PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมเป็นอะไรหว่า ? สงสัยมานานแล้ว

Type-7442
3rd July 2012, 21:57
อาการ : มักมีตุ่มบนผิวหนัง

ลักษณะ : เป็นตุ่มเล็กกว่ายุงกัดทั่วไปหน่อยนึง ขึ้นมาไวพอสมควร คันปานกลาง แต่สักพักประมาณ 2 ชม ก็จะบานออกแล้วยุบไปอาการคันก็หายไปด้วย และจะทิ้งรอยแดงไว้ๆจาง ตุ่มมีสีออกแดงๆเหมือนยุงกัด
หลังจากนั้นประมาณ 1 - 2 วันก็จะหายไปอย่างสนิทเหมือนผิวปรกติ ไม่ทิ้งร่องรอยไว้

บริเวณที่เกิดขึ้น : ใบหน้า , น่อง , ท้องแขน , ต้นแขน , ต้นขา ( บริเวณอื่นแทบไม่พบ จำไม่ได้ว่ามันเคยขึ้นบริเวณอื่นด้วยซ้ำ )

เพิ่มเติม : ขึ้นครั้งละ 1 - 4 ตุ่มไม่เกินนี้

ระยะเวลา : เฉลี่ย เป็น 1 ครั้งต่อ 1 อาทิตย์

ชอนขึ้นที่หน้าครับ แถวๆแก้มและบริเวณคาง แล้วสังเกตุเห้นค่อนข้างชัด คันอีกต่างหาก ไม่ใช่ยุงกัดหรือตัวอะไรกัด และไม่ใช่กิืนอาหารผิดปรกติด้วยครับ ผมเป็นอะไรครับ

// ขอบคุณครับ

obama1230
3rd July 2012, 22:00
เคยแวะไปหาหมอบ้างยังครับ แล้วเกาบ่อยจนเลือดไหลหรือเปล่า (ท่านใดรู้ ควรให้คำแนะนำ)

kinggame
3rd July 2012, 22:09
อันนี้ตองลงไปหาหมอดูแล้วครับ ผมว่าปล่อยไว้นาน ท่าจะไม่ดี :(:(:(

eyazawa2456
3rd July 2012, 22:12
เอดส์รึปล่าว 555+

Type-7442
3rd July 2012, 22:20
เอดส์รึปล่าว 555+

ในกรณีของ AIDS คือตุ่ม PPE ครัีบ ตุ่ม PPE นี่จะคันมากๆ แล้วทิ้งรอยไปตลอดชีวิตครับ

_SaBasTaiN_
3rd July 2012, 22:22
หาหมอดีที่สุดครับท่าน

Type-7442
3rd July 2012, 22:23
เคยแวะไปหาหมอบ้างยังครับ แล้วเกาบ่อยจนเลือดไหลหรือเปล่า (ท่านใดรู้ ควรให้คำแนะนำ)

ไม่ค่อยเกาอะครับ เคยมีเกาบ้างแต่เลือกไม่ไหล เพียงแค่แดงขึ้นนิหน่อย แต่ก็จะหายไปภายใน 2 วันอยู่ดี

- ผมว่าคงเป็นเพราะผมไม่ค่อยได้ถ่ายมั้งครับ เคยอ่านเจอมาว่า พอน้ำขี้มันย้อนเข้ากลับกระแสเลือดมันก็จะเลือดเสีย เซลเม็ดเลือดขาวก้มากำจัด
แต่ผมว่าไม่น่าใช้อยู่ดี เพราะผมก็ไม่ได้ขี้สัปดาห์ละครั้งอะไรขนาดนั้น อีกอย่าง ทำไมมันขึ้นบริเวณซ้ำๆ

( 40 % ขึ้นที่ ต้นแขนและท้องแขน อีก 40 % ขึ้นที่ใบหน้า อีก 20 % ขึ้นที่บริเวณน่องและต้นขา )

PassT_T
4th July 2012, 14:32
ไม่ค่อยเกาอะครับ เคยมีเกาบ้างแต่เลือกไม่ไหล เพียงแค่แดงขึ้นนิหน่อย แต่ก็จะหายไปภายใน 2 วันอยู่ดี

- ผมว่าคงเป็นเพราะผมไม่ค่อยได้ถ่ายมั้งครับ เคยอ่านเจอมาว่า พอน้ำขี้มันย้อนเข้ากลับกระแสเลือดมันก็จะเลือดเสีย เซลเม็ดเลือดขาวก้มากำจัด
แต่ผมว่าไม่น่าใช้อยู่ดี เพราะผมก็ไม่ได้ขี้สัปดาห์ละครั้งอะไรขนาดนั้น อีกอย่าง ทำไมมันขึ้นบริเวณซ้ำๆ

( 40 % ขึ้นที่ ต้นแขนและท้องแขน อีก 40 % ขึ้นที่ใบหน้า อีก 20 % ขึ้นที่บริเวณน่องและต้นขา )

เป็นไปไม่ได้ครับ เรื่องน้ำขี้ไหลย้อนน่ะ เพราะลำไส้ใหญ่ดูดซึมน้ำ(H2O)ได้อย่างเดียว ถ้าน้ำขี้(น้ำ+กากอาหาร+แบคทีเรีย+ของเสียต่างๆ)เข้ากระแสเลือดคุณจะไปเกิดใหม่แน่นอนครับ(ถ้ารักษาไม่ทัน) เพราะมันจะกลายเป็นติดเชื้อในกระแสเลือดไปงิ คนไม่ถ่ายบ่อยๆจะเป็นท้องผูกคือขี้แข็งมากกว่าเพราะลำไส้ใหญ่ดูดน้ำกลับไปหมด ขี้เลยแข็งเป็นฟอสซิล ส่วนอาการของคุณน่าสงสัยว่าจะเป็นเกี่ยวกับภูมิแพ้หรือเปล่า ควรจะไปพบหมอให้เป็นเรื่องเป็นราวนะครับ

BaCk To NaTuRe
4th July 2012, 18:01
ผมก็เป็นตุ่มเหมือนกันครับ แต่เป็นตุ่มเล็กๆลักษณะเหมือน สิว อ่าครับมันขึ้นบริเวนท้องแขนกับบริเวณน่อง เป็นมานานแล้ว ส่วนสิวที่หน้าแทบไม่มีเลย หรือมันย้ายที่ได้ก็ไม่รู้ครับ สงสัยมาก :eek: