PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ตะลึง ! คำพูด ของทหาร 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ อึ้งมากเลย

O'z NEWBIE IN THE H.H.
5th July 2012, 18:40
( อาจมีคำไม่สุภาพ ต้องขอโทษด้วยนะครับ )

http://www.youtube.com/watch?v=MBdXJCowE18

ข้างสนามฟุตบอลแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่
อาทิตย์-9 มีนาคม 2551 เวลา 16:30 น.

T : อ้าว เฮ๊ย!!! คุณNนี่หว่า เป็นไงมั่งล่ะมิง พ้นเกณฑ์ทหารรึยังเนี่ย

N : ยังเลยพี่ เพิ่งกลับจากใต้

T: อ่าวเหรอ เป็นไงมั่งล่ะ ทางใต้

N: โหดดีพี่ ชุดผมรอดกลับมา 49 คน ไปกัน 100 คน ใส่โลงกลับมา 51 คน

G: โอ๊วว สาดดด มิงรอดมาได้ไงวะเนี่ย ดวงดีสุด

N: เออพี่ ดวงล้วน ๆ เลย เป็นทหารเกณฑ์ไปใต้แล้วรอดกลับมาได้นี่ โดนระเบิดไปซะครึ่ง อีกครึ่งโดนยิง คุณที่
กลับมาได้ 49 เนี่ย พิการไปอีกเป็น 10 นะพี่ โดยมากจะขาขาด

T: อ่าวเห้ย อะไรมันจะขนาดนั้นวะ ดูในข่าวก็เห็นเงียบ ๆ ลงไปตั้งเยอะพี่

N: เงียบอะไรพี่ พวกผมลาดตระเวนยิงกับพวกแม่ngเกือบทุกวัน ผมรบในป่า มันไม่มีนักข่าวตามไปทำข่าวอะดิ
นักข่าวมันอยู่แต่ในเขตเมืองกะชานเมืองพี่

B : อืม ๆ แล้วจะพ้นเกณฑ์เมื่อไหร่วะเนี่ย

N: อีกปีนึงพี่ ตอนนี้เค้าให้กลับมาสั่งเสียทางบ้าน ฮ่าๆ ๆ ๆ เดี๋ยวเดือนพฤษภาไปอีกรอบ

G: ยังจะตลกได้นะ***

N : โหยพี่ปลงแล้ว ไปนี่ต้องไปแบบไม่คิดว่าจะรอด ไม่งั้นเครียด นี่เค้าให้กลับมาพักผ่อน แล้วก็ฝึกอีกหน่อย
เดี๋ยวก็ลงไปลุยกะพวกแม่ngต่อ ตอนนี้ผมยิงไรเฟิลให้มันโค้งได้แล้วนะพี่ เจ๋งมะ

B: ****ไม่ใช่ลูกบอล จะได้ปั่นให้โค้งได้

N : เฮ๊ยย ได้จริง ๆพี่ เวลายิงต้องกะเวลาตอนที่กระสุนมันอยู่กลางลำกล้องแล้ วส่ายปากกรอก ยิงกลางคืนนี่โค้ง
เห็น ๆ เลยพี่

G : เออ เชื่อ***ก็ได้ แล้วหน่วย***ใช้ปืนอะไรวะ อย่าบอกนะว่า HK

N : ไม่อ่ะพี่ หน่วยผมใช้ M16A2 หวังผลได้ประมาณ 100-200 เมตร ผมแม่นนะพี่ แต่อย่างว่า
เวลาลุยกันจริง ๆ ไม่ได้เล็งหรอผม้แต่ว่ายิง ๆ ยัด ๆไปแถว ๆ นั้นแหละ ไม่มีใครโผล่หัวขึ้นไปเล็งศูนย์หรอก

T : เอาRED DOT ไหม กูมี กูยกให้เลย

N: ไม่เอาอ่ะพี่ บอกแล้วว่าไม่ได้เล็ง

B: แล้วในชุดลาดตระวนของ***มีพวก Minimi รึพวก Sniper ไปด้วยรึปล่าววะ

N: อ๋อ พวกMinimi จ่าเป็นคนถือ ส่วนพวกSniper มันเดินแยกไปต่างหาก 2 คน ไม่ค่อยได้ยิงเท่าไหร่หรอกพวกนี้ โดยมากถ้าเจอก็แจ้งตำแหน่งกันเฉย ๆ พวกผมเอา M16 เข้าลุยอย่างเดียวเลย นี่เดือนหน้าจะได้ M4 มาใช้แล้ว พานท้ายแบบปรับได้ด้วยนะ

T : แล้วกระสุนล่ะวะ เค้าให้กี่นัดอ่ะ

N : เท่าที่ขนไหวพี่ แต่พวกผมชอบเอาไปคนละ 5 แมก เผื่อไว้ก่อน ยิงกันจริง ๆ ส่วนใหญ่ก็ 2-3 แมก

G : แล้วระเบิดล่ะวะ

N : แรก ๆ ก็ 2 ลุกตอนหลังมันบอกงบหมด เหลือคนละลูก

T : งบเนี่ยนะหมด เห็นว่างบกลาโหมปีที่แล้วอย่างเยอะ

N: เออ ไม่รู้เหมือนกันพี่ มีให้แค่ไหนก็ใช้แค่นั้นแหละ

T : แล้วเสื้อเกราะกับหมวกล่ะ เห็นเค้ารับบริจาคกัน มีให้ใส่รึปล่าว

N: มีครับ แต่ผมไม่ค่อยใส่กันหรอก เอาตัวเบา ๆ วิ่งเร็ว ๆไว้ก่อน วิ่งช้าแล้วโดน AK ยิงนี่ เกราะไม่มีผลเลยพี่

B: อ้าวมันกันไม่ได้เหรอวะ

N: แฉลบ ๆน่ะได้พี่ ถ้าไปโดนตรง ๆ ก็ร่วงล่ะ ใส่หมวกนี่หันซ้ายหันขวายาก มองยาก แล้วเวลายิงก็หนวกหูด้วย มีเด็กพิษณุโลกคนนึงมันใส่ครบทุกอย่าง วิ่งช้า โดนเข้าไปตรงต้นคอ เรียบร้อยครับ แบกกลับได้เลย บางคนก็โดนทะลุหมวก หัวกระจาย

B : ไม่โดด ๆ ๆ ๆ เอาวะ

T: **** ไม่ใช่ Counter strike

G: เป็นไงล่ะ*** ก่อนลงไปล่ะเห็นเล่นจังเลย คุณ BATTLE FIELD

N: เจอเข้าเองเลย ฮ่า ๆ ๆ ๆ
ผมเคยเดินลาดตระเวนไปเจอมันฝึกกันอยู่เลยนะ คุณพวกหัวหน้ามันน่ะ ทหารเก่าของเราทั้งนั้นแหละ พวกรบ
พิเศษเลยด้วย มันปีนขึ้นต้นไม้เอาหัวทิ่มดินได้อ่ะ อย่างเทพ มันฝึกเอาไว้ซุ่มรอเราอยู่บนต้นไม้ แต่ไม่มีปัญหา
พี่ เอา M79 สอยเอา

T: แล้วในมุมมอง*** มันจะสงบเมื่อไหร่วะเนี่ย

N: ล้างเผ่าพันธุ์สถานเดียวพี่ ไม่มีทางเลือกแล้ว เลือกเอา จะยกให้มันรึจะ ฆ่าแม่ngให้หมด ออกลูกออกหลานกัน
ยั้วเยี้ยเต็มพื้นที่แล้วพี่ ปราบไม่หมดหรอก รอแต่ว่าเมื่อไหร่จะได้ไฟเขียว ถ้าได้ไฟเขียวเราชนะหายห่วง แต่นี่
พวกแม่ng เช้า ๆกรีดยาง สาย ๆฝึก ตกดึกออกมาล่อเราละ มันมีเมียได้ 4 คน พวกนี้มันจะเอาลูกที่เกิดกับเมีย
คนแรกมาเรียนในกรุงเทพ ให้เป็นมันสมอง ส่วนลูกที่เกิดกะเมียคนต่อ ๆไปนี่มันให้เข้าปอเนาะ พออายุ13 -14
แบกปืนไหวก็ต้องออกมารบกันแล้ว

แล้วมีกฎว่าเรายิงก่อนไม่ได้ด้วยนะพี่ ต้องรอมันยิง เราถึงจะสวนได้ แต่ก็ไม่มีใครเค้าสนกันหรอกพี่ เจอแล้ว
คุ้น ๆ หน้า ผมใส่ก่อนล่ะ

ยิ่งตอนนี้มันทะลึ่งไปฆ่าเจ้าหน้าที่ป่าไม้ แล้วพวกป่าไม้เค้าถือคติ ประมาณว่า ถ้ามาทำอะไรกับพวกป่าไม้
เหมือนทำร้ายพวกที่เหลือทั้งหมด พวกที่เหลือ เค้าจะเอาคืนให้หนักกว่าเดิมหลายเท่า
ป่าไม้นี่อย่างโหดนะพี่ ยิงก่อนถามทีหลัง คว้านท้องแขวนไว้บนต้นไม้หน้าหมุ่บ้านมันเลย
แต่ผมว่าก็ดีนะ ปราม ๆเด็ก ๆ มันไว้มั่ง ไม่งั้นมันไม่กลัวหรอก ถ้าจับเป็นแป๊บเดียวเดี๋ยวมันก็ออกมายิงพวกผมใหม่

เด็กบางคนนะ มันโดนลูกหลงระเบิดพวกเดียวกันนั่นแหละ ผมไปช่วยแบกมันวิ่งออกจากพื้นที่ ช่วยทำแผล
พอมันลุกได้ มันจะกลับบ้าน แม่ng หันกลับมาชี้หน้าผม แล้วทำท่าเอามือปาดคอ เพื่อนบางคนก็โดนทำท่า
เอาปืนเล็งใส่ แต่ไม่เป็นไร ผมจำหน้ามันได้ละ เดี๋ยวลงไปอีกรอบค่อยไปเก็บแม่ng

G : เฮ่ย โหดว่ะ

N: ไม่โหดหรอกพี่ ไม่งั้นมันยิงพวกเราได้อีกเป็น 10

G : เอาพระพุทธชินราชไหมวะ พี่มีนะ เดี๋ยวถอดให้เลย สร้อยทองไม่ให้นะเว๊ย ฮ่า ๆ ๆ ๆ

N: ไม่เอาอ่ะพี่ เก็บไว้เหอะ คนที่มันจะตายผมเห็นแม่ngห้อยทุกอย่าง ทั้งเกราะ ทั้งพระ กระจายหมดพี่

B : แล้วมีสวัสดิการไหมวะ แบบค่าเสี่ยงภัยอะไรประมาณนี้

N : ไม่มีอ่ะพี่ ได้เงินเดือนธรรมดานี่แหละเค้าว่าไม่มีงบ แต่มีประกันชีวิตให้นะ ถ้าตายห่าไปที่บ้านก็ได้แสนนึง
ตำรวจดิพี่สบาย สวัสดิการเพียบ รอทหารเคลียร์หมด เข้าไปถ่ายรูปกะนักข่าวอย่างเดียวเลย แล้วก็กลับบ้านนั่งรอยศขึ้น
ถ้าไม่ทะลึ่งออกไปไหนดึก ๆ คนเดียวไม่ตายหรอกพี่

T: แล้วถ้าพ้นเกณฑ์***จะไปสอบเป็นพวกนายสิบอะไรรึปล่าวว ะ

N : ไม่เอาอ่ะพี่ เงินเดือนพอ ๆ กะพนักงาน 7-11 ผมทำงาน 7-11ดีกว่า ไม่ต้องวิ่งหนีลูกปืนและระเบิด
พอมันรู้ว่าเราโมฯรถให้กันแรงระเบิดได้ 5 กิโล พวกแม่ng อัดดินมา 15 กิโลเฉย วันนั้นHumvee ที่ผมนั่งพลิกเลยนะพี่
ดีนะ มันพลิกเฉย ๆ เลยยังพอยิงสวนได้ คุณพวกไปกะรถปิคอัพนี่ ลอยอย่างสูง ผมเคยขี่มอเตอร์ไซค์ตามหลัง แม่ngลอยสูงจริง ๆ
พี่ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

T : ตลกเหรอวะเนี่ย

N : แต่เดี๋ยวดูตอนพ้นเกณฑ์อีกทีพี่ คิดไว้เยอะไม่ได้ เดี๋ยวอีก 4-5 เดือนถ้าถ้าผมมาเตะบอลกะพวกพี่อีกรอบ ค่อยมาคุยกันเรื่องผมจะทำมาหาแดกอะไรดีกว่า

T: เออ ว่ะ ให้รอดเว๊ย

G : พระคุ้มครองนะ***

N : ขอบคุณครับพี่

B :เออป่ะ 5 โมงละ เตะบอลดีกว่า

นี่เป็นบทสนทนากับรุ่นน้องคนหนึ่งซึ่งเล่นบอลที่สนาม เดียวกันมาหลายปี แต่เค้าติดเกณฑ์ทหารโดยถูกส่งลงไปประจำการที่ 3 จังหวัดชายแดน

ไม่ รุ้จะแนะนำมันยังไง ไม่รุ้จะช่วยมันยังไง ได้แต่รับรู้และนำมาบอกเล่าให้เพื่อน ๆ ชาวไทยคนอื่นได้รับรู้ถึงชีวิตทหารเกณฑ์ที่จะถูกส่งไ ปลาดตระเวน

ถูก ส่งไปตายก่อนเมื่อเกิดเหตุ ตอนคุยกับมันน่ะสนุกสนานครับ แต่ผมเชื่อว่า พอกลับบ้านไปแล้วมีเวลานอนคิด แต่ละคนที่ร่วมสนทนากับน้องเค้า

คง ต้องเกิดความรู้รู้สึกอะไรในใจบ้างไม่มากก็น้อย จากเด็กธรรมดาที่เล่นฟุตบอลด้วยกัน เล่นวินนิ่ง เล่นเกมเหมือนเด็กทั่วไป จีบสาว มีแฟน ต้องไปสู่พื้นที่

ที่มีความขัดแย้งรุนแรง เศร้าว่ะครับ...

ร่วม ส่งกำลังใจให้เค้ากันครับ ยังไง ผมจะปริ๊นท์กระทู้นี้เอาไปให้น้องเค้า และ เพื่อน ๆ ในหน่วยอ่านซึ่งไม่รุ้ว่ามันจะเวิร์คไหม อย่างน้อยให้เค้ารู้ว่า

ถึง ทีวีจะไม่ลงข่าวทหารเกณฑ์ เวลาตายก็เป็นกรอบเล็ก ๆ อยู่ในหนังสือพิมพ์ที่ยอดขายไม่สูง แต่ยังมีคนไทยอีกหลาย ๆ คนได้รับรู้ถึงคนที่เสียสละที่แท้จริง

ขอบคุณข้อความดีๆ จากคุณ Mars_peary จาก dek-d.com

อ้างอิง : http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1262902

PleasehelpMe
5th July 2012, 18:47
ผมว่าเสี่ยงมากเลยครับ รอดเเค่ครึ่งต่อครึ่ง

12349
5th July 2012, 18:48
อ่านจบแล้วแบบว่า.... พูดไม่ถูกครับ :cool:

Rebellion of angels
5th July 2012, 18:49
หมดศรัทธาในตัวพวกคุณ

หมดศรัทธาใครครับ

Ekstemi
5th July 2012, 18:50
นี่แหละครับผู้เสียสละของชาติ ไม่ว่ามันจะดีหรือจะร้าย เขายิ้มสู้ เป็นกำลังใจช่วยทหารในภาคใต้ทุกคนครับ

asiazasd
5th July 2012, 18:53
ว้าว เห็นพูดแบบนี้ แปลว่า ผ่านมาเยอะน่ะเนี่ย พวกที่รอดมาได้นิ สุดยอดแห่งดวงมาสิงอ่ะ

SoIvIeI3oDy
5th July 2012, 18:54
ลึกซึ้งจริงๆ :nea

sornram
5th July 2012, 19:00
ผมว่าเสี่ยงมากเลยครับ รอดเเค่ครึ่งต่อครึ่ง

อ่านใหม่ดีๆ ครับ เค้าทำเพื่อชาติ เพื่อปกป้องคนดี เห้อ

bagza147
5th July 2012, 19:13
เอาเพลงนี่ไปฟังดูครับ
http://www.youtube.com/watch?v=JFCooDPQZns

folktheboom
5th July 2012, 19:37
งบหมดอีกแล้วเห้อให้มาตั้งเท่าไหร่ ลงท้องหมด

TAMeAngeL
5th July 2012, 19:41
เมื่อคืนวันอังคาร ผมนั่งดูตีสิบ

ผมล่ะเห็นใจเลย มาอ่านนี่อีก ปวดใจจริงๆ หากสักวันไม่มีทหาร แล้วพวกเราจะอยู่ยังไง

อยากจะช่วยเหลืออะไรบ้าง แต่ก็ไม่รู้จะทำไง เราไม่ได้เป็นคนรวย ไม่มีชื่อไม่มีเสียง

ได้แต่เป็นกำลังใจให้

_SaBasTaiN_
5th July 2012, 19:44
โอผมละขอส่งกำลังใจไปช่วยละกันครับผมเห็นใจจริงๆ <ng นี่คืออะไรครับ>ผมไม่รู้จริงๆ

Aliensh
5th July 2012, 19:46
ต้องเข้าใจนะครับ ว่ามันเครียดมากๆๆ บางครั้งต้องนอนกอดปืนนะครับ

vanpersie10
5th July 2012, 19:48
เอาไม่อยู่แล้ว บอกตามตรง ล้างมันให้หมดจะดีกว่า แต่มีก้างคือพวกองค์กรสิทธิมนุษยชนเนี่ยดิ อ้างนู่นอ้างดี เด็กคนแก่สตรี แล้วยามพวกh่าเนี่ยมันยิงใส่มันเคยคำนึงถึงมั้ยว่าคนแก่ เด็กไรแบบนี้ รอทหารหาญทั้งหลายทำภารกิจสำเร็จปลอดภัยกันทุกนายนะครับ พูดถึงตำรวจอ่ะ ตำรวจดีๆก็มีเยอะ ตำรวจเลวๆก็เยอะ ตำรวจเมืองกรุงบางนาย ตายไปก็ไม่มีเกียรติหรอกเอาแต่ยัดยาชาวบ้าน เปิดโต๊ะบอลเอง ปล่อยกู้เฮ้อ.... เอาใจช่วยตำรวจในพื้นที่เสี่ยงภัยนะครับ

AntiBody
5th July 2012, 19:56
อยากให้ไอรอนแมนลงไปจัดการ (ถ้ามีจริงๆนะ) :mad3

magabers
5th July 2012, 20:09
ชิบ....ตูไม่ได้เรียน รด.

เอาวะ!! เพื่อชาติ!!

teaz-razin
5th July 2012, 20:20
ไม่ว่าจะเครียดมากขนาดไหนชายผู้นั้นก้อยังยิ้มสู้ความจริง

kinchiro155
5th July 2012, 20:29
ชิบ....ตูไม่ได้เรียน รด.

เอาวะ!! เพื่อชาติ!!

ปะท่าน ฟลิม กอด คอ กัน ช่วยชาติ

moss2u4u02
5th July 2012, 20:30
โอผมละขอส่งกำลังใจไปช่วยละกันครับผมเห็นใจจริงๆ <ng นี่คืออะไรครับ>ผมไม่รู้จริงๆ

ng แทน ง (งอ งู) คือเค้าใช้ แม่(ng) = แม่(ง) ครับ เนื่องจากเป็นคำไม่สุภาพ :pleasantry

SemIFaIL
5th July 2012, 20:31
ก็เหมือนอย่างอย่าง ครูฝึกผมน่านะ ลงไปตั้งเท่าไรกลับมาเท่าไร ก็ไม่เคยเท่าเดิมเลย ครูบอกว่า ทีรอดมาได้ก็คุมแล้วเห็นว่า ผลัดกัน 3-4 เดือนได้มั้งให้ลงใต้อะ

hackedsugus
5th July 2012, 20:34
ฉั๋นสอบ รด ผ่าน โชคดีจริงๆ

Dodo250
5th July 2012, 20:36
สอบไม่ผ่าน รด.วัดตัวก็ไม่ผ่าน เกณฑ์ทหารจะได้เกณฑ์กับคนอื่นเค้าไมเนี่ยผมเนี่ย

unname1906
5th July 2012, 20:42
อ่านจบแล้ว พูดไม่ออกเลย ไม่คิดว่าจะรุนแรงถึงขนาดนี้

Tautor
5th July 2012, 20:42
จะยกให้ หรือจะสู้เด็ดขาดพวกผูัใหญ่เลือกกันไปเลยเถอะ อย่ายื้อเลยครับ มีแต่การสูญเสีย

ขอโทษทีสำหรับความคิดเห็นส่วนตัว T T

TOD
5th July 2012, 20:46
ผมเป็นคนนึงหล่ะครับที่อยู่ 3 จังหวัดชายแดนใต้ เสียงปืนเสียงระเบิดนี้ ชินล่ะ ปืนนี้หาง่ายเหมือนซื้อปืนอัดลม ปีที่แล้วหน้า รร ผมก็ระเบิดไปแล้วที นึงคาตาผมเลย กำลังเล่นบอลอยู่ ดีระเบิดตอนเที่ยงไม่มีใครอยุ่หน้า รร

GenoEzio
5th July 2012, 20:47
เปิดเพลง "ราตรีสวัสดิ์" ไปนั่งอ่านไป น้ำตาจะไหล...

effer
5th July 2012, 20:47
อ่านแล้วน้ำตาคลอครับ นี้สิ รั้วของชาติ เอาใจช่วยทหารทุกนายครับ

Tautor
5th July 2012, 20:49
ผมอยากให้เรื่องเลวร้ายนี้จบไวๆ

PorFG141
5th July 2012, 20:53
เสียสละเพื่อชาติ นี้คือสิ่งที่ดีที่สุดที่ชีวิตชายคนนึงจะทำได้

edwardza02
5th July 2012, 20:54
ชอบพวกป่าไม้ครับ โหดดี อยากทำมั้ง คว้านท้องแล้วห้อยไว้ตามป่า

audtapan
5th July 2012, 20:55
เรื่องจริงครับ แต่คนทั่วๆไป ไม่รู้เท่านั้น ผมก็เคยไปตอนเป็นพลทหารเหมือนกัน รอดมาได้ก็ดีใจแล้วครับ

thekillerzxz
5th July 2012, 21:00
ขออวยพรให้ทหารดีๆเหล่านั้นเปล่าภัยด้วยละกันครับ

ปล.เรื่องแบบนี้ถ้ามีใครทำหนังซีรี่ย์เหมือน the pacific กับ band of brother ละก้ดังระดับโลกแน่ครับ ถ้าผมโตเป็นคนทำหนังผมจะทำหนังที่เหล่าถึงชีวิตของทหารดีๆที่สละชีวิตเพื่อชาติ โดยพวกนักการเมืองก็ฉ้อโกงกินประเทศชาติ แน่

ghoszaba007
5th July 2012, 21:05
http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1580833 จากทู้นี้โพสเมื่อ ปี 2553 แสดงว่า เค้าอาจจะพ้นทหารแล้ว

หรือไม่ก็ไม่รอดกลับมา

V-i2-ValhallA_7
5th July 2012, 21:07
ถ้าเพื่อปกป้องชาติผมก็ยอมนะครับ

FRAGILE
5th July 2012, 21:15
ผมไม่รู้จะพูดอะไรดี รู้สึกเกลียดโจรใต้เข้าไปใหญ่

manshinoda
5th July 2012, 21:20
ผมว่าประเทศนี้ควรปรับปรุงเรื่องระบบเงินเดือนอย่างสูง ทหารได้เงินเดือนน้อย สามารถตายได้ทุกนาที แต่ อาชีพข้าราชการอื่นๆ กลับได้เงินเดือนเยอะ :sweat

สละชีพเพื่อชาติ

aaaa88456
5th July 2012, 21:22
ก็บอกแต่งบหมด ๆ คนถึงได้ตายกันขนาดนี้ไง

andylnw27
5th July 2012, 21:23
อ่านหมด จบเพลง พอดี...

สู้ต่อไปครับ

PEEIII
5th July 2012, 21:23
"เพื่อนตาย,,,สหายศึก"

coffee07
5th July 2012, 21:25
เป็นเรื่องจริงทั้งนั้นล่ะคับ ผมก็เคยอยู่ยะลา เพิ่งมาอยู่เชียงใหม่ได้เดือนนึง อยู่ในพื้นที่นี่โคตรสงสารทหารที่ลงไปเลยย เห็นหน้ากันทุกวัน ไม่เห้นหน้าแปปเดียว ตายซะและ มันสลดสุดๆอ่ะคับ

Donewz
5th July 2012, 21:29
ทหารท่านนึงที่เคยฝึกผมสมัยเรียน รด. (5-6ปีที่เเล้ว) ได้ข่าวว่าแกโดนระเบิดตัวขาดครึ่ง ผมสู้ศึกเศร้ามาคนเคยเห็นๆกันไม่น่าเลย
ปัญหานี้เป็นปัญหาแบ่งเเยกดินแดน ยากที่จะจบได้อย่างว่าแหละครับเพราะพวกนั้นไม่ได้ต้องการสันติวิธี มันอยู่ที่ลับเราอยู่ที่เเจ้ง เหมือนรอมันมายิงเห้อ....

ILOVEKUN
5th July 2012, 21:30
ไปเลย ๆ เราผ่านสนามรบมาเยอะแล้ว ทั้ง cod BF arma 9ล9

ต่างกันแค่ over เมื้อไหร่กลับมาเริ่มใหม่ไม่ได้

bossja
5th July 2012, 21:36
สงสารคนที่บ้านจัง

bigG
5th July 2012, 21:39
พูดอะไรไม่ได้นอกจากคำว่า ขอบคุณครับ

M40A3
5th July 2012, 21:42
ผมจะบอกอะไรให้ ภาคใต้ น่ะ
ทหารเกณท์มักจะที่ถูกส่งออกไปไม่รู้อิโนอิเน่ ตาย อย่างหน้าสงสาร

CodeMagane
5th July 2012, 21:50
นะจะสั่งทิ้ง บอมบ์ ลงหมู่บ้านมันเลย

{s-c-p} *man*
5th July 2012, 21:57
ปิดทองหลังพระ:shutupสินะ

fukuo99
5th July 2012, 22:19
ไว้อาลัยแด่ผู้ที่จากไป
ให้กำลังใจแด่ผู้ที่ยังสู้อยู่

bankkoker
5th July 2012, 22:35
น่าจะพัฒนาการทหารให้มันดีๆ เห็นอย่างในหนัง Act of valor มีเครื่องนู่นนี่ ช่วยได้หลายชีวิตเลยนะนั่น

Jomzababin
6th July 2012, 03:51
อ่านแล้ว ผมอยากเป็นทหารเลยพี่...!!

ขอให้พี่สู้น่ะครับ เหล่าทหารกล้าทั้งหลาย...!!!

ผมจะคอยเป็นกำลังใจให้พวกพี่น่ะ...!!!

พวกพี่เป็นรั้ว ตัวผมจะเป็นดินที่คอยยึดรั้วเอาไว้ไม่ให้ล้มครับผม...!!!

SuperAArm
6th July 2012, 15:19
ผมเรียน รด ><'

qwe11507
6th July 2012, 15:35
กล้าบอกเลยครับว่า ผมไม่กล้าไป เสี่ยงชีวิต ผมกลัว

แต่พี่คนนี้เขาสุดยอดมาก !!! ยอมเสียสละ ชีวิตเพื่อชาติ

neoaltron
6th July 2012, 15:48
น่ายกย่องที่สุดครับทหารไทย

SynysterGates
6th July 2012, 15:58
ผมไม่เรียนร.ด.เพราะจะไปเกณฑ์นี่หละเกิดมาทั้งทีขอรบเพื่อชาติ:bye

retroriankidskids
6th July 2012, 16:31
ปะท่าน ฟลิม กอด คอ กัน ช่วยชาติ

ผมไปด้วยคนสิ ไม่ได้เรียน รด. เหมือนกัน

~ [P]!xzy '
6th July 2012, 16:34
ทหารก็เหมือนเทวดาปกปักรักษาสวรรค์หล่ะครับ

Karnov
6th July 2012, 16:48
พูดกันจำได้ยาวขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย หรือว่าบันทึกเสียงมาแล้วก็พิมพ์ตาม สงสัยจริงๆ คนพูดกัน มันไม่น่ากลับมาแล้วก็จำสิ่งที่ตัวเองพูดมาได้ทั้งหมดว่าพูดไรไปบ้าง แต่นี่เล่าเหมือนพูดไปพิมพ์ไป ผมเชื่อว่าเรื่องจริงทหารไทยก็คงสู้กับโจรใต้ดุเดือด แต่นี่ออกจะเว่อร์เกินที่ไป 100 ตายไปครึ่งเนี่ย แล้วต่อให้สู้ในป่า ถ้ามีการตาย ยังไงข่าวก็ต้องลง

<^ F i N i X ^>
6th July 2012, 16:56
เป็นกำลังใจให้ทหารไทยครับ

O'z NEWBIE IN THE H.H.
6th July 2012, 17:13
พูดกันจำได้ยาวขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย หรือว่าบันทึกเสียงมาแล้วก็พิมพ์ตาม สงสัยจริงๆ คนพูดกัน มันไม่น่ากลับมาแล้วก็จำสิ่งที่ตัวเองพูดมาได้ทั้งหมดว่าพูดไรไปบ้าง แต่นี่เล่าเหมือนพูดไปพิมพ์ไป ผมเชื่อว่าเรื่องจริงทหารไทยก็คงสู้กับโจรใต้ดุเดือด แต่นี่ออกจะเว่อร์เกินที่ไป 100 ตายไปครึ่งเนี่ย แล้วต่อให้สู้ในป่า ถ้ามีการตาย ยังไงข่าวก็ต้องลง

คือว่า ผมอยากถามว่าท่านอ่านจบหรือป่าว คุณเคยคิดไหมว่านักข่าวเนี่ยเค้าจะไปถ่ายตอนทหารสู้กับโจรใต้หรือป่าว ถ้าเค้าไปเค้าก็ได้ตายฟรีๆสิครับ ผมจำได้ว่าที่ผมโพสนี่มีบอกด้วยนะครับว่านักข่าวชอบอยู่แถวๆชานเมืองไม่ค่อยออกมาจากเมืองหรอก รบกวนอ่านให้จบด้วยครับ ท่านพูดแบบนี้เดี๋ยวจะก่อดราม่านะครับ

่jamornz
6th July 2012, 17:20

มันไม่ได้เวอร์หรอกครับ ทหารโดนยิงตายทุกวัน จนชิยตาหมดแล้วครับ
วันไหนที่มีการก่อเหตุร้าย ร้านพวกมุสลิมจะปิดหมดเลยครับ มันดุเดือดกว่าที่เราคิดครับ
โจรใต้ ก็คนที่อยู่ในหมู่บ้านนั่นแหล่ะครับ ปราบยังไงก็ไม่หมดนอกจากได้ไฟเขียว

BaCk To NaTuRe
6th July 2012, 17:30
ผมเป็นคนที่อยู่ในค่ายทหารครับ เวลาย้ายหน่วยใครไปใต้นี่น้ำตาแตกกระจายเลยครับ แบบถือว่าโชคร้ายมากๆ แต่พอถามพวกเขาว่ารู้สึกยังไง บางคนก็พูดว่า ภูมิใจมากครับ ที่ผมได้มีโอกาสทำเพื่อชาติ ศาสตร์ กษัตริย์ และประชาชนทุกคน :friend แบบพูดออกมาทั้งน้ำตาอ่ะครับ

Cullen
6th July 2012, 17:48
" แม้ข้าจะต้องเดินไปตามหุบเขามัจจุราช ข้าก็จะไม่กลัวอันตรายใด ๆ
เพราะพระองค์ทรงสถิตกับข้า "

ขอให้พระเจ้าคุ้มคร้อง ทหารประจำการในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ครับ :yes

RO|me'Oz
6th July 2012, 18:01
ผมต้องเกณปีหน้าแล้วสิ

thailand1896
6th July 2012, 18:10
อีกไม่นานแล้วซินะ

kantconner67
6th July 2012, 18:17
ผมล่ะอยากให้ส่งไอพวกขายชาติหรือไม่ก็พวกนักเรียนที่มันตีกันตามข่าวไปอยู่เป็นทหารที่นั่นบ้าง พวกมิงตายไปกรูก็ไม่เสียดายพวกมิงหรอก

lone cat
9th July 2012, 13:20
เอาไม่อยู่แล้ว บอกตามตรง ล้างมันให้หมดจะดีกว่า แต่มีก้างคือพวกองค์กรสิทธิมนุษยชนเนี่ยดิ อ้างนู่นอ้างดี เด็กคนแก่สตรี แล้วยามพวกh่าเนี่ยมันยิงใส่มันเคยคำนึงถึงมั้ยว่าคนแก่ เด็กไรแบบนี้ รอทหารหาญทั้งหลายทำภารกิจสำเร็จปลอดภัยกันทุกนายนะครับ พูดถึงตำรวจอ่ะ ตำรวจดีๆก็มีเยอะ ตำรวจเลวๆก็เยอะ ตำรวจเมืองกรุงบางนาย ตายไปก็ไม่มีเกียรติหรอกเอาแต่ยัดยาชาวบ้าน เปิดโต๊ะบอลเอง ปล่อยกู้เฮ้อ.... เอาใจช่วยตำรวจในพื้นที่เสี่ยงภัยนะครับ

พวกคณะกรรมการสิทดอกธิฯ ของไทยนิเลวจริงๆ ตอนเกิดการสังหารหมู่ 2552-2553 พวก***หายไปใหน หรือพวก***สรรเสริญการสังหารหมู่ เพราะเหยื่อพวกนี้อยู่ฝ่ายตรงข้ามกับพวก***?
UN ก็เสือกรับรองลูกอีทองพวกนี้ว่า "ฃอบธรรม" เลวจริงๆ

ผู้บริหาร
9th July 2012, 13:33
ไม่มีพวกท่าน เราก็คงไม่มีแผ่นดินให้อยู่กันจนถึงทุกวันน้ สู้ๆครับ

lone cat
9th July 2012, 13:38
เรื่องปัญหาสามจังหวัดฯ นิ จริงๆ แล้ว controversial นะครับ
แต่หากพวกแขก 3 จังหวัดพวกนี้อ้างว่าเขามีสิทธิ์แยกตัวเป็นเอกราชออกจากสยามจริงๆ ผมไม่เห็นด้วย
ผมคิดว่า "ต่างชาติ" (โดยเฉพาะเพื่อนบ้าน) มีเอี่ยวเหตุรุนแรงในสามจังหวัด จริง

exodus
9th July 2012, 15:02
propaganda ขิงๆ
ลองไปถามคนพื้นที่จริงๆสิครับว่าเขารบกับใคร
ผมว่าพวกเขายังตอบไม่ได้เลย ว่ากำลังรบกับใครกันแน่ แค่รู้ว่าส่งเขาไปรบเท่านั้น ข่าวก็บอกโจรใต้ๆ โจรใต้มีจริงๆหรือเปล่าก็ไม่ทราบ เพราะนักข่าวไม่เคยนำเสนอโจรใต้ตัวเป็นๆซักที ไอ้ที่ถ่ายได้ก็กลายเป็นศพไปแล้ว หรือไม่ก็โดนจับแต่พูดจาไม่รู้เรื่อง หึๆๆๆ
ไทยแลนด์ ดินแดนแห่งโฆษณาชวนเชื่อเพื่อสร้าง hate speech :)

สงครามการเมือง งบประมาณแผ่นดิน เส้นทางลำเลียงยาเสพติดจากภาคใต้ พ่อค้าอาวุธ ผู้มีส่วนได้ส่วนเสีย
คนที่ตายก็ตายไป อาจจะตายแบบไม่รู้เรื่องอะไรด้วยซ้ำ ทหารถูกส่งมาให้มาช่วยชาวบ้านปกป้องอธิปไตยจริงหรือไม่ หรือส่งมาตายเพื่อสนองความต้องการของใครบางคนทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่รู้ว่ารบกับใคร เรื่องกลุ่มก่อการร้ายแบ่งแยกดินแดน คนได้ยินจากปากของโจรใต้จริงๆหรือไม่ ทหารบุกจับฆ่าคนในกรือเซะ ทุกคนที่ตายคือโจรก่อการร้ายจริงหรือไม่?

ไม่มีใครรู้...

ปล. เห็นเครดิตเอามาจากเว็บเด็กเดนนี่นา เอาเถอะ ที่นั่นมันดินแดนแห่งฟอเวิร์ดเมลขี้โม้อยู่แล้วนี่นา

kratos
9th July 2012, 15:37
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนและกลับมากันทุกคนอย่างปลอดภัย (อีกไม่นานหรอกครับจะจบแล้วอาจจะเปิดไฟเขียว มีคนในความมืดบอกมา)

KazeZ
9th July 2012, 16:26
-___- ก็น่าเป็นห่วงนะ แต่พี่ท่านโปรแล้ว ฝีมือระดับ Fraternity ยิงวิถีโค้ง[จาก wanted] แล้วไม่ใช่แค่ pistol นะครับ! M16
ยังไงก็ขอให้โชคดีละกัน แต่เอาเข้าจริงแล้ว ถูกแล้วเหรอ ให้คนไปยิงกันเรื่อยๆแบบนี้ ถ้าเห็นแก่ประชาชนจริงก็ตัดสินใจทำอะไรสักอย่างสิ หรือทหารมันไม่ใช่ประชาชน?

joeysarut
9th July 2012, 16:33
ดีนะผมเรียน ร.ด.

แต่ขอให้โชคดีครับ ผมขอเป็นกำลังใจให้

ทหารไทยที่สุดยอดจริงๆ

MidnightTales
9th July 2012, 17:23
N: ล้างเผ่าพันธุ์สถานเดียวพี่ ไม่มีทางเลือกแล้ว เลือกเอา จะยกให้มันรึจะ ฆ่าแม่ngให้หมด ออกลูกออกหลานกัน
ยั้วเยี้ยเต็มพื้นที่แล้วพี่ ปราบไม่หมดหรอก รอแต่ว่าเมื่อไหร่จะได้ไฟเขียว ถ้าได้ไฟเขียวเราชนะหายห่วง แต่นี่
พวกแม่ng เช้า ๆกรีดยาง สาย ๆฝึก ตกดึกออกมาล่อเราละ มันมีเมียได้ 4 คน พวกนี้มันจะเอาลูกที่เกิดกับเมีย
คนแรกมาเรียนในกรุงเทพ ให้เป็นมันสมอง ส่วนลูกที่เกิดกะเมียคนต่อ ๆไปนี่มันให้เข้าปอเนาะ พออายุ13 -14
แบกปืนไหวก็ต้องออกมารบกันแล้ว
ประโยคนี้โดนมากๆครับพวกเลวๆน้ำออกลูกหลานเยอะมาก

LIVE
9th July 2012, 17:50
สู้ๆครับ ล้มแล้วลุกอย่ายอมแพ้

bigboy1987
9th July 2012, 18:25
ตอนจบคลิป ซึ้งมาก >_< เหลืออยู่คนเดียวที่วิ่งขึ้นเรือไม่ทัน

DeadCarnival
9th July 2012, 18:38
บางทีทหารที่ใต้พวกเดียวกันยังน่ากลัวกว่าฝ่ายตรงข้ามอีก :(

eyazawa2456
9th July 2012, 18:57
สุดยอดครับ รักชาติเยี่ยงชีวิต

oodd39
9th July 2012, 19:09
สู้ๆครับ ทหารภาคใต้ ^ ^

beambeam123
9th July 2012, 19:21
รุนแรงจริงๆ แต่เขาก็ยิ้มได้อีก แต่เรายังนั่งเล่นเกมอยู่เลยอ่ะ รู้สึกผิดยังไงก็ไม่รู้สิ T^T ขอให้ทหารทุกนายโชคดีครับ และขอสดุดีนักรบที่ต้องสังเวยชีวิตให้แก่ความขัดแย้งครับ

atomza07
9th July 2012, 19:46
อ่านแล้วมันส์ว่ะครับ แต่เสียสละมากเลย

Ratchanai
10th July 2012, 00:11
เสียสละจริงๆ

exodus
10th July 2012, 00:34
คุณลองคิดดูง่ายๆ เรื่องไฟใต้เป็นเรื่องที่ทุกๆคนสนใจ นักข่าวไม่ทำข่าว บอกรบอยู่ในป่า ทียิงกับกะเหรี่ยง ถ่ายซะกระสุนเฉียดหัว
สองมาตรฐาน? หรือมีอะไรบางอย่างสั่งงดการถ่ายทอด ให้ออกข่าวได้อย่างเดียวว่านี่โจรใต้นะ นั่นโจรใต้นะ แต่ไม่เปิดโอกาสให้ซักถามว่าโจรใต้****คืออะไรกันแน่
รู้แต่ว่าเนี่ย ศพโจรใต้ เนี่ย โรงเรียนที่โดนเผา เนี่ย ผู้เคราะห์ร้าย แต่รายละเอียดโจรใต้ก็มีแค่ภาพติดบัตร แต่ก็ไม่ได้มีอะไรยืนยันว่าหมอนี่สังกัดองค์กรนู่นนี่นั่น มีก็แค่นักข่าวมาพล่ามให้ฟังประมาณว่าเชื่อๆกุเถอะ แล้วก็แล้วไป จะไปหาความจริงอะไรกันนักหนา
แล้วเสนอข่าวด้านเดียว เกิดทหารยิงชาวบ้านตายแล้วบอกว่ายิงโจรใต้ ใครจะไปรู้???
คำไมคนใต้หลายๆกลุ่มถึงเกลียดทหาร ผมว่ามันไม่ใช่แค่คำตอบว่า "เพราะชาวบ้านเป็นเครือข่ายโจรใต้" หรอก
ผมเคยคุยกับคนใต้ที่มาทำงานที่ กทม. เขาเล่าให้ฟังว่า ไอ้เหตุระเบิดน่ะ 10 ครั้ง หาสาเหตุหรือมือระเบิดไม่ได้ประมาณ 3 ครั้ง
อีก 7 ครั้งชาวบ้านมั่นใจว่าเป็นฝีมือทหาร แต่ชาวบ้านพูดไม่ได้ เพราะทหารมีปืน เคอร์ฟิวทีก็ต้องรีบหลบเข้าบ้านกลัวทหารยิง
บ่อยครั้งก็มีการปะทะกันระหว่างทหารกับกลุ่มวัยรุ่น(พกอาวุธ) ซึ่งหลายๆคนที่เจ็บ-ตายก็เป็นแค่วัยรุ่นที่ไม่พอใจการกระทำของทหาร
เขาบอกว่าพูดไปก็ไม่เข้าใจหรอก ถ้าคุณไม่เคยโดน M16 จ่อหัว คุณไม่มีวันเข้าใจความรู้สึกของชาวบ้านที่นั่นหรอก

Peaza007
10th July 2012, 00:48
ผม จะตามไป ครับ

oundajim
10th July 2012, 02:30
คุณลองคิดดูง่ายๆ เรื่องไฟใต้เป็นเรื่องที่ทุกๆคนสนใจ นักข่าวไม่ทำข่าว บอกรบอยู่ในป่า ทียิงกับกะเหรี่ยง ถ่ายซะกระสุนเฉียดหัว
สองมาตรฐาน? หรือมีอะไรบางอย่างสั่งงดการถ่ายทอด ให้ออกข่าวได้อย่างเดียวว่านี่โจรใต้นะ นั่นโจรใต้นะ แต่ไม่เปิดโอกาสให้ซักถามว่าโจรใต้****คืออะไรกันแน่
รู้แต่ว่าเนี่ย ศพโจรใต้ เนี่ย โรงเรียนที่โดนเผา เนี่ย ผู้เคราะห์ร้าย แต่รายละเอียดโจรใต้ก็มีแค่ภาพติดบัตร แต่ก็ไม่ได้มีอะไรยืนยันว่าหมอนี่สังกัดองค์กรนู่นนี่นั่น มีก็แค่นักข่าวมาพล่ามให้ฟังประมาณว่าเชื่อๆกุเถอะ แล้วก็แล้วไป จะไปหาความจริงอะไรกันนักหนา
แล้วเสนอข่าวด้านเดียว เกิดทหารยิงชาวบ้านตายแล้วบอกว่ายิงโจรใต้ ใครจะไปรู้???
คำไมคนใต้หลายๆกลุ่มถึงเกลียดทหาร ผมว่ามันไม่ใช่แค่คำตอบว่า "เพราะชาวบ้านเป็นเครือข่ายโจรใต้" หรอก
ผมเคยคุยกับคนใต้ที่มาทำงานที่ กทม. เขาเล่าให้ฟังว่า ไอ้เหตุระเบิดน่ะ 10 ครั้ง หาสาเหตุหรือมือระเบิดไม่ได้ประมาณ 3 ครั้ง
อีก 7 ครั้งชาวบ้านมั่นใจว่าเป็นฝีมือทหาร แต่ชาวบ้านพูดไม่ได้ เพราะทหารมีปืน เคอร์ฟิวทีก็ต้องรีบหลบเข้าบ้านกลัวทหารยิง
บ่อยครั้งก็มีการปะทะกันระหว่างทหารกับกลุ่มวัยรุ่น(พกอาวุธ) ซึ่งหลายๆคนที่เจ็บ-ตายก็เป็นแค่วัยรุ่นที่ไม่พอใจการกระทำของทหาร
เขาบอกว่าพูดไปก็ไม่เข้าใจหรอก ถ้าคุณไม่เคยโดน M16 จ่อหัว คุณไม่มีวันเข้าใจความรู้สึกของชาวบ้านที่นั่นหรอก

อาหารหนักแล้ว

hisawahiroki
10th July 2012, 03:11
เอาเครื่องบินทิ้งระเบิดนิวเคลียร์สักลูกมั้ย ลงทุนหน่อยทีเดียวจบ