้องทำอะไร ต้องทำออย่างไร เพื่ออะไร จะคิดได้ในตอน ปี3

ส่วนน้องอย่าไปคิดมาก คิดว่าจะเรียนอะไรต่อดีกว่าครับ
อย่าไปคิดมัน คิดไปก็ไม่ได้อะไรดีขึ้นมาหรอกครับ

ต้องคิดว่า ทำไปทำไม ทำเพื่ออะไร แล้วมันจะได้เอากลับมา ?

iPoweRx
2nd July 2012, 17:48
รอวัดกันที่ "สอบเข้ามหาวิทยาลัย" ดีกว่านะ... อีก 3 ปีค่อยยืด :cool:

เราตอน ม.3 ได้คณิตเกรด 2 ติด ร.2ตัวด้วย (แต่เราซ่อมแล้วนะ >,<")
ม.4 เกรด 3.5X ม.6 3.7X สอบได้ที่ 40 (จากทั้งหมอ 43 คน)
แต่ดีตรงเพื่อนไม่มาดูถูก (หรือเราไม่ได้ใส่ใจคำนินทา?)
ปัจจุบันเรียนแพทย์ ปี4 แล้ว เป็นกำลังใจให้นะ ;)

แค่จบมามีการมีงาน มีอนาคต ที่ดีอยู่กินได้ไม่เดือดร้อน เราก็ว่า ok แล้วนะ.. จริงๆ

Minoritanz!
2nd July 2012, 18:10
เกรดไม่ได้เป็นตัววัดความเป็นคนครับ

เกรดดี เรียนดี ใช่ว่าจะทำได้ทุกอย่างครับ ถ้าเรียนดี แต่ใช้ชีวิตไม่เป็นก็จบอยู่ดี

ผมเรียนได้ 2 กว่าเกือบก้าวพลาดถอยไปเหยียบ 1 ตั้งแต่ ป.4 แล้วครับ ผมไม่เคยเรียนกวดวิชา

ไม่เคยอ่านหนังสือ ไม่เคยจริงจังอะไรกับเรื่องเรียน ผมก็ยังยืนอยู่ในสังคมนี้ได้

ตอนนี้ผมอยู่ ม.5 เกรดก็ขึ้นๆลงๆเป็นบางช่วงครับ แต่ไม่เคยแตะโดน 3 เลย (ช่วงปีที่แล้วแค้นมาก 2.96 อีกนิดจะแตะสามแล้วครับ)

เพื่อนผมอยู่ห้อง 1 เรียนดีครับ (ของผมอยู่ห้อง 9 เลย) แต่ถ้าเทียบการเข้าสังคม ผมเหนือกว่าเยอะครับ เรียนดี เรียนเก่ง ใช่ว่าจะได้งานดีๆเสมอไปในอนาคตซะเมื่อไหร่

ยิ่งไอพวกดูถูกคนที่ด้อยกว่า อยากจะพิมพ์ว่า "คุณอยู่ไม่รอดในสังคมหรอกครับ"

4iKunG
2nd July 2012, 19:48
ผม 3.15 อยู่ วิท-คณิต ยังไม่เห็นเป็นไรเลย วะฮ่า ฮ่า ฮ่า

เบื่อ เตมี มาก....

joeysarut
2nd July 2012, 20:38
ผมได้ 2 กว่ายังไม่เครียดเลยครับ 5555555

H1ghSky
2nd July 2012, 20:58
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะว่าคุณจะเครียดไปทำไม
เกรดคุณน่ะเยอะกว่าผมอีก แต่ก็อยู่กับคุณภาพของโรงเรียนด้วยอะนะน่าจะส่งผลกับเกรดมากอยู่

Kellidev
2nd July 2012, 21:40
ปล่อยเกรดรึเปล่า !! รร อะไร ถ้าปล่อยอย่าไปสนใจครับ ของจริงมันอาจจะเฉลี่ยกันมาเท่ากันก็ได้
แต่ถ้าเป็น รร โหดๆ อย่างเตรียมอุดม สวนกุหลาบ สาธิต อะไรพวกนี้แล้วได้ขนาดนั้นคุณยิ่งต้องดีใจครับ
ถ้าคุณเรียนโรงเรียนระดับนั้นอยู่แล้วได้ 3.7+ เข้ามหาลัยสบายๆ จุฬา ธรรมศาสตร์ เกษตรศาสตร์ เทคโนพระจอม สบาย

ผม ม.ต้น 3.23 3.42 3.58 รายปี ม.ปลาย 3.20 3.25 3.53 3.68 3.82 3.46(เกรดตกเพราะติดแล้วปล่อยยาว= =)
ผมเรียน รร มปลายธรรมดานะครับ ไม่ติดอันดับ รรดีเด่นอะไรกับใครเขาผมเคยคิดว่าคนอื่นเขาเก่งกว่าเรา
แต่ตอนนี้ผมยืนอยู่ในจุดที่สูงกว่า 4.00 หลายคน ผมเรียนวิศวะที่สถาบันอันดับ 1หรือ 2ไม่แน่ใจ ของประเทศ

อยากเป็นกำลังใจให้น้องนะครับ ใช้ชีวิตให้สนุกดีกว่า เรายืนอยู่ในจุดที่สูงแล้ว อย่าหยิ่งใส่ใคร
ชีวิต มีพัก มีสังคมกิจกรรม มีเรียน แบ่งเวลาให้ถูกชีวิตก็สนุกสนาน อย่างเพื่อนน้องนั่นเรียนอย่างเดียวเขาเรียก NERD

mongkolzaaaa
2nd July 2012, 21:55
ผม สายวิทย์ คณิต ได้ 3 ถึงจะโดน ดูถูก ลองให้เขา แข่งฟุตบอลกับคุณสิครับ เห้อ คนละเก่งคนละอย่างอะนะ ความสามารถก็คนละอย่าง

windows
2nd July 2012, 22:00
สอบโควต้าครับ ไม่ใช้เกรด จะเป็นการวัดความรู้ของเราโดยแท้จริงเมื่อเทียบกับคนร.ร.อื่น

MerlinB
2nd July 2012, 22:00
3.77 เรียกว่าอ่อนแล้ว 2.72 จะเรียกว่าไรดี ?? :sweat

iOS
2nd July 2012, 23:44
2.7 2.8 ยังมีเลยนะครับ นายเก่งแล้วนะพยายามต่อไปนะสู้ๆ

tangferter
2nd July 2012, 23:46
ดีแล้ว นาย เรียนมากไปก็ใช้ว่าจะดีจบไปใช้ความรู้ไม่ถึงครึ่งที่เรียนไปเลย งานน่ะ ต้องประสบการณ์ล้วน ๆ

folktheboom
2nd July 2012, 23:50
ผมได้ 3.5 เองกดดันมากเพื่อนคนอื่น 3.8 + ทั้งนั้นเลย T T

KazeZ
2nd July 2012, 23:53
-___- เห้ย เอาจริงๆ รู้สึกเสียดายเหรอ นายได้เล่นเกม ฟังเพลง ดูหนังด้วยนะ ได้เตะบอลอีก พวกนั้นซุ่มอ่านหนังสือได้ 4.00 แล้วไง!? มันได้เล่นเกมปะล่ะ-__-

มันได้ฟังเพลงชิวๆปะล่ะ ถ้ารู้สึกทนไม่ได้ ก็ตั้งหน้าตั้งตาอ่านสักวันละ 2 3 ชั่วโมงดู เนื้อหาม.ปลาย ตอนผมเรียนก็คิดว่ามันเยอะนะ แต่ถ้าจะว่ากันจริงๆแล้ว มันไม่ได้เยอะปานนั้น ไม่จำเป็นต้องขนาดใช้เวลาทั้งวันไปกับมัน

หรือถ้านายพอใจแล้วว่า เออ 3.77 แต่คุณภาพชีวิตตูดีกว่า ไปกิน เล่น เต้น เที่ยว ก็โอเคอะ (แต่จริงดิ- -เพื่อนสมัยนี้มันเป็นงี้กันเรอะ สมัยข้าพเจ้า คร้านก็คร้านทั้งหมู่อะ ไม่ว่ากันเรื่องแบบนี้)

aki
2nd July 2012, 23:56
อย่าไปคิดมากเรื่องเกรดเลย ผมจบม.6 มาด้วยเกรด 2.01 ดีไหมหละ ตอนนี้เรียนครูคอมอยู่ ปี1 ได้ 3.03 ผมก็ดีใจแล้ว

casanova01
3rd July 2012, 00:06
3.5 + เรียนไปได้ไง เป็นผมสมัยนั้น อึดอัดใจตาย! :(

สมัยนี้ เขาเน้นประสบการณ์ ครับ บอกๆไว้เลย ฉลาดอย่างเดียวไม่ได้หรอก ;)

kinggame
3rd July 2012, 00:13
3.77 เยอะนะ ผมยังทำให้3 ไม่ได้เลย
ผมว่าจงพอใจในสิ่งที่ตนเองมีอยู่ดีกว่าครับ
ไม่ต้องตามหรือเหมือนใคร เพราะคนเราเกิดมามีพรสวรรค์ ไม่เหมือนกัน
บางทีเรื่องที่คุณรู้ เพื่อนๆคุณอาจจะไม่รู้ก็ได้ครับ มั่นใจเข้าไว้ว่า เป็นตัวของตัวเองดีที่สุด :pleasantry:pleasantry:pleasantry

aminookey
3rd July 2012, 01:23
โรงเรียนนี้มันกะให้เด็กแข่งกัน คุณภาพทาง iq ดีมาก แต่ว่าเด็กคงจะกดดันน่าดู

thatipok
3rd July 2012, 20:04
ผมว่าก็ดีแล้วนะครับ ได้ตั้ง 3.77
ผมได้มากกว่า 2 มานิดหน่อย ยังไม่เครียด เลยครับ
ผมก็เรียนๆเล่นๆไปแหละครับ ชีวิตบางทีไม่ต้องมีเหตุผลอะไรมากดดันมากก็ได้ครับ
ปล่อยสบายๆครับ แล้วจะมีความสุขเอง